overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member darklampan's Avatar

Default i5 2320 OC แล้วแบบนี้สเถียรหรือยัง? ไมมัน oc ได้ด้วยหรอแถมผ่านทุกอย่าง

ตามนั้น i5 2320 overclock 3.00ghz เปน 3.50ghz เล่น bf2 ปรับสุดหมด ก่อน oc วิ่งที่ 85-90% หลัง oc วิ่งที่ 60-70% ซิงเดิมๆเลย

มีภาพมาใหดูด้วย test ทุกโปรแกรมผ่านหมดเลย ไม่มี งอแงซักนิด ไม่ค้าง ไม่ฟ้า และไม่รี เทสอันสุดท้าย intel burn test...maximum 10 รอบ วิ่งที่ 90+ กลัวแต๊บมาก แต่ผลคือผ่าน

อันนี้ ปรับสุดหมด ก่อนโอ วิงที่ 80-90 หลังโอ วิงที่ 60-70 ซิงค์เดิมๆ

คำถามคือ ผมประสบความสำเร็จหรือยัง สเถียรแล้วชิมิ มีอะไรเพิ่มเติมซื้ออะไรมาใส่ให้เย็นๆแนะนำด้วยคับ........

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ok ใช้ได้แล้ว

OverclockZone Member taweerut's Avatar
    Srisatchanalai Sukhothai

cpu เกือบ 100 เลยหรอ ดูแลระบบความร้อนหน่อยก็จะดีมากครับ
    แต่ผมว่าท่านใส่ซิ้งไม่ดีแน่ๆ oc ไปแค่นั้น ไม่น่าร้อนมากขนาดนี้

สงสัยมาก มันไม่ lock ตัวคูณหรอ ท่านปรับไป 35 ได้ไงเนี่ย
    Last edited by taweerut; 9 Dec 2011 at 08:45:58.

OverclockZone Member darklampan's Avatar

ต้องบอกก่อนว่านี่คือ cpuที่ผมซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ (พุดง่ายๆซื้อผิดตัว) จิงๆมี i5 2500k oc อยู่แล้วคับ ซิงค์มี cooler master v6 gt แต่ที่อยากทดสอบคือการใช้ของเดิมๆทดสอบว่า "มันแน่แค่ไหน" ผลก้ได้อย่าที่เหนอะคับ

ผมก็สงสัยไงคับถึงลอง oc ที่มัน วิ่งเกือบ 100 คือ ผมจัด เทสอันสุดท้ายคับ intel burn test จัดไป maximum 10 รอบไปเลย 4คอ ทำงาน90+ นั่งลุ้นมากว่าจะแต๊บไหมว๊า แต่ก็เอาจนผ่านได้ ไม่มีปัญหาเลยคับ
    ความจิงๆเลยนะผมคงไม่น่าใช้อะไรจนขนาดเทสหรอกคับ เต็มที่ แปลงไฟล์ เล่นเกมแบบ max setting ก้อยู่ที่ 60-75% กรณี90% มันคือการอัดให้รู้ดำรู้แดง หรือ ง่ายๆคือวัดใจกันไปเลย....

ตัวคูณไม่ล๊อกคับ ปกติเหมือนที่ผม oc 2500k การ oc ทำเหมือนกับ 2500k เลย ตอนนี้ 2320 ผมทำงานปกติ ซิงเดิมๆนะ idle 47-52% fullload 65-70% เทสกับ bf2bc advance setting....
    ถ้าลองซิงcooller น่าจะเย็นได้อีก...........................แต่สิ่งที่ต้องดูคือระยะยาวถ้าไม่มีปัญหาก็ OK

*สำหรับคนที่มี 2320 แล้วอยาก oc ให้สเถียรแบบผม ถามได้จะ จะคำนวณ vcore กับ limit ให้จะได้ออกมาสเถียร ผมลองเทสทุกโปรแกรมเทส ไม่มี error เลย....

คนจึงนิยม oc ต้องนึกถึง i5 2500k เป็นหลัก ปัจจุบันมีคนทำไปได้ถึง 5.00+ Oh my god!!!!
    Last edited by darklampan; 9 Dec 2011 at 18:06:07.

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

Quote Originally Posted by taweerut View Post
    cpu เกือบ 100 เลยหรอ ดูแลระบบความร้อนหน่อยก็จะดีมากครับ
    แต่ผมว่าท่านใส่ซิ้งไม่ดีแน่ๆ oc ไปแค่นั้น ไม่น่าร้อนมากขนาดนี้

สงสัยมาก มันไม่ lock ตัวคูณหรอ ท่านปรับไป 35 ได้ไงเนี่ย
    ไม่ใช่ใส่ซิงค์ไม่ดีหรอกครับ ตัวไม่มี K ลากไปนิดเดียวก็ร้อนตับแล่บแล้ว

อีกอย่างถ้าไม่ใช่บอร์ด P67 / Z68 จะ OC ไม่ได้นะครับ

ของผม z68 คับ ซิงค์เดิมคับ ตอนนี้อยู่ตัวแล้ว เด๋วเอา v6 gt ใส่คงสบายขึ้น

วันนี้ขอลองอีกสักทีเผื่อให้แน่ใจที่สุด วันนี้ maximum 20 รอบไปเลย (อยากจิเห็นจอฟ้านักรึ)

ผลที่ได้ผิดหวัง ไม่ได้เห็นจอฟ้า อิอิ ปรากฏว่า ผ่าน...

ความจิง cpu ก้ไม่ได้ร้อนขนาดนั้นนะคับ ไม่ว่าจะซิงค์ไหนๆ แต่มันมีให้เลือกระดับ test maximum,very high,high,standard,custom

ผมเลือก maximum ไปเลยสุดให้มันสุด ให้มันน๊อคไปเลย แต่ถ้า standard ผมเทสก้วิ่งที่ 60-70 เอง มาตราฐาน fullload มันแล้วแต่ level

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เมพเลย

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เมพเลย
    ไม่หรอกคับ แค่ทดสอบเล่นๆ แล้วก้กลับไปตายรังที่ 2500k เหมือนเดิม อิอิ

Bookmarks

Bookmarks