overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member w211w211's Avatar

Default [ถาม]ใช้งาน internet บ้าน ขั้นสูง / เรื่อง รวมสายสัญญานเนต มากกว่า 2เส้นเป็นชุดเดียว

เข้าเรื่องเลยครับ ..

บทนำ

เนื่องจากผมใช้งาน internet เล่นเกมส์ server ต่างประเทศ โดยใช้ 3BB 16/1 1เส้น
    ปัจจุบันยังพบปัญหา Lag ในการเล่น จึงอยากหาทางเพิ่ม upload speed จากเดิม 1mb ให้มากขึ้น
    ทั้งนี้ บริเวณบ้านผม สามารถขอ ความเร็วสัญญานได้สูงสุดที่ 16/1 mb เท่านั้นจึงต้องมองหาช่องทาง
    อื่นในการ ขยายสัญญาน ด้าน upload ขณะเดียวกัน 3BB แนะนำ package Premier ซึ่งเป็นท่อที่
    เน้นเล่นต่างประเทศ แต่ก็ติดที่ว่า ค่า download ก็น้อย ไม่ถูกใจ (5/1mb)

คำถามหลัก

เราสามารถ ขอสัญญานเนต มากกว่า 2 สายขึ้นไป และนำมารวบ เป็นสัญญานชุดเดียว โดยค่า
    DL / UL ทั้งหมดของทุกสายถูกผสมรวมกันก่อนจะจ่ายออกมาที่ PC ของเราเพื่อใช้งานให้ได้
    ความเร็วทั้ง DL/UL เพิ่มขึ้น สามารถ ทำได้หรือไม ?

คำถามรอง (กรณีสามารถทำได้)

1. อุปกรณ์ที่ต้องใช้ใน โครงการนี้ มีอะไรบ้าง กรุณาแนะนำ ยี่ห้อ / รุ่น / ราคา

2. ขั้นตอนในการ setup หรือติดตั้ง (ท่านใดสอนเก่ง+ละเอียดและเข้าใจง่าย รบกวนด้วยครับ)

ขอขอบคุณ ท่านผู้มีความรู้ที่สละเวลามาแบ่งปันข้อมูลครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ขอตอบรวมทุกคำถามเลยนะครับ

กรณี Lag เกม มักไม่เกียวกับความเร็วเน็ตครับ แต่จะเกี่ยวกับเส้นทางจราจรไปถึง Server ของเกมonlineนั้นๆครับ... สามารุเทสได้โดยการ ping ไปที่ Server ของเกมOnlineตัวนั้น (ลองทำดูซิครับว่าได้ ping เท่าไหร)

ส่วนเรื่องรวมสายเน็ตหลายสายเป็นสายเดียวนั้น จะไม่มีประโยชน์กับการเล่นเกมคนเดียว/เล่นทีล่ะเกมครับ เพราะเกมมันติดต่อไปServerได้แค่สายเดียวครับ... (แต่ถ้าคิดแบบเปิด bot เล่น 10เกมพร้อมกัน เอออย่างนี้ Multiwan มีประโยชน์)

ส่วนเรื่องอุปกรณ์... คุ่มค่าสุดคือ จัดคอมเป็นServerแล้วลง pfSense ครับ งบสัก 5-6พัน กำลังดี (ถ้าจะถูกกว่านี้ก็ Mikrotik 2-3พันบาท)

แต่ผมว่า คุณต้องทำความเข้าใจก่อนว่า กรณีของคุณ Loadbalance เน็ตหลายสาย อาจไม่ไช่ทางแก้ปัญหาของคุณ ก็ได้ครับ

OverclockZone Member w211w211's Avatar

ping แค่ 50-80 เองครับ

แล้วสมมุติเกิดจาก ping เยอะ แล้วเรามีวิธี
    ลด ping ยังไงบ้างครับ แนะนําด้วยครับ

OverclockZone Member

ใช้ระบบอื่นที่ ping น้อยกว่า ADSL ครับ

Fiber Optic,DOCSIS พวกนี้จะได้ ping น้อยกว่า ADSL
    ส่วน Wireless ก็น้อยกว่าแต่จะแกว่งมาก-น้อย ขึ้นอยู่กับจำนวนคนใช้ที่ Base นั้นๆ
    เอาไปใช้เพื่อเล่นเกมส์อาจจะไม่ถูกใจ (มันจะ lag บางเวลา)

กรณีของท่าน Loadbalance ยังไม่เกี่ยวเน้อ เดี๋ยวจะหลงประเด็น
    แต่ถ้าคิดจะโหลดบิทไปพร้อมกับเล่นเกมส์ => อันนี้ Loadbalance ช่วยได้

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by w211w211 View Post
    ping แค่ 50-80 เองครับ

แล้วสมมุติเกิดจาก ping เยอะ แล้วเรามีวิธี
    ลด ping ยังไงบ้างครับ แนะนําด้วยครับ
    ถ้า ping น้อย แล้วยัง Lag

ก็แสดงว่า Server ของเกม Online ที่เล่นนั้น มันช้าที่ตัวเซอร์เวอร์เองครับ(อาจคนเล่นเยอะจนเต็มแบนวิส, หรือคิวข้อมูลเต็มจะเกิด Lag) น่าจะเป็นสาเหตุเชิงประสิทธิภาพของ Server ฝั่งโน้นมากกว่า ที่ฝั่งเน็ตบ้านเราครับ

ว่าแต่คุณเล่นเกมอะไร, เล่นแบบไหน, เปิดBotตีกันเองเปล่า...???

Bookmarks

Bookmarks