Announcement

Collapse
No announcement yet.

*****อยากถามเรื่องความแรงของHDDหน่อยครับ*****

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• *****อยากถามเรื่องความแรงของHDDหน่อยครับ*****

1. ถ้าเอามาทำวินโด้อ่ะครับ
    -ขอแบบลูกเดียวก่อน
    -เอาความเร็วในการใช้งานทั่วไป ไม่นับเรื่องการโอนถ่ายข้อมูลขนาดใหญ่

Raptor เร็วสุดมั้ยครับ หรือว่าSeagate ES2 เร็วกว่าครับ หรือมีรุ่นอื่นที่เร็วกว่านี้ครับ

2. แล้วถ้าคำตอบข้อ1.เทียบกับ 80gb*2 Raid0 อันไหนเร็วกว่าครับ

3. ข้อนี้ความรู้สึกส่วนตัวจากที่เคยลองใช้มาครับ HDDเวลาเอามาทำวินโด้ผมว่า80gb เร็วกว่า
    250/320/500gb อ่ะครับ ไม่รู้ว่าท่านอื่นๆเห็นว่ายังไงบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลและร่วมเสดงความคิดเห็นครับ

ข้อ1=Raptor ยังไงก็เร็วสุด ข้อ2=สูสีแต่ Raid0 ก็เร็วกว่านิดหน่อยแต่ไม่ทุกการทดสอบ ข้อ3=อาจเป็นเพราะ hdd ตัวใหญ่มันมีจานอยู่หลายใบทำให้เกิดปัญหาคอขวดก็เลยทำให้ช้ากว่า ความเห็นของผมคือปัจจุบันนี้ HDD รุ่นใหม่ๆอย่าง seagate ตระกูล ES.2(เหมาะเอาไว้ทำRaid)หรือ7200.11 มีความจุต่อPlatterเพิ่มขึ้นมากคือ250กิ๊ก/Platter(เทียบกับเมื่อก่อนที่ 36 ,80 ,160 และก็ล่าสุดที่ 250กิ๊ก/Platter) ทำให้มันเร็วขึ้นมากครับ แถมยังเพิ่มบัฟเฟอร์ขึ้นอีกที่ 32 mb สรุป เป็นผมๆจะใช้ Seagate ES.2รุ่น250กิ๊ก สองตัวต่อRaid0 ตกแล้วไม่เกินหกพัน ถูกกว่าและก็ยังเร็วกว่า Raptor(150g) ตัวเดียวที่ราคา 7,800 ครับ

Comment

ว่าจะลองอยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล

Comment

ถ้าจะต่อ Raid พาวเวอร์ไฟต้องถึงและนิ่งนะครับ มันถึงจะเวิร์ค ไม่งั้นได้ปวดหัวแน่ครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
          ถ้าจะต่อ Raid พาวเวอร์ไฟต้องถึงและนิ่งนะครับ มันถึงจะเวิร์ค ไม่งั้นได้ปวดหัวแน่ครับ
          ใช่ครับมันจะหลุดบ่อยมาก ถ้าset ไม่เป็นก็ต้องนั่งลงวินโด้ใหม่หุหุ

Comment

งั้นแล้วถ้า 160GB SATA 2 - Raid 0 กัน 2 ตัว
            จะแรงได้เทียบเท่า Raptor รึเปล่าครับเนี่ย ?
            GLORIOUS PC MASTER RACE
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

80GB 4ลูก ต่อ Raid 0 เลยครับ โหด

Comment

up

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                  งั้นแล้วถ้า 160GB SATA 2 - Raid 0 กัน 2 ตัว
                  จะแรงได้เทียบเท่า Raptor รึเปล่าครับเนี่ย ?
                  ลองแล้วและยังใช้อยู่

RAID แรงกว่าหน่อยนึง

Comment

อยากได้ Raptor มาลองสักตัวแหะ อิอิ

Comment

Working...
                    X