Announcement

Collapse
No announcement yet.

APU จะใช้แรม ยังไงดีระหว่างบัส 1600 กับ 1333 dual

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถั่วต้ม..!!

Comment

ไม่คิดว่า มันจา dual ก่อนแชร์มั้งหรอครับ ?

Comment

ผมรู้สึกว่าถ้า dual แบนด์วิธก็จะมากกว่านะครับ หมายถึง bit แรมนะครับ เวลาเปิด gpu-z ดูอะครับ ยังไงผมว่า 4gb ddr3 1600 อีกแถวไปด้วยดีกว่า
        เพราะดูจ่ากที่ท่านวีเทสอะ แล้วแรงกว่าที่เค้าทดสอบตามเว็บเพราะท่านวีใช้แรม dual chanal ครับ
        Last edited by jin; 7 Dec 2011, 22:11:43.

Comment

ครับเดี๋ยวผมจะตีแผ่เรื่องนี้เองวันนี้ไปสั่งของมาละประมาน 3 วันครับขอเวลาประกอบคอมใส่ร้านก่อน

Comment

g.skill sniper 1866 x2 ไปเลย

Comment

Originally posted by lionhearts View Post
              g.skill sniper 1866 x2 ไปเลย

จบ ๆกันๆไปเลยใช้มั้ยครับท่าน

Comment

เหมือนเคยอ่านว่าควรใช้ dual นะครับ แรงต่างกันพอสมควร
                คุณ jamejazz หรือใครเนี่ยแหละเคยโพสต์ไว้นานแล้ว
                ผิดคนก็ขออภัยด้วยครับ

ในลิ้งที่ คห.5 โพสต์ก็บอกไว้ครับ ว่าควรใช้ dual

Comment

Originally posted by xaJna View Post
                  ไม่คิดว่า มันจา dual ก่อนแชร์มั้งหรอครับ ?
                  เห็นด้วย100%ครับ ผมใช้K53TA A6-3400 6720g2อยู่ครับ ดูจากความแรงที่เพิ่มมาผิดหูผิดตาหลังจากใส่แรมเพิ่มมาอีกแผง คงdualก่อนแล้วค่อยแชร์แรมให้GPUครับ คอขวดAPUมันอยู่ตรงแบนวิธแรมนี่แหละ ผมว่าวิศวะกรAMDคงไม่ให้GPUไปแชร์แรมแค่ตัวเดียวให้มันคอขวดเล่นๆ ทั้งที่ใส่แรมสองตัวหรอกครับ ต้องใช้ประโยชน์ให้มากที่สุดถึงจะถูกใช่มะ ผลเทสโน๊ตบุ๊คที่ใช้APUตามเว็บต่างๆที่คะแนนไม่สูงเท่าที่ควรก็เพราะแบบนี้ละครับ เค้าเทสกับแบบเครื่องๆเดิมๆ มายังไงเทสแบบนั้น จะไปว่าเค้าไม่ได้ คะแนนเลยออกมาแบบงงๆ(เครื่องintelก็เป็น)

Dual 1333(2*2) น่าจะให้แบนวิธมากกว่า Single 1600 4gb แต่จะแค่ใหนต้องรอผสเทสจากจขกท.ครับ แต่ถ้าจะแนะนำ ผมก็คงแนะให้ใส่4GB 1600 ไปก่อนครับ เผื่ออับเกรดเป็น Dual 1600(4*4)
                  Last edited by superager; 8 Dec 2011, 01:26:45.

Comment

-32bit งบน้อย
                    สนับสนุน Single Channel 4 G (1600) ไว้ก่อนครับ แต่มันจะพามาวิ่งที่ 1333 จะ set RAM ให้วิ่ง 1600 มันจะยุ่งๆ นิดนึงอ่ะครับ
                    คือทำแรมให้ได้ 4 G ไว้ก่อนอ่ะครับ แล้วให้มันแชร์เป็นการ์ดจอไปเรย 512MB ระบบมันจะใช้แรมได้เต็มที่ 3.25 G
                    แต่ถ้าแชร์ไป 1024MB ระบบมันจะใช้แรมได้ 2.75 G มั้งถ้าจำไม่ผิด

- 64 bit เริ่มได้กำไร
                    รอแรมราคาลงแล้วค่อยหามาใส่อีก 4 G จะเป็น dual channel คราวนี้ก็จัดเต็มให้มันไปเรยครับ
                    --------------------------------------------------------------------------------
                    ลาก Bus ให้ CPU มันไปวิ่งที่ 3 GHz ก็น่าจะพอมั้งครับ ง่ายด้วย ไม่ร้อนด้วย
                    set VGA ให้วิ่ง 800 MHzไปเรยก็ได้ ถ้าไม่ได้ก็ค่อยๆ ลดลงครับ 600 MHz ก็ได้นะครับ
                    ร้านเกมส์ปรับพอหอมปากหอมคอก็เนียนแล้วครับ พอใจแน่นอนครับ

Comment

ราคา 1600*2 มันแพงมากกว่า1333 จนรับไม่ได้เลยเหรอ

ตัวapu มันต้องการแรม 1866+ นะ ถึงจะโชวพลังได้เต็มที่ ใส่ 1600 อันเดียว หรือ 1333 2 อันไปเพื่ออะไร

ผใว่ากัดฟันทีเดียว ซื้อ1600*2 ไปดีกว่านะ

Comment

ราคาแทบไม่ต่างกัน เอาบัสสูงกว่า เลยยย เมื่อวานเพิ่งสอยมา อิอิ

Comment

Bus RAM มันมีผลต่อ APU นะครับ ขอบอก....

อยากแรงก็จัด Bus สูงๆ ไปเลย

ส่วน Dual Channel กระผม No Comment อย่างแรง เล่นมาตั้งแต่ DDR1 , DDR2 ยัน DDR3 ละ

จะ Dual หรือ Single กระผมลองมาหมดแล้ว ไม่เห็นจะรู้สึกต่างเลยครับ ขนาดเอาไปปั่นคะแนน Dual ยังทำเพิ่มขึ้นไม่มากเลยครับ

ส่วนตัวกระผมคิดว่า ถ้ามีงบแค่ 4 GB ก็จัด 4 GB ตัวเดียวโดดๆ ไปก่อน Slot จะได้ว่างๆ upgrade ได้ง่ายๆ ไม่ต้องรื้อใส่ แต่ถ้าไหว ก็ 8GB Dual โลดเลยครับ

Comment

ตัวนี้ใช้ dual chanel ได้นะครับดูจากสเปคของบอร์ด ในส่วนของ Memory

- Dual Channel DDR3 memory technology
                            - 2 x DDR3 DIMM slots
                            - Supports DDR3 2400+(OC)/1866/1600/1333/1066/800 non-ECC, un-buffered memory
                            - Max. capacity of system memory: 16GB*
                            อ้างอิง

Comment

ถ้าประกอบเสร็จเอาผลเทสมาโชว์หน่อยนะครับ ปีหน้าให้มันราคาลงก่อนว่าจะจัด A8

Comment

ตอนนี้ประกอบเสร็จแล้วครับ แนะนำโปรแกรมที่ใช้เทสหน่อยครับ

เท่าที่ลองใช้ดูผมเห็นว่า บัสมีผลมากกว่า ครับเพราะผมดูจาก GPU-Z แล้วจะ Dual หรือไม่ Dual ก็ได้ Memory bandwitch เท่ากันคือ 128 BIT

แล้วยิ่งแรมบัสเยอะเท่าใหร่ก็จะมี แบนวิซเยอะขึ้นตามเงาครับแต่ผมยังไม่ได้เอามาจับเทสกันนะครับว่าตัวไหนแรงกว่ากัน พอดีตอนนี้ผมกำลังจะทำ Diskless ทั้งหมดก่อน

ติดว่าบอร์ดตัวนี้ทำยากมากๆ เลยไม่ยอมอ่านชิปแลนที่อัพโหลดเข้าเซิฟเวอร์ปวดหัวจังเดี๋ยวยังไงทำ diskless เสร็จแล้วจะมาเอาผลเทสให้ดูนะครับ

Comment

Working...
                                X