Announcement

Collapse
No announcement yet.

APU จะใช้แรม ยังไงดีระหว่างบัส 1600 กับ 1333 dual

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• APU จะใช้แรม ยังไงดีระหว่างบัส 1600 กับ 1333 dual

คือผมจะเพิ่มคอมที่ร้านใหม่ครับเป็นสเป็ก APU

AMD A6-3500
    ASROCK A55M-HVS
    DDR3 Blackberry (1600) 4GB กับ 2GB. RenDition (Micron Chipset) 2*2 Dual
    คืออยากจะถามว่า เราใช้แรม bus เยอะๆ ดีกว่าหรือว่าใช้ บัส 1333 แต่เป็น dual ดีกว่ากันครับ
    หรือว่าท่านไหนมีไอเดีย ดีๆแนะนำผมหน่อยครับ

เน้นประหยัดงบครับ งบน้อยมาก

ผมจะเอา 6 ชุดครับ
    Last edited by Malikened; 7 Dec 2011, 13:23:59.

เงียบจังหรือผมถามผิดห้องครับ

Comment

น่าคิดแหะ....................
      ตัวเดียว บัส สูง
      กับดูโอ แต่บัส ต่ำกว่า

ถ้าเป็นบัส 2000 นิ ผมเลือกบัสสูงเลย ^^

Comment

ครับแต่ถ้าเป็น Dual อาจจะได้ราคาถูกอีกหน่อยเพราะซื้อ 12 ตัว

ผมไม่มันใจในความคุ้มว่า เผื่อจะ OC แรมไป 1866 น่าจะเอาตัว 1600 ไป OC อาจจะไปได้ง่ายกว่า

Comment

เห็นร้านเกมส์เขาลองกัน http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=26487.0 ผมก็เปิดร้านเกมส์อยากซื้อมาลองเหมือนกัน

Comment

APU ไม่มีการ์ดจอแยกมันจะ Dual ได้ยังไงครับ ในเมื่อแรมมันโดยแชร์ไปเป็นการ์ดจอครับ

Comment

Originally posted by vigi View Post
              เห็นร้านเกมส์เขาลองกัน http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=26487.0 ผมก็เปิดร้านเกมส์อยากซื้อมาลองเหมือนกัน
              ขอบคุณท่าน Vigi มากเลยครับ จากเว็บที่ท่านให้ผมอ่านมาดังกลาวเหมือนกับ RAM Dual จะทำให้ประสิทธิภาพดีขึ้นในหลาย ๆ ด้าน

Originally posted by darkdonut View Post
              APU ไม่มีการ์ดจอแยกมันจะ Dual ได้ยังไงครับ ในเมื่อแรมมันโดยแชร์ไปเป็นการ์ดจอครับ
              ขอโทษครับผมมือใหม่เรื่องนี้จริง ๆ ได้ให้ความกระจ่างกับผมอีกนิดได้ไม่มั้ยครับผมไม่เข้าใจ

Comment

แรมแบบ Dual ก็คือแรมที่มีขาดเท่ากัน 2 ตัว มีบัสเท่ากัน หรือเหมือนกันทุกประการ 2 ตัวใช่มั้ยครับ แต่ APU ที่ไม่มีการ์ดจอแยก แน่นอนว่าจะต้องแชร์แรมในระบบมาทำแรมการ์ดจอ เช่น แชร์แรมมา 512MB แรมก็จะเหลือ 2GB + 1.5GB(กรณีใส่ 2GB 2 ตัว) ซึ่งแรมไม่มีขนาดเท่ากันแล้วก็ไม่สามารถทำงานในแบบ Dual ได้ครับ ดังนั้น ก็แปลว่าแรมได้ใช้แรมแบบ Single ซึ่งความเร็วก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมาประสิทธิภาพก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมา แล้วบัสแรมยังเป็น 1333 อีกต่างหาก ผมว่าเอาแบบ 4GB ตัวเดียวแต่บัส 1600 1866 2000 ไปเลยจะเห็นผลกว่านะครับ

ผิดถูกขออภัย

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
                  แรมแบบ Dual ก็คือแรมที่มีขาดเท่ากัน 2 ตัว มีบัสเท่ากัน หรือเหมือนกันทุกประการ 2 ตัวใช่มั้ยครับ แต่ APU ที่ไม่มีการ์ดจอแยก แน่นอนว่าจะต้องแชร์แรมในระบบมาทำแรมการ์ดจอ เช่น แชร์แรมมา 512MB แรมก็จะเหลือ 2GB + 1.5GB(กรณีใส่ 2GB 2 ตัว) ซึ่งแรมไม่มีขนาดเท่ากันแล้วก็ไม่สามารถทำงานในแบบ Dual ได้ครับ ดังนั้น ก็แปลว่าแรมได้ใช้แรมแบบ Single ซึ่งความเร็วก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมาประสิทธิภาพก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมา แล้วบัสแรมยังเป็น 1333 อีกต่างหาก ผมว่าเอาแบบ 4GB ตัวเดียวแต่บัส 1600 1866 2000 ไปเลยจะเห็นผลกว่านะครับ

คร้าบขอบคุณท่าน Darkdonut มากๆครับผมก็คงต้องหาข้อมูลต่อไปจะสั่งของเย็นนี้แล้ว = ="

Comment

Ram bus เยอะๆมีผลกับ APU ครับ

Comment

Originally posted by lionhearts View Post
                      Ram bus เยอะๆมีผลกับ APU ครับ

สรุปคือ บัสเยอะดีกว่า Dual channal ใช้หรือเปล่าครับมาฟันธงที

Comment

มันอาจจะแบ่งไปแถวละ 256MB เหลืออีกแถวละ 1.7GB เอามา Dual กันก็ได้ครับ
                        เผอิญ 1333 ดัน CL9 อีก เลือก 1600 แบบไม่ต้องคิดเลย
                        ผมว่าถ้า 1333 CL 5 กับ 1600 CL9 ผมเอา 1333 Dual ดีกว่า

เผื่อจะแรง (สมติว่า แรมมัน Dual ก่อนแล้วค่อยแชร์ไปการ์ดจอ)

เพ้อไปละผม...เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by tawat_kun View Post
                          มันอาจจะแบ่งไปแถวละ 256MB เหลืออีกแถวละ 1.7GB เอามา Dual กันก็ได้ครับ
                          เผอิญ 1333 ดัน CL9 อีก เลือก 1600 แบบไม่ต้องคิดเลย
                          ผมว่าถ้า 1333 CL 5 กับ 1600 CL9 ผมเอา 1333 Dual ดีกว่า

เผื่อจะแรง (สมติว่า แรมมัน Dual ก่อนแล้วค่อยแชร์ไปการ์ดจอ)

เพ้อไปละผม...เอิ๊กๆ
                          ผมก็คิดแบบท่านนี้เหมือนกันครับ เลยมาถามที่ OCZ ก่อน

Comment

Originally posted by Malikened View Post
                            ผมก็คิดแบบท่านนี้เหมือนกันครับ เลยมาถามที่ OCZ ก่อน
                            ในสเปกเมนบอร์ดมันบอกรองรับ dual ครับ
                            ดังนั้น ถ้ามันเอาไป 512 ตัวเดียว
                            มันจะเหลือแรมไว้ทำ dual แค่ 3 GB เพราะเหลือตัวละ 1.5
                            ยังไงมันก็น่าจะ dual ได้อยู่ดี

แต่ตามที่บอกไป บัส1333 มัน CL9
                            latency เยอะขนาดนั้น เอา 1600 ตัวเดียวดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by tawat_kun View Post
                              ในสเปกเมนบอร์ดมันบอกรองรับ dual ครับ
                              ดังนั้น ถ้ามันเอาไป 512 ตัวเดียว
                              มันจะเหลือแรมไว้ทำ dual แค่ 3 GB เพราะเหลือตัวละ 1.5
                              ยังไงมันก็น่าจะ dual ได้อยู่ดี

แต่ตามที่บอกไป บัส1333 มัน CL9
                              latency เยอะขนาดนั้น เอา 1600 ตัวเดียวดีกว่าครับ
                              ถ้างั้นท่านก็เป็นอีก 1 เสียงที่เชียร์ 4 GB 1600 Single channel

Comment

Working...
                              X