Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอเปิดให้เป็น 8X ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอเปิดให้เป็น 8X ไม่ได้ครับ

ใช้การ์ดจอ Spark ATi 9550 Golden XT อยู่ครับ ตัวเนี้ย ตามภาพเลยครับ http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?1839601

ปรากฎว่าการ์ดเปิดให้เป็น 8X จากโปรแกรมของ Ati ไม่ได้ครับ

ลองเปลี่ยนไดรเวอร์มาหลายเวอร์ชั่นแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ แต่ตอนใช้ FX5200 ก็เปิด 8X ได้อยู่ครับ

เลยอยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ และมีวิธีแก้ไหมครับ

อาการเป็นใงครับ CPUZ มองเห็นกี่X ครับ

Comment

ใช้ MB ตัวไหนครับ

Comment

ยังไม่ได้ดูใน CPU-Z เลยครับ แต่ใน Catalyst มันจะมีให้ปรับอ่ะครับ Off-2X-4X-8X ผมต้องปรับเป็น Off ไว้ตลอดเลยครับ

อาการคือ ถ้าปรับเป็น 8X แล้วเวลาเล่นเกมส์ มันจะขึ้น VPU Recovery ตลอดเลยครับ

ส่วน MB ใช้ A7V8X-X ครับ

Comment

คิดว่าเป็นที่ Chipset ครับ

MB ตัวนี้ใช้ VIA KT400

ชิบจากค่าย VIA มีปัญหากับ ATI บ่อยมาก

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
            คิดว่าเป็นที่ Chipset ครับ

MB ตัวนี้ใช้ VIA KT400

ชิบจากค่าย VIA มีปัญหากับ ATI บ่อยมาก
            ตามนั้นครับ

Comment

ว้า แล้วแบบนี้ผมพอจะมีทางแก้ปัญหาได้บ้างไหมครับเนี่ย

หรือว่าต้องเปลี่ยนการ์ดไปเลยครับ

แต่ว่าคะแนนจาก 3DMark มีดังนี้ครับ

3DMark2001se ได้ประมาณ 8500
              3DMark2003 ได้ประมาณ 3900

สเป็คก็ AthlonXP2000+ , DDR 512/333, Asus A7V8X-X, Seagate 80/7200

คิดว่าสเป็คขนาดนี้ กับการ์ดจอตัวนี้ คะแนนควรจะได้มากกว่านี้ไหมครับ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนการ์ดใหม่ ผมแนะนำว่าเพิ่ม RAM ดีกว่าครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนการ์ด

เพราะ 4X กับ 8X ไม่ต่างกันเท่าไหร่ (นอกจากจะเกมใหม่ๆโหดๆ)

Comment

เปรียบเทียบดูนะครับ แต่คอร์เมมอันนี้มันแค่ 250/400 เอง ใช้กับ sempron2200

http://www.overclockzone.com/forums/...=3117#post3117
                  Last edited by beautyless; 23 Nov 2006, 16:58:15.

Comment

ถ้าการ์ดจอเก่าๆหน่อยนะครับ ก็ไม่เห็นผม ถ้าการ์ดจอใหม่แรงๆ Bandwidth ค่อยยมีผลครับ

Comment

Working...
                    X