overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

Default FiiO E10 แบบสั้นๆ

กลับมาแล้วจ้า หลังจากที่ไม่ได้เขียนอะไรกันซะนาน
    เหตุด้วยสุจภาพไม่ดี เป็นหวัดครับ พอเป็นหวัดหูก็เพี้ย จึงพักไปยาวยังไม่อยากเขียนอะไรมากมาย
    และพอหายจากหวัดก็เกิดอารมณ์ตืส ไม่ยอมเขียนอะไรซะงั้นเลย 555
    จนวันนี้กลับมาขยันอีกครั้ง จึงขอนำเข้า FiiO E10 มาเล่าให้ฟังกันสั้นๆครับ

FiiO E10 มาในกล่องโลหะ แข็งแรงเช่นเดิม หลังๆมาแนวนี้บ่อยมาก
    คงเป็นเพราะสั่งผลิตกล่องเยอะๆในคราวเดียว ประหยัดดี แบบนี้แน่นอนเลย

เปิดกล่องออกมาชมก็มีเพียง ตัว E10 และคู่มือกระดาษ
    ส่วนด้านล่างของกล่องเมื่อยกขึ้นก็จะเจอสาย USB สีดำ 1 เส้น
    อุปกรณ์ในกล่องทั้งหมดก็มีเพียงแค่นี้แหละครับ

FiiO E10 ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ใช้งานไม่ยากครับ
    ด้านหน้ามีช่องต่อหูฟังแบบ 3.5mm ปุ่มเพิ่มระดับเบส และด้านขวาสุดคือวอลุ่ม
    ส่วนซ้ายมือเป็นด้านหลังจะมี USB in / Coax out / และ line out แบบ 3.5 mm

รูปแรกก็จะเป็น E10 ด้านบน ยังไม่มีอะไรสดุดตา
    ส่วนรูปที่สองจะเป็นด้านใต้ ซึ่งมีไว้ปรับ Gain Low และ High ครับ
    ส่วนเครื่องเคียงด้านใน ตัวนี้ผมยังไม่ได้แกะครับ แหะๆ โรคขี้เกียจยังมีอยู่

เรื่องในวันนี้สั้นจริงๆนะครับ เนื้อหาไม่ค่อยมีอะไร ขอแบบรวมเดียวจบเลยสั้นๆ
    เจ้า E10 นั้นไม่ได้มีไว้เพื่อเปลี่ยนแนวเสียงของ onboard แต่อย่างใด
    เพียงแต่มันมีไว้ยกระดับคุณภาพเสียงขึ้นมาครับ สั่งที่ได้ขึ้นมาก็คือเรื่องความสงัด
    ความสะอาด และเนื้อหาของเบสที่ดีมากขึ้น

- ผมแนะนำว่าท่านใดจะใช้ E10 ปรับเบสเป็น on ด้วยนะครับ
    เนื่องจากถ้าไม่ปรับเป็น on ด้วยน้ำเสียงเดิมๆ เนื้อเบสจะน้อย
    ทำให้ฟังแล้วรู้สึกแห้ง จะขาดพื้นฐานของเสียงไป

- ส่วน Gain จะปรับต่ำหรือสูงก็ขึ้นอยู่กับความชอบ
    และความเข้ากันกับหูฟังตัวโปรดของคุณครับ

- Line Out เสียบแล้วจะปรับ Vol ไม่ได้นะครับ ใช้แบบไหนแบบนั้นเลย

- กำลังขับ ผมใช้กับ ATH AD-700 ซึ่งเป็น Full-size ที่ขับง่ายครับ
    แค่ player ธรรมดาๆก็ขับออกได้สบายๆ
    โดยที่ FiiO E10 เปิดแค่ประมาณเบอร์ 2-3 ก็ออกมาเต็มๆแล้วครับ

- ส่วน Coax Out ไม่ได้ทดสอบจ้า

ขอสรุปทิ้งท้ายไว้หน่อยว่า เสียงของเจ้า E10 นั้นดีกว่า E7 แน่นอนล่ะครับ
    แต่ E7 มีลูกเล่นมากกว่าเด้ออออออ หมดละครับกับเจ้า FiiO E10 ขอลาเลยนะครับ
    คราวหน้าเตรียมพบกับ ATH AD700 ได้เลยจ้า

เครดิต : http://laohaifang.com/node/93

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณครับ
    ว่าแต่ไส้ล่ะ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    ขอบคุณครับ
    ว่าแต่ไส้ล่ะ
    ไม่กล้าแกะ วอลุ่มครับ
    ส่วนค้นอากู๋ เจอทั้งด้านหน้าและด้านหลัง แต่ด้านหน้ารูปตาย เปิดดูไม่ได้ครับ

OverclockZone Member keang's Avatar

Last edited by keang; 7 Dec 2011 at 17:25:02.

OverclockZone Member

บรรทัดที่ 2 พิมสุขภาพเป็นสุจภาพครับพี่ สงสัยจะเบลอจริงๆ แก้ด้วยครับผม

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณ คุณkeangครับ
    ไม่กล้าแกะ วอลุ่มครับ
    ส่วนค้นอากู๋ เจอทั้งด้านหน้าและด้านหลัง แต่ด้านหน้ารูปตาย เปิดดูไม่ได้ครับ
    รอดูราคาปล่อยต่อ

Quote Originally Posted by kroeksit View Post
    บรรทัดที่ 2 พิมสุขภาพเป็นสุจภาพครับพี่ สงสัยจะเบลอจริงๆ แก้ด้วยครับผม
    พอมผิด มันติดกัน เดี๋ยวค่อยแก้

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    ขอบคุณ คุณkeangครับ

รอดูราคาปล่อยต่อ
    ผมไม่ปล่อยนะ ยืมเค้ามา 555

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ วอลุ่มแบบนี้แปลกดีดูๆแล้วเหมือนพวกตู้เซฟเลย

OverclockZone Member MONOLAB's Avatar

เล็กน่าพกดีครับ อิอิ
    ดูหลังบอร์ดเห็นชิบๆอะไร สามเหลี่ยมๆมี ARZ ใช้ Op-AMP ของ Analog Device ซะด้วย
    หวังว่าคงไม่ใช้ AD8620 นะถ้าใช้นิมีเฮ้

OverclockZone Member TON@ZAA's Avatar

พี่พง สั้นๆแต่ใหญ่ ใช่ไหมครับ อิอิอิ
    dac amp ตัวนี้ให้คะแนน เท่าไหร่ครับจากเต็ม 10

OverclockZone Member omegathai's Avatar
    ในใจ ของสาวๆ ค่าย S1

ถ้าเทียบ กับ Sorch 790บาท เป็นไงบ้างครับ พอดีมี Sorch 790 อยู่ อยากให้ท่าน ช่วยเทียบนิดหนึ่ง กับตัวนี้

แล้วถ้าจะอัพ ในงบ 3000 ไปใหนต่อดี ตัวไม่ใหญ่มาก

ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by TON@ZAA View Post
    พี่พง สั้นๆแต่ใหญ่ ใช่ไหมครับ อิอิอิ
    dac amp ตัวนี้ให้คะแนน เท่าไหร่ครับจากเต็ม 10
    ของพี่ทั้งยาวทั้งใหญ่ครับ
    พี่หมายถึงสายลำโพงครับ 555
    ปล. อย่าเรียกพี่เลย ผมอายุยังไม่เยอะนะ T^T
    DAC ตัวนี้พูดตรงๆก็ยังไม่มีอะไรทำให้ผมปลื้มได้นะ

Quote Originally Posted by omegathai View Post
    ถ้าเทียบ กับ Sorch 790บาท เป็นไงบ้างครับ พอดีมี Sorch 790 อยู่ อยากให้ท่าน ช่วยเทียบนิดหนึ่ง กับตัวนี้

แล้วถ้าจะอัพ ในงบ 3000 ไปใหนต่อดี ตัวไม่ใหญ่มาก

ขอบคุณครับ
    ผมยังไม่เคยฟัง handy DAC เลยอะครับ -*-
    ไม่รู้จะเทียบให้ยังไงดี แหะๆ

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    ปล. อย่าเรียกพี่เลย ผมอายุยังไม่เยอะนะ T^T
    ที่ตัวเองเรียกคนอื่นพี่เน้อ

...

เดี๊ยวว่างๆ รีวิวบ้าง
    sound blaster Play! เอามาใช้แก้ขัดอยู่
    รอเบิร์นก่อน

OverclockZone Member ploynut's Avatar

ราคาก็น่าสนนะตัวนี้ แต่เสียงเป็นไงเท่านั้น

Bookmarks

Bookmarks