Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram ต่างยี่ห้อกันมีผมอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram ต่างยี่ห้อกันมีผมอย่างไร

คือตอนนี้ผมมีKingmax 256/400 อยู่ถ้าผมจะซื้อ Kingtons 512/400 มาใส่ใช้ด้วยกันจะเป็นอย่างไรครับ มันจะเสถียรมั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

ผมเคยใช้
    Kingston 256MB DDR400
    Rambo 256MB DDR400
    Sumsung 512MB DDR400
    Kingston 512MB DDR400

ก็ใช้งานได้ปกตินะคับ

Comment

ผมก็ใช้ต่างยี่ห้อกัน บางทีก็ไม่เป็นอะไรเลย แต่บางทีไม่ติดเลยก็มีขึ้นอยู่กับหลายองค์ประกอบครับ

Comment

ใส่ได้หายห่วง

Comment

ต้องลองล่ะครับ ไม่มีใครรับประกันได้หรอกครับว่าจะใส่ด้วยกันแล้วใช้งานได้ 100 เปอเซ็น
          -------------------------
          ขนาดยี่ห้อเดียวกัน แต่บัสเท่ากัน แต่คนละรุ่น ยังเคยเจอที่ใส่แล้วมีปัญหาครับ
          อันนี้ต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ ไม่เหมือนกันเลยต้อง วัดดวงเอาล่ะครับ
          คนที่เคยใช้แรมต่างชิปใช้แล้วไม่มีปัญหาก็จะคิดว่าใส่กันได้หมด จริงๆไม่ใช่
          คนที่เจอปัญหาใส่แรมเพิ่มแล้วทำงานด้วยกันไม่ได้ ก็มีไม่ใช่น้อยนะครับ
          โอกาสใส่ด้วยกันได้แล้วไม่มีปัญหามีสูงครับ แต่โอกาสที่จะเจอปัญหาก็มีครับ
          วัดใจ

Comment

-ชิปแรมเป็นไปได้เพื่อลดปัญหาความเข้ากันได้ควรใช้ชิปแรมยี่ห้อเดียวกัน แม้ว่าจะเป็นแรมยี่ห้อเดียวกันแต่ชิปแรมมีให้เลือกหลายยี่ห้อ

-จำนวนชิปบนแผงแรม เท่าที่เคยลองเป็นปัญหาอยู่มากเช่น แผงแรมรุ่นใหม่ๆ จะมีจำนวนชิปที่ลดลงทำให้ไม่เข้ากันกับแผงแรมเดิมที่มีจำนวนชิปมาก ซึ่งงอาจจะไม่เสถียร แนวทางการแก้ไขปัญหา ให้ลองใส่แรมเดิมแถวแรก (แถวที่ 1) แล้วใส่แผงใหม่แถวที่ 2 หรือทดลองสลับแถวดูจะช่วยได้ สุดท้ายหากเจอปัญหาบูตได้แต่เข้า windows ไม่ได้เลยให้ตัดใจเลือกแรมใส่เพียงตัวเดียวดูนะ

Comment

น่าจะได้นะครับ ...
              GLORIOUS PC MASTER RACE
              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ขอบคุณมากๆครับเป็นแนวทางที่ดีครับ
                ขอบคุณท่านจากใจครับ

Comment

มะเปงไรครับ

Comment

ผมว่า kingmax มันไม่ยอมครับ มันเลือกแรม เพราะเคยเจอมากะตัวเลยรู้ซิ้งเลย

Comment

Working...
                    X