overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member Mr.Buchido's Avatar

Default ปัฐหาคอมพิวเตอร์ครับ ช่วยที

ไม่รู้จะไปตั้งห้องไหนครับ เอาห้องนี้ละกัน

สเปก
    p5kpl-1600//E5200//RAM DDR2 4GB 800//HD4670 1GD DDR3
    WIN7 64bit ซื้อมาประมาน เม.ย.52

อาหารเป็นประมานนี้นี้ครับ
    ก่อนหน้านี้ก็ใช้ๆอยู่ปกติ พอวันนึงเปิดเครื่องมา cpu ก็วิ่ง 100% ตั้งแต่เปิดเครื่องเลย(เปิดgadgetไว้) ผมก็เอ๊ะ
    ไวรัสรึป่าวหว่าก็จัดการฟอแมตไปแรกๆก็ดีๆอยู่ พอใช้ได้สักพักก็เป็นแบบเดิมคือเปิดเครื่องมา cpu วิ่งไม่ต่ำกว่า 50% ตลอด
    ทีนี้ก็เลยฟอแมตอีกรอบ แล้วก็ฟอแมตไดร์ฟอื่นๆ ด้วย ปรากฎว่าก็ยังไม่หาย แล้วน้ำก็ท่วม ไม่ได้ใช้คอมเดือนนึงเต็มๆ
    พอกลับมา มาเปิดใช้อีกที ปรากฎว่า พอเสียบปลั๊กปุ๊บ เครื่องติดเองซะเฉยๆ โดยที่ยังไม่ได้กดปุ่ม power เลย
    แล้วพอเล่นๆไปซักพักหน้าจอก็จะดับไปเองดื้อๆ ต้องรีเครื่องใหม่ตลอดก็คิดว่าอาจจะเป็นที่ cpu มันทำงาหนัก
    เครื่องก็เลยรีเองผมก็เลยไปนั่งไล่ดู Process ใน Task Manager ตัวไหนที่มันใช้เยอะๆก็ไล่ปิด ทีละตัวๆ
    จนมันวิ่งเสถียรอยู่ที่ประมาณ 2-5% โดยไม่เปิดโปรแกรมอะไรเลย แล้วก็ลองใช้งานไปเรื่อยๆ ปรากฎว่า
    จอก็ดับไปดื้อๆแบบเดิม มันไม่น่าจะเป็นที่ตัวซอฟแวร์ มัลแวร์ หรือสปายแวร์แล้วใช่ไหมครับ
    จะเป็นที่ psu หรือ ซี จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับ (ผมยังไม่ได้ลองเปิดเคสมาดูซีเลยว่าบวมไหม)

อีกเรื่องครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ HDD IDE 2ตัว master160GB slave40GB
    พอได้ตัวใหม่มาเป็น sata2 ก็เลยเอามาเป็น master แทน 160ก็เอาไปใส่เครื่องอื่น
    ส่วน 40 ยังเป็น slave อยู่ แล้วทีนี้ พอใช้ๆอยู่ ก็เข้าวินโดว์ไม่ได้ขึ้นว่า cannot boot อะไรประมานนั้น
    พอเข้าไปดูใน bios ทำไมมันถึงเป็นเอาตัว slave ขึ้นมาเป็น 1st HDD อ่ะครับ ตอนี้ผมก็เลย
    ถอดเอาตัว slave ออกมาครับ แล้วใช้แค่ master ตัวเดียว มันมีวิธีแก้มั้ยครับ

OverclockZone Member Jackyzaaa's Avatar
    081-9173690 แจ๊ค บางนา ซีคอน รถไฟฟ้า ประเวศ

HDD ก่อนละกันครับ

ทำให้ IDE เป็น Slave คือถอดจุกดำๆเล็กๆ ออกจาก ตูด HDD อ่ะครับ ดูตามด้านรูปภาพเลยครับจะมีบอกอยู่ว่า ใสช่องไหน Master หรือ Slave ครับ

ส่วนเรื่องคอมดับเอง หรือติดเองนั้น ผมคิดว่า ไฟ กระชาก

ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ แล้ว หา วินโดว์ตัวใหม่ที่ สเถียรๆ มาลองดูครับ น่าจะหายเป็นปกติ

ปล.
    ตอนนี้ผมก็ต่อ Master 1TB ส่วน Slave เป็น 80 gb เอาไว้เก็บงานเฉยๆอยู่ครับ

P5Q Pro นะ

ฮาสดิส เพื่อนผม IDE ไม่มีคำว่า MASTER กับ SLAVE เขียนไว้ ต้องจิ้มทีละอัน แล้วไล่บูท

= =

แต่ท่านลองใส่ ฮาสดิสทีละตัวบูทครับ ว่าบูทติดไหม มีปัญหาอะไรรึเปล่า

ถ้าอันนึงเป็น SATA อันนึงเป็น IDE ใช้ร่วมกัน น่าจะเกิดปัญหา คอขวด หรือความเร็วในการรับส่งข้อมูลนะ

OverclockZone Member Mr.Buchido's Avatar

Quote Originally Posted by Jackyzaaa View Post
    HDD ก่อนละกันครับ

ทำให้ IDE เป็น Slave คือถอดจุกดำๆเล็กๆ ออกจาก ตูด HDD อ่ะครับ ดูตามด้านรูปภาพเลยครับจะมีบอกอยู่ว่า ใสช่องไหน Master หรือ Slave ครับ

ส่วนเรื่องคอมดับเอง หรือติดเองนั้น ผมคิดว่า ไฟ กระชาก

ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ แล้ว หา วินโดว์ตัวใหม่ที่ สเถียรๆ มาลองดูครับ น่าจะหายเป็นปกติ

ปล.
    ตอนนี้ผมก็ต่อ Master 1TB ส่วน Slave เป็น 80 gb เอาไว้เก็บงานเฉยๆอยู่ครับ

P5Q Pro นะ
    จั้มเปอร์ผมไม่ได้แตะเลยครับ ส่วนตัวใหม่ที่เป็น SATA มันไม่ต้องมีจั้มเปอร์นิครับ

Quote Originally Posted by ไซย่า View Post
    ฮาสดิส เพื่อนผม IDE ไม่มีคำว่า MASTER กับ SLAVE เขียนไว้ ต้องจิ้มทีละอัน แล้วไล่บูท

= =

แต่ท่านลองใส่ ฮาสดิสทีละตัวบูทครับ ว่าบูทติดไหม มีปัญหาอะไรรึเปล่า

ถ้าอันนึงเป็น SATA อันนึงเป็น IDE ใช้ร่วมกัน น่าจะเกิดปัญหา คอขวด หรือความเร็วในการรับส่งข้อมูลนะ
    HDD ผมไม่มีปัญหาแ่น่นอนครับ แต่ถ้า SATA IDE ใช้ร่วมกันน่าจะเกิดปัญหาอะไรบ้างครับ

ล่าสุดลองเปิดเคสมาดู ซีก็ไม่บวม ก็เลยถอดออกหมด เจอขา cpu เบี้ยวไปขานึง
    ไม่รู้ว่าเป็นเหตุทำให้ cpu มันรวนแบบนี้รึป่าว ก็เลยจัดการเอาเข็มเขี่ยกลับที่เดิม
    แล้วก็ลองเทส psu ก็พบว่า ถ้าเกิดไม่เสียบอะไรเลยกับ MB มันก็จะไม่ติด
    แต่พอเสียบสายแพ 16pin(เรียกถูกรึป่าวครับ) แล้วพอเสียบปลั๊ก มันดันทำงานเอง
    แบบนี้ถ้าเปลี่ยน psu จะหายไหมครับ แล้วขา cpu ที่มันเบี้ยวมันมีส่วนที่ทำให้เครื่อง
    ทำงานผิดปกติแบบที่บอกรึป่าวครับ

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

Bookmarks

Bookmarks