overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: AMD เล่นเกมส์หรือทำกราฟฟิคดีกว่า Intel ทั้ง Cpu ทั้งโน้ตบุค?

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

Default AMD เล่นเกมส์หรือทำกราฟฟิคดีกว่า Intel ทั้ง Cpu ทั้งโน้ตบุค?

คิดว่าเป็นความจริงกันไหมครับเรื่องการเล่นเกมส์เนี้ยต้องยกให้ AMD เลยโดยเฉพาะโน้ตบุคไม่ต้องพูดถึง ขาดแต่ว่า AMD ไม่ค่อยจะได้ลงทุนโฆษณา เท่าไร อันนี้ผมมีโอกาสได้ทำงานเกี่ยวกับการสอปถาม เซลในร้านค้าในพันทิพอย่างคร่าวๆนะครับ

ซึ่งส่วนใหญ่จะบอกกันเป็นเสียงเดียวเลยว่า AMD จะเล่นเกมส์ดีกว่า ถ้าใช้ งานทั่วไปหลายๆอย่างนั้นเหมาะกับ intel

ส่วนโน้ตบุคนั้น AMD ก็ยังมีภาษีเรื่องโน้ตบุคดีกว่าอยู่มากโดยเฉพาะเล่นเกมส์อีกนั้นแหละหรือทำกราฟฟิค

คิดว่าจริงกันไหมครับ ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะต่างกันมากนะ แต่โดยเฉพาะเรื่องโน้ตบุคค่อนข้างจะแปลกใจอยู่ที่ เซล เกือบทั้งหมด บอก AMD โน้ตบุคจะดีกว่า

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

จริงไหม สำหรับประสบการณ์ ผม เชื่อว่า อาจจะจิง

ผมมี amd x2 3600+ กะ e2160
    แม้ e2160 ถ้า oc แข่งกัน จะ ปั่นคะแนน จากโปรแกรมเทสต่างๆ ได้เยอะกว่า amd มาก ใน clock ที่เท่ากัน
    แต่เอามาเล่นเกม กันจิงๆ ในclock เดิม ๆ amd ที่ 1.9 Ghz กับทำได้ อย่างลื่นไหลกว่า e2160 ที่ 1.8 Ghz ทั้งๆที่ คะแนน ทดสอบ e2160 ดีกว่า
    แต่ max frame rate intel กับทำได้ดีกว่า แต่ กับมีสะดุด บางจังหวะ
    กับ amd x2 3600+ ทำได้ ลื่นไหลดีกว่า แต่เฟรมเรท สูงสุด สู้ intel ไม่ได้

ปล.อาจจะเป็นความรู้สึกตัวผมเอง ก็ได้ ที่รู้สึกว่า amd เล่นเกมได้อย่างลื่นไหลกว่า

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

เอ่อ ผมว่ามันเท่าๆกันอะนะคับ ไม่หนีกันมากเท่าไหร่ ใครพอใจใช้ของอะไรก็จ่ายๆไป ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่กลัวกระทู้จะติดไฟ

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

เทคโนโลยีเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาครับ อย่าไปยึดติดจนเป็นความเชื่อเลยว่าค่ายไหนจะดีกว่า
    เพราะวันนึงผู้นำก็อาจจะเป็นผู้ตามได้ และเมื่อเป็นผู้ตามแล้ววันนึงอาจจะมาทวงความเป็็นผู้นำคืนก็ได้

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

เอ่อผมมีไรจะบอกอีก เซลทั้งหมดที่ผมถามนะครับ (เป็นเซลของ intel ด้วยนะครับ)

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

เห็นด้วยครับ ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถ้าจะเล่นเกมส์ก็หาการ์ดจอแรงๆมาใช้ก็คงจะลื่นขึ้นครับ

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

Talking

Quote Originally Posted by ๐ผ่านมาเจอ๐ View Post
    เห็นด้วยครับ ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถ้าจะเล่นเกมส์ก็หาการ์ดจอแรงๆมาใช้ก็คงจะลื่นขึ้นครับ
    ช่ายแย้ว อิอิ.. ส่วนตัวผมเชียร์ทั้งสอง ค่าย อิอิ

OverclockZone Member burmkung's Avatar

แรงไม่แรงไม่รู้ รู้แต่ว่าใช้ AMD แล้วหล่อขึ้น

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

Talking

Quote Originally Posted by burmkung View Post
    แรงไม่แรงไม่รู้ รู้แต่ว่าใช้ AMD แล้วหล่อขึ้น
    5555+++ ผมใช้ทั้งสองค่าย ผมเป็นตู๊ดดดดดดดดด อ่ะฉิ

OverclockZone Member tong.com's Avatar

ผมใช้ทั้งสองค่ายครับ ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยนะครับ ถ้าวัดกันจริงๆ ก็เอาsystem เหมือนกันหมด ยกเว้นcpu amd จะไหลตลอดนะ อันนี้ความคิดผมนะ แต่ถ้าใช้cpu รุ่นใหญ่ๆ ก็ไม่ต่างกันมั้งครับ แต่รุ่นเล็กต่างกันชัดเจนพอสมควรครับ เช่น athlon 3000+ กะ p.43.0 g ลองวัดดูครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

Quote Originally Posted by burmkung View Post
    คนใช้อินเทลหน้าตาไม่ดีแต่่ได้เมียสวยทุกคนครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by Zemos View Post
    คนใช้อินเทลหน้าตาไม่ดีแต่่ได้เมียสวยทุกคนครับ
    จริงครับ
    ออกแนวล่อเป้า ดี

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

555+
    ผมก็ว่า FINO สวยกว่า CLiCK นะ รึว่า NOUVO 135 สวยกว่า หว่า ^^
    ถ้าจะเทียบกันจริงคงต้องเอารุ่นๆ ไปมาเทียบกันมั้ง ถ้าเอา Celeron มาเทสสู้กับ X2 คงสู้ X2 บ่ได้ อะ
    Last edited by TWK.; 8 Feb 2008 at 11:44:01.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ม่ายรู้งับ แต่ผมเลือกใช้ Intel สำหรับเล่นเกม... เวลามีคนมาถามผมก็จะแนะนำ intel งับ

เนื่องจากประสบการณ์ สอนผมว่า ผู้ผลิตเกมหลายๆ เจ้ามักจะใช้ intel ในกระบวนการพัฒนาเกม และ AMD บางรุ่นมักมีปัญหาเรื่อง driver ทำให้ หลายๆ ครั้งที่ มีเกมออกใหม่ หรือ patch ใหม่ๆ บางครั้งมักจะมีปัญหา กับ เครื่องที่ใช้ AMD ในบางรุ่น ทำให้ต้องรอ patch เพิ่มเติม ทำให้ได้เล่นล่าช้ากว่าคนอื่น หรือ ยิ่งบางคนทีไม่รู้เรื่องคอมฯ ยิ่งทำไรไม่ถูกเลย ทำให้อดเล่นปายเลยก็มี = =

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมว่ามันอยู่ที่ชิปกราฟฟิกนะ
    ----------------------
    ถ้าซีพียูรุ่นใกล้เคียงกัน ราคาพอๆกัน ผมคิดว่าเล่นเกมส์แล้วคงจะไม่ต่างกันมากครับ ถ้าใช้ชิปกราฟฟิกที่ทดสอบ มันตัวเดียวกันนะ...
    ผลต่างคงจะไม่มากครับ
    ไม่จำเป็นว่าเล่นเกมส์ต้องใช้แต่เอเอ้มดี แล้วมองข้ามอินเทล จริงๆอินเทลก้เล่นเกมส์ได้เหมือนๆกันครับ
    แต่ผมก็ใช้เอเอ็มดี(หน้าตาดี) อิอิ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

-ส่วนตัวแล้วเท่าเคยใช้มาหากฟัดกันรุ่นต่อ ราคาต่อราคา จะไม่แตกต่างกันมากนัก ซึ่งในตลาดก็พลัดกันนำเป็นกลไกพื้นฐานของการแข่งขัน

-ส่วนภาพอยู่ที่ GPU เป็นส่วนใหญ่

OverclockZone Member karanikov's Avatar

ผมคิดว่ามันต่างกันตรงที่ AMD เร็วทั้งระบบ (ด้วย HTT) แต่ Intel เร็วที่ CPU ฉะนั้นการวัดคะแนนจากโปรแกรมต่าง Intel จึงชนะ แต่พอเล่นเกมส์ แล้วทั้งระบบของ AMD ไม่สะดุด แต่ Intel ยังหนีไม่พ้นคอ***น เอ้ยคอขวดของ FSB มันก็เลยยังมีกระตุกให้เห็น

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ชอบอันไหนก็ใช้อันนั้นแหละคับ ยิ่งเร็วก็ยิ่งแพงคับ^^"

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

Talking

Quote Originally Posted by Zemos View Post

จริงเหร่อ ค่ะ *0*

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

อัตราการประมวญผมของแต่ละเฟรม intel ทำได้ดีกว่า แต่ AMD จะเน้นเรื่องภาพเคลื่อนไหวเร็วไม่ต้องเก็บรายละเอียดมากนัก (มันก็คือเล่นเกมนั่นแหละ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks