Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม dual channel ใส่ช่อง 1-3 กับ 2-4 แตกต่างกันมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม dual channel ใส่ช่อง 1-3 กับ 2-4 แตกต่างกันมั้ยคับ

แรม dual channel ใส่ช่อง 1-3 กับ 2-4 แตกต่างกันมั้ยคับ
    ทำไมคนนิยมใส่ช่อง 2-4 กัน

อยู่ที่ บอร์ด ครับ ว่ากำหนด ช่องไหน dual channel

เว้นบอร์ดแพงๆ ใส่ได้หมดทุกช่อง dual channel ได้หมด จะใส่ 4 แถวก็ dual channel ได้

แตกต่างแน่ๆ ถ้าใส่ผิดช่อง ไม่ได้ วิ่ง แบบ dual นี้ ช้ากว่าเห็นๆได้ชัดเจน

แตกต่างแน่ๆ ถ้าอยาก ดัน bus แรม สูงๆ ดูตามคู่มือได้เลย ไม่งั้น แต๊บ ถ้าใส่ผิด
    Last edited by THEFOOL; 8 Dec 2011, 18:59:20.

Comment

บอร์ดบางท่านใส่ 1 แล้วติด sink มั้งครับ

สมัยก่อนๆ เวลาทำ dual ต้อง 1-2, 3-4 ก็มีครับ เดี๋ยวนี้ไม่รู้มีป่าว

Comment

ติดซิงค์ cpu --*

Comment

ไม่น่าจะต่างกันมากครับ 1-3 และ 2-4

Comment

ให้ดูที่คู่มือเป็นหลักครับ

บางบอร์ดระบุให้ใส่ที่แถว 2-4 ก่อน หรือถ้าจะใส่แรมบัสสูงๆ ก็ต้องใส่ที่แถว 2-4

อันนี้จากคู่มือบอร์ด Asrock 990FX

Comment

ดูคู่มือครับ ตามเข้าบน แรมบางยี่ห้อ อาจสร้างปัญหาได้ ถ้าใส่บางช่อง

Comment

ไม่ต่างกันครับถ้าเปิดติด ส่วนคนที่ใส่ช่อง 2-4เป็นเพราะติดซิงค์ cpu แต่ผมชอบใส่1-3

Comment

เพราะ1มันติดซิงค์ไป เลยต้องเสียบ2-4

Comment

Originally posted by osxp View Post
                    ให้ดูที่คู่มือเป็นหลักครับ

บางบอร์ดระบุให้ใส่ที่แถว 2-4 ก่อน หรือถ้าจะใส่แรมบัสสูงๆ ก็ต้องใส่ที่แถว 2-4

อันนี้จากคู่มือบอร์ด Asrock 990FX
                    ผมใช้ asrock 970 extreme 4
                    คู่มือเหมือนของท่านเลย สรุปแล้วต้องใส่ 2-4ก่อน

Comment

แล้ว 890GPA เรฟ 2.1 ล่ะครับใส่ช่องใหน 1-3 หรือ 2-4 ครับแบบว่าถ้าจะ OC แรมตอนนี้ใส่ 1-3 อยู่

Comment

Working...
                      X