overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46
    OverclockZone Member Qosmos's Avatar

Default ช่วยเลือก เคส หน่อยครับ รักพี่เสียดายน้อง ครับ

กำลังจะถอย เคส ตัว ใหม่ ลังเลอยู่ระหว่าง silverstone raven 02e กับ Corsair 600t garphite ราคาต่างกันไม่กี่บาท รบกวน ท่านที่เคยผ่านมือ ช่วยชี้นำ ขอ้ดี ข้อด้อย ด้วยครับ เน้น ทนถึก เงียบ เย็น เอาไป ต่อยอดเพิ่ม ของแตงง่าย ปล่อยมือสองเจ็บตัวน้อย ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tangkuru's Avatar
    Choumphon Tell.0899805688

เคสคนละทรงกันคับ ผมว่า raven เย็นกว่านะ มันอัดพัดลมได้เยอะกว่า แถมวางเมนบอร์ดแนวดิ่งด้วย

ส่วน 600t สวยหรูครับ

OverclockZone Member neogundam's Avatar
    ตัวเมือง นครปฐม

Corsair 600t ตรงตามที่คุณต้องการทั้งหมด

OverclockZone Member

อยากแต่งอยากโชว์ ผมว่า 600t เหมาะกว่า ฝนใสมันใหญ่ดี

แต่ผมใช้ RV03 ก็ ok นะ เย็นดี

Banned
    โทร...o๘๓-๘๓๑๓๑๘๓ จ.พระนครศรีอยุธยา

เชียร์ให้ซื้อ2ตัวเลยครับ ตัวแรก ใส่ 2600K ตัวที่2 ใส่ FX8120

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

ตามคุณสมบัติที่ต้องการ 600t น่าจะเหมาะกว่าครับ
    แต่ส่วนตัวผมเลือก RV02-E นะ เพราะเย็นมาก ซื้อรอบเดียวจบ ไม่ต้องติดอะไรเพิ่มเลย

เทียบราคาแล้ว RV03 - 3850 บาท คุ้มดี เย็นด้วย เชื่อสิ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1564852

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

เอาลิงค์รีวิวเรื่องความเย็นมาให้ดูครับ เผื่อจะช่วยในการตัดสินใจ
    รีวิวมีหลายรุ่น/ยี่ห้อเทียบกัน น่าจะเห็นภาพมากขึ้นครับ CLICK

ในรีวิวไม่มี RV02-E นะครับ แต่ผลควรจะเหมือนกับ SilverStone FT02R-W เพราะโครงสร้างภายในเหมือนกันหมด

OverclockZone Member Qosmos's Avatar

ขอบคุณมากครับ ดวงตาเห็นธรรมเลย เหลือแค่จับตัวเป็นเป็นพิจรณาจากวัสดุ ความแข็งแรง รายละเอียดอีกซักหน่อย แหะแหะแบบว่าผมซื้อของยากน่ะครับ แฟนชอบบอกว่า กว่าจะซื้อที กำตังค์แบงค์เปียก เลยนะเธอ 5555555

^
    ^
    ตอนแรกผมก็ลังเลระหว่าง 600T , RV02-E ครับ (RV03 โดนตัดไปเพราะหน้าตามัน...) --> สุดท้ายเรื่องมากเกินจนไม่พอใจทั้งคู่ รอ FT04/RV04 ครับ

เรื่องตัวเป็นๆ การันตีได้เลยครับ 600T เนี๊ยบที่สุดจริงๆ ส่วน RV02-E ก็ค่อนข้างดีครับ จะติก็ตรงที่บางจุดไม่ได้พ่นดำมา (ปกติก็ไม่ใช่จุดที่มองเห็นอยู่แล้ว...)
    ส่วนเรื่องความแข็งแรงก็มั่นใจได้ครับเพราะเหล็กหนาทั้งคู่ ไม่บางเบาแบบพวก aerocool แน่ๆครับ

RV03 เคสด้านใน เหล็กหนา แข็งแรง ที่ผิดใจฝาข้าง กับด้านหลัง มันเป็นเหล็กบาง ดูไม่สมน้ำสมเนื้อเลย คิดว่า RV02 ก็น่าจะพอๆกัน

ผมว่าถ้าจะไปลูบๆคลำๆ โดน 600T แน่นอน

raven 02 e 4710 bath Raven 02 ไม่ E 4170 Corsir ตัวแรกสีดำ ไม่เกิน 4500 รบกวนอีกข้อนะครับ raven E กับ ไม่ E ต่างกันตรงไหน เห็นแล้ว สำเนาถูกต้อง ทุกอย่าง ทั้ง มิติ หน้าตา ต่างกันต้ังครึ่งพัน เอาส่วนต่างไปเติม heatsink ถ้าจะรุ่งกว่าไหมครับ

E กับ ไม่ E ลองอ่านนี่ดู

http://forums.overclockzone.com/joe_...ad.php/1202442

พัดลมตัว E ดีกว่า

แต่ได้ราคามาถูกนะครับ 4170 HWH ยังราคา 4830 กับ 5040 บาท เลย

raven ที่ ok computer pantip ถ้า corsair compu and more น่าจะถูกสุด ของเดิมผม ss ps03 เริ่มจะอึดอัด แล้วครับ ว่าแต่ rv 04 หน้าตาเป็นไงครับ ใน googgle มีไหมครับ หรือจะกัดฟันไป corsair 650 แต่ในฝันน่ะ ft02 silver แค่เห็นก็ หลงแล้ว

RV04 คงปีหน้านู่นละครับ เพราะ RV3 เพิ่งเปิดตัว มิ.ย.54

^
    ^
    กว่าจะเข้าไทยคงสักไตรมาส 3 มั้งครับ รอกันเงิบเลย 55

เรื่องพัดลม ผมไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้ RV02 จะใช้พัดลมเดียวกับ RV02-E รึเปล่านะครับ
    เพราะอย่าง FT02 ล็อตหลังๆก็หันมาใช้พัดลมรุ่นใหม่แบบ RV02-E แล้วทั้งที่รหัสรุ่นเดิม ราคาเท่าเดิม

RV02-E ตรงส่วน hd cage มีช่องใส่ hd 5 ช่อง และมีช่องนึงแถมชิ้นส่วน hot-swap มาให้ครับ
    ขณะที่ RV02 มีช่องใส่ hd แค่ 3 ช่องและไม่มีของแถม

สำหรับ RV02 ถ้าไม่คิดจะใส่ hd เกิน 3 และพัดลมที่ได้เป็นรุ่นใหม่แบบ RV02-E ผมก็ว่าน่าสนใจเหมือนกันนะครับ ประหยัดไปได้เยอะอยู่

FT04 & RV04 นี่ยังไม่มีข่าวคราวหรือตัวอย่างหน้าตาเลยครับ

ผมรอก็เพราะมองว่า RV02-E มีอะไรให้ปรับปรุงอีกเยอะ (อายุ RV02 มันจะ 2 ปีแล้วนี่...) ส่วนฟังชั่นต่างๆจาก RV03 ก็น่าสนใจ แต่ก็ต้องแก้ไขเยอะเช่นกัน (หลักๆก็เรื่องการจัดการความร้อน hd หลังบอร์ด)
    ก็ได้แต่หวังว่าทีมพัฒนา FT04 & RV04 จะรวมจุดเด่นคู่นี้เข้าด้วยกัน และดีไซน์มาได้เรียบหรู ไม่โฉบเฉี่ยว/อวกาศ/การ์ตูนแบบเคสยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆ

ในความคิดผม 02 E ถ้าจะ ตอบโจทย์ได้มากกว่า 600 t ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูลดีดี น่าจะมีให้กด like + 100 เลยครับ

^
    ^
    ไม่จำเป็นต้องเอา HDD ไว้หลังบอร์ดเสมอครับ เพราะ RV03 มันมีช่อง 5.25" อยู่ 7 ช่อง แล้วมันจะให้แรคใส่ HDD มา 2 ชุด ชุดนึงใช้ไป 3 bay ใส่ HDD ได้ 3 ตัว แล้วสามารถใส่พัดลม 12cm ได้ 2 ตัว ต่อ 1 ชุด

อยากเย็นๆ ก็จับใส่พัดลมไปเลยครับ 4 ตัว หุหุ

^
    ^
    เรื่องแร็คหน้าเคสอันนั้นผมทราบครับ แต่ผมว่ามันไม่เข้าท่านักเนื่องจากมีผลเสียตามนี้ครับ...
    1.เสียเวลาแงะหน้าเคส+แร็ค --> RV03 ขึ้นชื่อเรื่องนี้ครับ จะกี่เว็บรีวิวก็บ่นประเด็นนี้
    2.เสียเงินเพิ่มกับค่าพัดลม ยิ่งติดเยอะยิ่งเปลือง และต่อให้ติดทั้งเคสก็ยังเย็นสู้ RV02-E ไม่ได้เลยเพราะทิศทางลมมันสู้ไม่ได้แต่แรกแล้ว (ถ้ารวมงบพัดลมแล้ว อาจแพงกว่า RV02-E ด้วยซ้ำ)
    3.เสียงดังมาก เพราะปกติ RV03 ก็เป็นเคสที่เก็บเสียงได้แย่มากอยู่แล้ว พอถอดกรอบ 5.25 ให้เหลือแต่ mesh + ติดพัดลมหน้าเคสจะยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ
    4.ความร้อนจาก hdd จะถูกส่งไปยังบอร์ด + cpu cooler และยังทำให้ทิศทางลมจากใต้เคสและหน้าเคสตีกันเอง "อาจ"ทำให้การระบายความร้อนแย่ลง
    สรุปคือมีประโยชน์แค่เพิ่มจำนวน hdd แต่ผลเสียตามมาเพียบครับ

เรื่อง hdd หลังบอร์ดจะมีตัวที่รับลมเต็มๆก็แค่ตัวกลางเคสครับ
    ขณะที่ 2 ตัวหน้าเคสจะไม่ได้รับลมเลย ส่วน 2 ตัวหลังเคสจะได้ลมน้อยหรือไม่ได้เลย(ถ้าไม่ขยับพัดลมหลังเคสเข้าใต้บอร์ด)
    นอกจากนี้ยังมีปัญหาที่ตัวติดตั้ง hdd ด้วยครับ นั้นคือบางตำแหน่งจะเป็นเหมือนแผ่นเหล็กคลุม hdd แทบทั้งลูก นอกจากจะไม่ได้รับลมแล้วยังจะยิ่งอมความร้อนด้วยซ้ำ

ส่วนตัวผมมองว่า RV03 เป็นเคสที่ไม่ตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ก็เพราะแบบนี้ครับ นั้นคือ ไม่เย็นนัก เสียงดัง อาจเจ็บตัวมากเพราะไม่ได้รับความนิยม รวมทั้งหน้าตาไม่เข้ากับรสนิยม (ถ้าอิงจากแนวเรียบหรูของ 600T / RV02)
    ตอนนี้เลยรู้สึกเหมือน RV03 เป็นแค่ตัวลองของของ silverstone ครับ ประมาณว่ามีฟังก์ชั่นเยอะแยะ ทำอะไรได้หลายอย่าง แต่ไม่ได้เรื่องจริงๆสักอย่าง หุหุ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks