overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member tommy5600's Avatar

Default พี่น้องครับ... อะไรคือความจริง ของการ์ดจอ ATI และ NVIDIA

มีคนที่รู้จักบอกว่า ถ้างานแต่งภาพ กราฟิก ต้อง NVIDIA ส่วนถ้าเล่นเกมต้อง ATI คือเรื่อง เขาจะซื้อโน๊กบุกตัวนึง เขาจะซื้อมาทำงานด้านแต่งภาพถ่าย เขาชอบถ่ายรูปครับ อยากได้โน๊ดบุกไว้สำหรับทำงานแต่งภาพ แล้วก็หิ้วไปพรีเซ็นงานให้ลูกค้าบ้าง เขาบอกว่าจะซื้อ Dell ราคา 22500 เป็น จอ 15.6 นิ้ว I5 2410M การ์ดจอ NVIDIA GTA 525 แต่พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่อง NVIDIA มากเท่าไหร่ ซึ่งผมแนะนำ ASUS K53TA จอ 15.6 นิ้วไป CF ได้น่าจะแรงกว่า แต่เขาบอกว่ามัน ATI มันสำหรับงานเล่นเกม ส่วนที่ถ้าแต่งภาพ กราฟิก NVIDIA ดีกว่า ก็อยากทราบว่า ถ้าใช้ ATI โน๊ตบุกตัวที่แนะนำเขาทำงานด้านที่เขาต้องการจะดีกว่ารึเปล่าครับ (คิดในใจราคาถูกกว่าอีก ถึงแรมจะน้อยกว่า 2กิ๊ก แต่เพิ่มได้ในราคาถูกกว่าอีก)ขอถามห้องนี้แระกัน
    Last edited by tommy5600; 9 Dec 2011 at 07:25:44.

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

พวกการ์ดจอนี่ไม่เกี่ยวครับ ในPC ผมใช้มาทั้งสองค่าย ทั้ง nvidia และ ตอนนี้ก็ใช้ของ AMD(ATI) อยู่ บอกตรงๆเลยว่าไม่ต่าง ไม่มีผลเลยครับ แต่สิ่งที่จะมีผลต่อการทำงานด้านภาพถ่ายคือคุณภาพของจอที่จะแสดงผลของสีได้ครบถ้วนหรือไม่แค่นั้นแหละครับ NB ตามท้องตลาดทั่วไปหาจอดีๆนี่ยากครับแยกเว้นจะซื้อจอแยกมาต่อ (หรือไปแอปเปิ้ลเลย) และในท้ายที่สุดจอสีจะตรงหรือไม่ก็ต้องผ่านเครื่อง calibrate ก่อนน่ะครับ

OverclockZone Member lordnot's Avatar

แต่เห็นพวก nvidia ใช้ไป1ปีชิบมีปัญหาบ่อยละ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ใน NB ผมเชียร์ ATI(AMD) นะ กินไฟน้อยกว่าร้อนน้อยกว่า แบตจะได้อยู่นานขึ้น ส่วนภาพไม่ต่างหรอกครับ อย่างที่ข้างบนบอก เวลาจะปริ้นหรืออัดล้างภาพออกมาต้อง calibrate ให้สีจอกะเครื่องปริ้นเท่ากันก่อนถึงจะตรงครับ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

nvidia จะมี cuda ครับช่วยในการจัดการด้าน render ภาพ CG ได้ (เฉพาะบางโปรแกรม)
    แต่ใน notebook ผมว่าไม่น่าจะมี cuda นะ ถึงมีก็ไม่ได้แรงเท่าไรหรอก
    เน้น CPU ดีกว่า A6 A8 ยังแรงกว่า i5 ปลอมด้วยมั้งครับ ใน notebook
    ถ้า PC ว่าไปอย่าง แต่ปล่อยเค้าไปเถอะครับ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ผมว่าคใช้แค่ถ่ายรูปแล้วเอามาแต่งรูปเฉยๆ cuda คงไม่ได้ใช้หรอกครับ แต่ก็ปล่อยเค้าตามที่ว่าแหล่ะครับ ให้เค้าใช้ i5 ปลอมต่อไป อิอิ
    Last edited by darkdonut; 9 Dec 2011 at 09:20:06.

OverclockZone Member NorthKung's Avatar

นั่นสิครับ ทำงานพวกนี้เน้นจอดีๆ สีให้มันตรง จะเห็นผลกว่ามากังวลการ์ดจอ #$@#%#$@$%!@#.

OverclockZone Member pann's Avatar

แต่งภาพนี่ เขาเน้นจอ ที่สีมันเปะๆ ไม่ใช่รึ? ไอ้พวกจอมหาแพงสีเพี้ยนน้อยทั้งหลายแหล่

แต่ถ้าจะหิ้วไปแล้ว ลุกค้าคาราวะเลย ก็เห็นเขาหิ้ว MAC กันละท่าน dell ยังไม่เท่าไหร่

OverclockZone Member pann's Avatar

อ่อ ถ้าจะว่าตัวโปรแกรม Photoshop มันมี ออฟชั่น CUDA ของ nVidia นะ ลืมไป

OverclockZone Member tommy5600's Avatar

เขาเคยบอกว่าจอแสดงผล MAC สวยแต่สู้ราคา MAC ไม่ไหวเลยจะมาใช้วินโดว์โดยหวังว่า จอของ DELL (เขาบอกว่าผลิตในอเมกา)และการ์ด NVIDIA จะช่วยได้ แต่ผมว่าการแสดงสีหน้าจอมีส่วนมากในการแต่งภาพและการ์ดแสดงผลก็มีส่วนด้วย ประสิทธิเครื่องไม่ใช่จุดหลักๆ แต่โน๊ตบุกแต่ละแบรนด์ส่วนใหญ่มันผลิตในจีนไม่ใช่หรอครับ การแสดงผลไม่น่าต่างกันเท่าไหร่

งาน process ภาพถ่าย ผมว่าท่านแนะนำเพื่อนให้คบหาเจ้า spyder อุปกรณ์สำหรับ Calibrate มอนิเตอร์มาใช้ดีกว่าครับ

ลองให้เพื่อนท่านศึกษาดูครับ บทความและรีวิว ของ หมอหนก บางหลวง จาก pixpros

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=13664

OverclockZone Member Nawinza's Avatar
    ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000

สำหรับ notebook ซิป nvidia ต้องยอมรับว่ามีปัญหาเรื่องความร้อนมากกว่า AMD (หรือ ATI เก่านั้นแหละ ) ด้วยเหตุประการได้ผมก็ไม่ทราบแน่ชัด เพราะจาก NB อาการจอมืดทั้งหลาย ที่ลูกค้าเอามาให้ซ่อมส่วนมากจะเป็นปัญหาที่ชิปเซ็ตการ์ดจอ โดยเฉพาะ ซิป Nvidia ไม่ว่าซีรีย์ใหม่หรือเก่า นานๆ AMD จะมีมาบ้างแต่ก็เป็นในรุ่นเก่าๆ แต่ถ้าพูดถึงการทำงานกับโปรแกรมประเภท CAD (Computer Aided Design) ซึ่งนอกจากการ์ด Work Station ของทั้งสองค่ายแล้ว การ์ดในตระกูลเล่นเกม ดูเหมือน CUDA ของ Nvidia จะได้เปรียบกว่า โปรแกรมแปลงไฟล์อย่าง Badaboom ก็ใช้ CUDA ของ Nvidia ในการแปลงไฟล์เช่นกัน ซึ่งจะเล่นการ์ดไหนค่ายไหน ลองเลือกๆดูครับ ^^

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

Quote Originally Posted by pann View Post
    งาน process ภาพถ่าย ผมว่าท่านแนะนำเพื่อนให้คบหาเจ้า spyder อุปกรณ์สำหรับ Calibrate มอนิเตอร์มาใช้ดีกว่าครับ

ลองให้เพื่อนท่านศึกษาดูครับ บทความและรีวิว ของ หมอหนก บางหลวง จาก pixpros

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=13664
    กด Like comment นี้เลยครับ >_<!

ว่าแต่ มันราคาเท่าไรครับนั่น ^^;

Quote Originally Posted by eol View Post
    กด Like comment นี้เลยครับ >_<!

ว่าแต่ มันราคาเท่าไรครับนั่น ^^;
    ลองดูครับ มีตั้งแต่ เซตเล็ก - เซตใหญ่ ราคาตามสะดวกเลย ^ ^"

http://www.seedcamera.com/Monitor-Ca...-products.html

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

Quote Originally Posted by eol View Post

เรื่องซอฟแวร์นี่ของ spyder ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ต้องไปใช้ของ color eyes display แทน ดีมากเลยครับ
    Last edited by zaskar27; 9 Dec 2011 at 19:12:42.

OverclockZone Member sonkub's Avatar

จอ MACbook ก็ของ LG จะไปบูชากันทำไม
    CPU ก็ i5 ปลอม
    HDD ก็เป็น Vertex2
    RAM จำยี่ห้อไม่ได้ แต่ไม่ได้ OC มันก็เหมือนๆกัน
    ไม่รุ้เค้าจะบูชากันทำไม บูชา OSX ก็ว่าไปอย่าง

Bookmarks

Bookmarks