คือผมอยากทราบว่า HDD 2TB ของ Western อายุการใช้งานนานแค่ไหน แต่ประเด็นคือไม่ใช่กี่ปี
ผมอยากทราบว่าในอายุการใช้งานสามารถ R/W ได้่กี่ครังจนกว่าจะสิ้นอายุ (มีคนบอกว่าได้ไม่จำกัดแต่อยากได้เป็นตัวเลข ^^)

เหตุผลที่อยากทราบก็คือผมต้องเก็บ HDD ไว้เป็นเวลา 10 ปี เพื่อใช้ในการ Back up ซึ่งประกันมัน 5 ปีเท่านั้น
HDD 1 ลูกซื้อมา Back up เสร็จแล้วก็เก็บไว้นิ่ง ๆ 10 ปีเต็มแล้วค่อยใช้ใหม่ครั้งที่ 2 (ตามมาตรฐานISO)

ใครมีข้อมูลรบกวนตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ