Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการขยายสัญญาณจาก Public WiFi (3BB) ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการขยายสัญญาณจาก Public WiFi (3BB) ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยว่า ถ้ารับเอาสัญญาณมาปล่อยเป็น Wireless จะใช้วิธีใดดี

ตอนนี้ใชั USB High Power รับสัญญาณมาได้แล้ว 80+% เปิด Web เล่นได้ตามปกติ และใช้โปรแกรมพวก Hotspot (Mhotspot)กระจายสัญญาณ Wireless พวก IPAD และ Mobile Phone แต่สัญญาณไม่ค่อยเสถียรเท่าไรนักและหลุดบ่อย และไม่อยากต้องเปิดคอมพิวเตอร์เพื่อกระจาย Wireless ทุกครั้ง

ควรใช้อุปกรณ์ใดดีเพื่อรับสัญญาณ Public WiFi (เท่าที่อ่านดูใน Web เช่น Linksys-Wrt54gl /Asus RT-N12/Tenda W300M) แล้วสามารถนำมาใช้
    1. เพื่อปล่อยสัญญาณ Wireless โดยไม่ต้องเปิดคอมพิวเตอร์ได้หรือไม่
    2. เปลี่ยนเสา หรือนำเอาเสาภายนอกชนิด Panal dBi สูง ๆ มาต่อเพิ่ม หรือซื้อพวก Booster wireless เพิ่อขยายสัญญาณได้หรือไม่
    3. ถ้าอยากจะใช้ใช้สัญญาณ Wireless ที่รับมานี้ เชื่อมกับระบบ LAN ต่อได้โดยตรงกับอุปกรณ์ (Linksys-Wrt54gl /Asus RT-N12/Tenda W300M) นี้เลยหรือเปล่า หรือต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มอีก

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก

ขออนุญาติตอบนะครับ
    ข้อ 1. Linksys-Wrt54gl /Asus RT-N12/Tenda W300M สามารถ นำมาใช้ปล่อยสัญญาณ Wireless โดยไม่ต้องเปิดคอมพิวเตอร์ได้ ครับ
    ข้อ 2. เปลี่ยนเสา หรือนำเอาเสาภายนอกชนิด Panal dBi สูง ๆ มาต่อเพิ่ม หรือซื้อพวก Booster wireless เพิ่อขยายสัญญาณได้หรือไม่
    ข้อนี้ สำหรับอุปกรณ์ ในข้อ 1. Linksys-Wrt54gl /Asus RT-N12 สองรุ่นนี้สามารถเปลี่ยนเสา ได้ครับ และสามารถ ซื้อพวก Booster wireless เพิ่อขยายสัญญาณได้ ครับ ยกเว้น Tenda W300M ครับ Tenda W300M เปลี่ยนเสาอากาศไม่ได้ครับ
    ข้อ 3. ถ้าอยากจะใช้ใช้สัญญาณ Wireless ที่รับมานี้ เชื่อมกับระบบ LAN ต่อได้โดยตรงกับอุปกรณ์ Linksys-Wrt54gl /Asus RT-N12 สามารถเชื่อมต่อได้เลยครับ แต่ Tenda W300M ท่านอาจต้องซื้อ HUB Or Switch เพิ่ม ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมมี Router Tenda w309r สงสัยคงรับเอาสัญญาณ 3BB มาปล่อยเป็น Wireless ไม่ได้ ตอนนี้คงต้องเล็งไปที่ Asus RT-N12 +เสาภายนอก dBi สูง ๆ + อาจเพิ่ม Booster ถ้าสัญญาณไม่แรงพอ มาใช้งานแทน การติดตั้งคงต้องอาศัยจากผู้เชี่ยวชาญที่ขายของในเวปนี้เอา

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมมี Router Tenda w309r สงสัยคงรับเอาสัญญาณ 3BB มาปล่อยเป็น Wireless ไม่ได้ ตอนนี้คงต้องเล็งไปที่ Asus RT-N12 +เสาภายนอก dBi สูง ๆ + อาจเพิ่ม Booster ถ้าสัญญาณไม่แรงพอ มาใช้งานแทน การติดตั้งคงต้องอาศัยจากผู้เชี่ยวชาญที่ขายของในเวปนี้เอา

Comment

ผมใช้ Asus RT-N12B1 +YAGI 18 dBi +เสาเดิม 5 dBi

เล็ง Yagi ไปยังตัวปล่อย + เสาเดิม ปล่ายในห้อง

พอใจมาก

Comment

Working...
          X