Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอนวิธีตั้งค่า 6950 ดู hidef ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอนวิธีตั้งค่า 6950 ดู hidef ให้หน่อยครับ

ผมมี 6950 2g อยู่ครับ
    มีปัญหาคือดู hidef แล้วมันเกิดการเบลอ ภาพไม่คมชัด
    ทั้งที่เมื่อก่อนเห็นชัดมากถึงสิวเลย ตอนนี้ไม่เป็นอย่างนั้น
    ลองพยามหาความรู้เพื่อมาแก้ไข ก็หาไม่เจอ
    เมื่อก่อนเคยอ่านกระทู้แบบนี้แต่ตอนนี้หากระทู้นั้นไม่เจอแล้ว
    อีกทั้ง amd visition ค่าต่างๆมันงงเหลือเกินครับ
    พยามตั้งแล้วก็ไม่เป็นผลอะไร
    ภาพก็ยังเบลออยู่
    รบกวนช่วยแนะนำการตั้งค่าทีเถอะครับ
    โปรแกรมที่ผมใช้อยู่ประจำคือ
    k-lite
    km player 3.0
    Splash PRO EX
    สเป็กเครื่องคร่าวๆนะครับ
    1090t
    6950 2g
    ram 8g
    monitor 23 lcd 1920*1080
    ต่อผ่าน dvi ครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

ลองไปที่ video setting แล้วปิดทุกฟังค์ชั่นดูครับ ยิ่ง Advanced quality นี่ตัวดีเลยตัวการภาพเบลอ

คือฟังค์ชั่นต่างๆพวกนี้มันจะช่วยลบรอยนั่นรอยนี่ บางเรื่องก็โอเคนะ แต่บางเรื่องภาพเละ

สุดท้ายผมปิดหมด เหลือไว้แต่ color vibrance อย่างเดียวครับ

Comment

ปัญหาของ km3 เท่าที่ผมได้ลองใช้ คือมันใช้ฟิวเตอร์อัพสเกลเริ่มต้นเป็น nearest neighbor ทำให้ภาพออกมาแบบขยายพิกเซล(ดูวิดีโอละเอียดต่ำกว่าจอแล้วจะสังเกตได้ชัด) ส่วนการตั้งค่าของ ATI ลองดูของซีรี่ย์ 5 ดูครับ
      ปกติถ้าอยากให้เนียนขึ้น ถ้าเป็นatiก็ปรัับ denoise กับ mosquito noise reduction ใน driver เอา(มีผลกะDXVA)

ทดลองเปิดDemo modeเทียบดูการปรับแต่งเอาตามชอบเลย

ปกดิผมชอบมีืnoiseบ้างนะ มันดูมีเนื้อกว่า ถ้าลดมากผิวมันดูเป็นพลาสติกมากไป
      ปกติ

denoise

Comment

color vibrance
        อืมทำมัยของผมไม่มีหว่า
        ของแถวไหนครับ

Comment

ขอบค ุณทุกท่านครับ เด๋วลองพยามดูใหม่

Comment

.

Comment

กดที่ preferences มุมขวาบนตามรูปของท่าน devilshura แล้วกด advanced view ครับ

Comment

ปรับตามความ ชอบส่วนตัวเลยคับ คนเราตามันไม่เหมือนกัน บางคนชอบแบบนี้ บางคนก็ชอบอีกแบบ มันแล้วแต่ความชอบ

Comment

Working...
                X