overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member cybercalll's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับ Switch

ผมกำลังมองหา Switch มาใช้แลนในร้าน 10 เครื่องครับ อยากทราบว่า
    Linksys SRW2016 16-port 10/100/1000 ตัวนี้สามารถทำการแยกเน็ตแยกเกมส์ได้ในตัวมั้ย
    หรือต้องซื้อ Load balance เพิ่มเข้าไปครับ
    และ Linksys RV016 VPN / High-Reliability Load Balanced Router ซื้อตัวเดียวใช้แทน Switch ได้เลยมั้ยครับ
    ใช้ตัวไหนได้ประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ
    รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

อืม...

ดูแล้วว่ามีงบลงทุนที่สูงอยู่นะครับ...
    ขอเรียนถามตรงๆว่า ทำร้านแบบไหน บริการเน็ตระดับไหนครับ

Linksys SRW2016 16-port Giganit ราคา 16000 บาท ถ้าเอามาทำร้านเน็ตทั่วไป ถือว่าแพงเกินไป/ดีเกิน(เวอร์ไป..ถอนทุนยาก)ครับ... เรียนตามตรงว่า มันไม่เหมาะกับร้านเน็ตเกมทั่วไปเลยสักนิดครับ ตัวนี้จะเหมาะกับใช้งานองค์กรมากกว่าครับ(ที่ไม่ต้องการวางเราเตอร์เพิ่ม และดูแลง่ายๆ) หรือใช้เป็นSwitchของServer Colocationจะเหมาะกว่าครับ

Linksys RV016 VPN ก็แพงเกินไปครับ ราคา 19000-21000 บาท แพงเกินไป(อย่ามหาศาล)เมื่อเทียบกับประสิทธิภาพ โดยเฉพาะมองในมุนเรามาทำร้านเกม ตัวนี้เหมาะสำหรับใช้ในofficeสำนักงานใหญ่ เพื่อเชื่อ VPN กับสาขาย่อนอื่นๆ แบบนี้คืองานของมันครับ

กรณีของคุณ ควรจัดเป็น Server pfSense 2.0 ครับ... ถ้ามีคอม10-20เครื่อง ราคาจัดServerไม่เกิน6พัน-1หมื่นบาท(หรือเอาคอมเครื่องเก่าจากในร้านนั้นล่ะ) สามารถแยกเน็ตแยกเกม คุ่มแบนวิสลูกข่ายได้ทั้งหมดครับ ครอบจักรวาลที่สุดและตอบทุกโจทษ์สำหรับร้านเน็ตครับ(ส่วนเรื่องความยากนั้น มันง่ายกว่าRV016ครับ)

ส่วนเรื่อง Switch นั้น
    - ถ้าตอนนี้หรือเพื่อว่าอนาคต(ใกล้ๆนี้)กะจะทำ Diskless ก็ควรเป็น Gigabit Switch สักตัวนึง ถ้าเอาตัวที่ผมชอบ คือ Linksys SR2016 10/100/1000 16-Port ราคา1หมื่นบาท

- แต่ถ้าไม่ซีเรีสเรื่องว่าจะต้องเป็น Gigabit แล้วตอนนี้ก็ยังไม่มีDiskless ก็แนะนำ 10/100ก็พอครับ เช่น Linksys SR216 10/100 16-Port ราคา 3300-3500 บาท

- แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องยี้ห้อ แล้ว Diskless ก็ยังไม่ได้ทำ ก็ขอแนะนำ Zyxel ES-116P - 16-port ราคา 1800 บาท (โคตะระเพียงพอสำหรับร้านเกมที่ยังไม่มี Diskless ครับ)

ผมขออนุญาติ ให้เช็คความต้องการจริงๆของร้านดูอีกครับ ตอนนี้ใช้ระบบอย่างไงอยู่ มีผลกำไรเท่าไหร อนาคตกะขยายร้านไหม จะขยายร้านเมื่อไร จะขยายไปกี่เครื่อง... จะได้ช่วยพิจารณาทั้งเรื่องประสิทธิภาพและจุดคุ่มทุน ครับ

ผมมองในมุมของคนที่รับจ้างวางระบบ ก็อยากให้ใจเย็นๆ ค่อยๆพจารณาวางแผนให้รอบครอบ(วางแผนล่วงหน้าสัก1ปีได้ก็จะดีมากครับ) ไม่อยากให้ลงทุนมากเกินจริง เกินจากที่เราต้องการ... เพราะถ้ามันไม่ตรงจุด สุดท้ายแล้วมันจะไม่ได้ง่ายขึ้น ไม่แก้เรืองที่เรากำลังปวดหัวด้วยครับ

ถ้าความต้องการของคุณ เพียงแค่หาอะไรที่มันคุ่มแบนวิสเครื่องในร้านได้ จริงๆอาจลงทุนไม่ถึง 1หมื่นบาทครับ... แล้วถ้ามีคอมเครื่องเก่าที่สามารถลง pfSense ได้ ก็ลงทุ่นเพิ่มไม่ถึง 2พันด้วยซ่ำ(อะบวกราคา UPS ไปอีกสัก 1500-2000 บาท เพื่อความอุ่นใจ รวมแล้วก็ยังไม่เกิน 4พัน)
    Last edited by Dokmai; 8 Dec 2011 at 06:05:11.

OverclockZone Member cybercalll's Avatar

ต้องขอขอบคุณคุณ Dokmai ครับที่ช่วยแนะนำ คือตอนนี้ร้านเกมผมเปิดมาได้ปีกว่าแล้วครับ แต่ยังใช้ระบบต่อผ่านSwitch อยู่ครับ
    ทุนก็พอได้มาบ้างแล้ว ก็คิดว่าจะปรับปรุงร้านให้ระบบดีขึ้นครับ เพื่อให้ลูกค้าพอใจกับบริการของเราให้มากขึ้นครับ
    ทุกวันนี้ผมต้องมานั่งอัพเดทแพทเกมใหม่ๆ ทุกอาทิตย์บางทีลูกค้านั่งรอโหลดแพทนาน ผมก็ไม่สบายใจครับ
    เรื่องระบบ Diskless นี่ผมไม่มีความรู้เอาซะเลยครับ เคยอ่านศึกษาจากกระทู้หลายๆ ท่านแล้ว ก็ยังงง ๆ อยู่ดีครับ
    ศัพท์บางตัวไม่เข้าใจบ้าง บางเวอร์ชั่นไม่เหมือนกันบ้าง ก็เลยยกเลิกไป
    ปัญหาหลัก ๆ เลยตอนนี้ ก็มีเรื่อง อัพเดทแพทเกมครับ และ เรื่องสายเน็ต 2 เส้น ซึ่งแต่ละเส้นวิ่งไม่เท่ากัน 3bb 9216/1024 , ToT 6144/512Kbps
    ผมก็อยากให้มันแชร์เน็ตเท่า ๆ กันทุกเครื่องครับ ( ตอนนี้ใช้วิธีกำหนด Gateway ของแต่ละเครื่องเอา )
    ถ้าแก้ปัญหาพวกนี้ได้ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

OK... งันจับจุดได้แล้ว

คุณควรเรียงลำดับก่อน-หลังครับ
    - เรื่องก่อน... คุณควรทำ ระบบเราเตอร์ใหม่ ก็คือตั้ง Server pfSense ทำ Loadbalance แล้วจัด Rule แบ่งสายเน็ตสายเกม... เรื่องSwitchยังไม่ต้องเปลี่ยนใช้ของเดิมไปก่อน... ส่วนเรื่องเครื่องที่จะเอามาลง pfSense นั้น ก็ให้ทดลองสละเครื่องในร้าน ยกมาลงpfSenseดูก่อน 1 เครื่อง(จะได้ยังไม่ต้องซื้อของใหม่) จัดการซื้อการแลนมาเพิ่มอีก2ใบ เสียบในเครื่องที่จะลงpfSense 2.0 แล้วทดลองใช้ pfSense ดูก่อนสัก 4-5 วัน ถ้าพบว่า"โอเซ"ตรูถูกใจpfSenseแล้ว(จัดการการสายเน็ตได้ คุมแบนวิสลูกค้าได้ ไม่มีปัญหาลูกค้าแย่งเน็ตกันแล้ว)... ก็ค่อยขยับขยายไปซื้อคอมมาทำServerใหม่ให้เหมาะสม (เมื่อระบบดีขึ้น แล้วคุณอาจคิดอยากเพิ่มเครื่องก็ได้)

- เรื่องหลัง... เมื่อคุณเคลียร์ปัญหากับระบบแซร์เน็ตได้แล้ว(ไม่ปวดหัวกับเรื่องเน็ตอีกแล้ว) ก็ค่อยมาทำDisklessครับ... ซึ่งคุณต้องซื้อคอมใหม่ เพื่อมาทำServer Harddiskสำหรับเก็บOSให้ลูกข่าย (เรื่องหลังนี้ จะต้องลงทุนมากว่าเรื่องแรก) กำสะตังสัก2หมื่นบาท สำหรับเรื่องServer Disklessได้เลย... แต่เอาไว้ก่อนนะ ให้เคลียร์ปัญหาปวดหัวเรื่องเน็ตก่อนครับ (เพราะคอม10เครื่องเรายังดูแลด้วยมือเราเองไหวครับ) แต่ถ้า20เครื่องขึ่นไป ก็Disklessเถอะ..ก็ค่อยว่ากันในอนาคต

สรุป ผมว่าคุณลงทุนเพิ่มแค่ 400 บาท ซื้อการ์ดแลน 2 ใบ เองครับ อิๆ...แล้วเอาเครื่องเก่าในร้านเครื่องนึงมาลง pfSense 2.0 เพื่อทดลองใช้ไปก่อน (มีโอกาสได้ทดลองโดยไม่ต้องเสียเงินมาก ก็ควรทดลองก่อนครับ... เราจะได้ทั้งความรู้ และความชัวร์ครับ)

เราเป็นเจ้าของร้าน เราต้องมีความรู้ ต้องมองภาพร่วมออกก่อนครับ แล้วค่อยเป็นเรื่องเสียสะตังที่หลังครับ (แล้วเราจะได้ของที่ตรงจุด)
    Last edited by Dokmai; 8 Dec 2011 at 06:45:58.

ผมเองก็เพิ่งจะทำระบบ diskless เสร็จด้วยตัวเองที่ร้านหลังจากงมมา2อาทิตย์
    swicth ผมเองก็ใช้ tplink 100/1000 ธรรมดานี่แหละครับ 3900 บาท ก็ใช้ได้ดีอยู่นะครับ
    ส่วนload balance ผมว่าส่วนตัวแล้วใช้เป็นsever มันจะยืดหยุ่นกว่าrounterนะครับ
    ไหนๆก็จะทำแล้วผมว่าก็ทำsever diskless+vmware pfSense เลยก็ได้นะครับเครื่องเดียวอยู่เลย บางคนเค้าก็ยังรวมโปรแกรมคิดเงินไว้ในนี้ด้วย

Quote Originally Posted by GTR_V-spec View Post
    ผมเองก็เพิ่งจะทำระบบ diskless เสร็จด้วยตัวเองที่ร้านหลังจากงมมา2อาทิตย์
    swicth ผมเองก็ใช้ tplink 100/1000 ธรรมดานี่แหละครับ 3900 บาท ก็ใช้ได้ดีอยู่นะครับ
    ส่วนload balance ผมว่าส่วนตัวแล้วใช้เป็นsever มันจะยืดหยุ่นกว่าrounterนะครับ
    ไหนๆก็จะทำแล้วผมว่าก็ทำsever diskless+vmware pfSense เลยก็ได้นะครับเครื่องเดียวอยู่เลย บางคนเค้าก็ยังรวมโปรแกรมคิดเงินไว้ในนี้ด้วย
    เออ...เนอะ ผมไม่คิดเอามาไว้ในเครื่องเดียวกันเลย (เข็มขัดสั้น)

ว่าแต่ ผมขอลายแทง diskless ของคุณ GTR_V-Spec หน่อยซิครับ
    ใช้โปรแกรมอะไรบ่างง่ะครับ .?
    NDX ก็เบื่อ DID กันไปหลายเจ้า
    แล้ว Vxpdisk กะ Richtech เดี๊ยวนี้ยังโดน DID มั่วจับอีกไม๊

ขออนุญาติเล่าเรื่องส่วนตัว (ออกบ้านิดๆ)
    เรื่องดร้าม่าคนทำร้านเกมครับ คนไทยแง๊ง..ถ้าไม่กั๊กกันเอง ก็ชอบกันท่าแล้วหาแด๊กกันเอง...
    กลางปี52 ผมเองเกือบได้มีโอกาศเอาปืนจ่อกะบาลตำรวจมาแล้วก็เพราะทำร้านเน็ตนี่ล่ะ(ร้านทำกับเพื่อน) แต่งชุดตำรวจเดินผ่างๆเข้าร้านตรูแล้วไล่เด็กออก บอกตรวจลิขสิทธิ์ (ตำรวจจริงเปล่าก็ไม่รู้ เพราะท้องที่ตรูก็จ่ายอยู่ ไม่ไปคุยกับท่องที่ก่อนมาหน้าร้านตรูล่ะ) เราพูดด้วยก็คุยกับเราด้วยหางตา พบเห็นตรูหยิบปื่นหน่อย ก็รีบเดินกลับไปเปิดรถค้นหมายกันเชียว ทำไม่เอาหมายมาให้ดูก่อนเข้าร้าน... วันนั้นถ้าร้านผมไม่มีปืน ก็จะยื่นก่างกันในร้านแล้วจะยกคอมตรูให้ได้ไช่ไหม (พอเห็นเจ้าของร้านเลือดเข้าตาหน่อย..ถึงออกไปยืนคุยหน้าร้านกันได้)

ไอพวกนี้มาแบบนักเลงนะครับ มารถสองคัน เก่งคัน กะบะคัน พร้องชายฉกรรจ์เตรียมยกคอมเรากันเลย(แต่เรานักเลงกว่า เพราะถ้าตรูยิงปืนในร้าน..อย่าคิดว่าตรูจะผิดง่ายๆนะ) สรุปวันนั้นผมก็ไม่ได้เห็นหมายนะ เห็นแต่เอกสารแต่งตังจากโน้นจากนี่ว่ามอบหมายให้ตัวแทนมาสำรวจลิขสิทธิ์อะไรอย่างนี้ ไม่เห็นมีอะไรบอกเจาะจงเป็นชื่อร้านตรู่ ไม่มีบอกเจาะจงว่าส่งนาย/น.ส.อะไรมาเป็นตัวแทน (แต่ถ้าจะเอาใบอนุญาติครอบครองปืนล่ะตรู่มี..ใบจริงของพ่อเพื่อนตรู่) พอเจ้าของพื้นที่มา คุยอยู่ 15 นาที แล้วมันก็กลับไป มีจับมือกันลูกผู้ชายด้วยนะ ว่าจะไม่ติดใจเอาความในภายหลัง(กลัวฟ้องกันโชกทรัพย์มั๊ง)

มันโชคดีตรงที่ว่าเหตุวันนี้ มันเกิดตอนผมอายุ 29 ปีครับ... ถ้าสมมุติวันนั้นผมอายุ25ปีล่ะ เรื่องคงไปอีกอย่างนึงแน่เลย

พอค้นแล้วเจอ

เป็นคนล่ะกรณีกับผมนะครับ แต่รูปการมันมาแบบนี้เลย

Bookmarks

Bookmarks