overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member Akescreamo's Avatar

Default ระหว่าง Samsung กับ Lenovo เลือกอันไหนดีครับ

ผมมีงบอยู่ประมาณ 15,000 ครับ (+แต๊ะเอียปีหน้านี้) คิดว่าจะถอยโน๊ตบุ๊คซักเครื่องนึงครับ
    เอาที่พอเล่นเกมได้บ้าง คิดว่า 2 รุ่นนี้ตรงใจที่สุดแล้ว แต่ไม่รู้ควรเลือกอันไหนดีครับ ระหว่าง

Samsung RV418-A04TH

Processor
    CPU Intel Core i3-2310M (2.10 GHz, 3 MB L3 Cache)
    Chipset Mobile Intel HM65 Express Chipset
    Graphic system
    Graphic Chip Intel HD Graphics 3000
    Display
    Type 14 inch WXGA (1366x768) LED
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR3
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 640 GB 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details Built-in Web Camera
    Port & Interface ( คืออะไร ? )
    USB 2.0 3
    USB 3.0 No
    Firewire No
    Display Port No
    D-Sub/VGA Yes
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 4-in-1 Card Reader
    Express Slot No
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan 802.11 b/g/n
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem No
    Battery
    Details Li-ion 6 Cells Battery
    ข้อมูลจาก http://*****************/notebook/40...-59311254.html

Lenovo IdeaPad G470-59311254

Processor
    CPU Intel Core i3-2330M (2.20 GHz, 3 MB L3 Cache)
    Chipset Mobile Intel HM65 Express Chipset
    Graphic Chip Intel HD Graphics 3000
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1366x768) LED
    Main Memory
    Hard Disk 750 GB 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Web Camera
    Details 2.0 Mpixel
    Port & Interface ( คืออะไร ? )
    USB 2.0 3
    USB 3.0 No
    Firewire No
    e-SATA Yes
    HDMI Yes
    Card Reader 5-in-1
    Connection
    Wireless Lan Lenovo BGN
    LAN Yes
    Modem No
    Battery
    Details 6-Cell Li-ion
    ข้อมูลจาก http://*****************/notebook/40...-59311254.html

ครับผม คิดว่าเสปคนี้ NFS จะไหวมั้ยครับ ไม่ต้องภาพสวยงามแค่เล่นได้ (เล่นได้ทุกภาคยิ่งดี)
    แต่งรูปบ้างเล็กน้อยครับ (PS) หนักที่เล่นเน็ตเช็คเมล์แชท โปรแกรมออฟฟิศหนักๆเลย (เพราะต้องการหิ้วไปทำงานด้วยเลยต้องใช้ NB เพราะ มีคนแนะนำเป็น PC)
    ดูหนัง ฟังเพลง สรุป ครบซะงั้น 555+ ใช้มันทุกอย่างครับ

รบกวนด้วยครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำได้ครับ ไม่เกิน 15,000 ก็โอเคครับ ^^
    (ผมโพสถูกห้องมั้ยอ่ะ ถ้าผิดขอโทษครับ เด็กใหม่ อย่าด่าอย่าว่านะบอกกันดีๆครับผมเซ้นสะถีบ)
    Last edited by Akescreamo; 7 Dec 2011 at 15:37:37.

OverclockZone Member jakop's Avatar

ต้องไปดูด้วยตัวเองครับ ว่าตัวไหนประกอบได้ดีกว่ากัน ดูทนทานกว่าเอาตัวนั้นเลย ส่วนตัวผมว่าเลโนโวรุ่น G โอเคอยู่

OverclockZone Member Akescreamo's Avatar

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน แต่ติดตรงชอบรูปทรง Samsung 555+
    อยากได้ข้อมูลแบบแน่นๆ ตอนไปลองจะได้จัดเต็มไปเลยครับ อีกนาน ตั้งปีหน้าแน่ะ 55555+

มาตอบแค่คนเดียวเอง ไม่มีใครมีอะไรแนะนำเลยหรอครับ หรือมันผิดที่ผิดทาง ชี้แนะหน่อยสิ....

OverclockZone Member
    Udonthaniบ้านหลัก ปัจจุบันนอนกทม

ถ้าสนใจยี่ห้ออื่นก็ok นะครับ ASUS ตัวนี้แจ่มแหล่มครับ
    ASUS K43TA-VX004D
    Processor
    CPU AMD A4-3300M (1.90 GHz, 2 MB L2 Cache) up to 2.5 Ghz
    Chipset AMD A70M Fusion Controller Hub
    Graphic Chip AMD Radeon HD 6650M (1GB GDDR3)
    Display
    Type 14 inch WXGA (1366x768) LED
    Main Memory
    Hard Disk 640 GB 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details Web camera 0.3M
    USB 2.0 2
    USB 3.0 1
    Firewire No
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 4-in-1 Card Reader
    Connection
    Wireless Lan Wireless 802.11 b/g/n
    LAN Yes
    Modem No

ราคาที่ 14900 บาท(รวมภาษีแล้ว ที่พันทิพ)
    หรือไม่ชอบ AMD ก็ตัวนี้
    ASUS-X44LY-VX010D
    Processor
    CPU Intel Core i3-2310M (2.10 GHz, 3 MB L3 Cache)
    Chipset Mobile Intel HM65 Express
    Graphic Chip ATI Mobility Radeon HD 5470 (1GB DDR3 VRAM)
    Display
    Main Memory
    Hard Disk 500 GB 5400 RPM
    Web Camera
    Details 0.3 MPixel
    USB 2.0 1
    USB 3.0 1
    Firewire No
    e-SATA No
    HDMI No
    Card Reader 4 in 1
    Connection
    Wireless Lan 802.11 b/g/n
    LAN Yes
    Modem No
    Battery
    Details LI-ION 4 CELL
    ตัวนี้ 15900 บาท

===============
    ที่เห็นทำงานแค่นั้น แนะนำตัวด้านบนก็พอแล้วครับผม

+1 ให้คุณ runshana ตัวแรกครับ
    ASUS K43TA-VX004D การ์ดจอแรงกว่าตัวอื่นที่กล่าวมาทั้งหมด
    เล่นเกมเน้นการ์ดจอก่อนครับ
    ลองหาข้อมูล/คอมเม้นเกี่ยวกับรุ่นนี้ดูครับ ว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ถ้าไม่มี ผมก็เชียร์รุ่นนี้นะ สเป็คแรงดี

ขอบคุณมากครับ จริงๆเคยเล็ง Lenovo ไว้นานแล้วและก็ชอบหลายๆรุ่น เสปคดีทั้งนั้นแต่ผมอ่านความเห็นมาเยอะพอสมควร
    เหมือน Lenovo จะมีปัญหาเรื่องระบายความร้อน (รึเปล่า) ซึ่ง ผมใช้งานค่อนข้างนาน แต่ไม่เคยคิดมอง Sumsung แต่พออ่านไปเรื่อนก็เจอหลายๆรุ่น
    ก็เริ่มสนใจ Samsung มาบ้างแล้ว ตอนนี้ถูกใจ Samsung ตรง ระบายความร้อนได้ในระดับที่ใช้ได้เลย และรู้ทรง ดูดีครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมด เพราะดูแล้วเล็กพกง่ายแน่นอน
    แต่ Lenovo ดูใหญ่ๆเทอะทะชอบกล ตอนนี้ลำบากใจ 555+ เลือกใครยังไม่ได้ แต่ยังไงก็ขอศึกษาดูก่อนครับ แต่ตอนนี้เบนมาทาง Lenovo ครับ ขอบคุณมาครับจะลองศึกษาดู

Udonthaniบ้านหลัก ปัจจุบันนอนกทม

เดี๋ยวนี้จะมองที่ยี่ห้อก็ไม่ได้ครับผม ต้องมองการใช้งานจริงและประกันด้วย
    ตอนนี้ประกันที่คุ้มที่สุดคงหนีไม่พ้น ASUS ครับ เครื่อง15000 บาทขึ้นหลายๆเคร่องจะเป็นประกัน 2ปี รวมประกันอุบัติเหตุด้วย
    ซึ่ง ของยี่อื่นไม่มีแบบนั้นครับผม
    พวก ACER ก็เริ่มทำตามแล้ว แต่ต้องเครื่องราคาสูงขึ้นครับผม

ขอบคุณครับ ก็คงจะเป็น Asus จริงหล่ะครับ แหะๆ เพราะคนใช้เยอะและเรื่องบริการก็ดี ดูจากหลายๆเว็บครับ
    แต่ก็ยิงติดใจที Lenovo อยู่ครับ Samsung ตัดไปเลย มึนเลยครับ ฮาๆ

Bookmarks

Bookmarks