Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามคนเล่น SWAN M50W ครับ ^^ แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามคนเล่น SWAN M50W ครับ ^^ แนะนำหน่อยครับ

กำลังจะได้มาครอบครองครับผม แต่อยากถามว่า ผมควรทำไรเพิ่ม เพื่อให้ได้เสียงที่ดียิ่งขึ้น
    คือผมมี sb0460อยุแล้วยังไม่โม
    อยากให้แนะนำ
    -dac หน่อยครับ ว่ามีแบบไหนบ้าง dacมันต่อกะซาวกาด แล้วdacต่อกับลำโพงอีกทีรึป่าว หรือ dac ต่อจากคอมต่างหากแล้วต่อจากลำโพง
    -สายสัญญาณ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องสายอะครับ อยากให้แนะนำหน่อยครับ แนวเพลงที่ฟัง ผมไม่รู้อะครับ มันเรยอกว่าไรกลาง เบส แหลมไรงี้ ผมบอกเปงชื่อศิลปินละกันครับ พวกเพลงในซีรี่ glee อะครับ adele , bruno mars , justin bieber , katy perry , และ Hiphop นิดหน่อยครับ :")

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม

Love Swan :")

ลำโพง M50Wผมใช้อยู่กับซาวน์การ์ด X-Fi Xtreme Music ใช้อุปกรณ์เดิมๆที่แถมมาทุกอย่างทั้งสายลำโพง สาย Mini ก็เดิมๆ แต่ก็พอใจแล้ว
    แต่ถ้าท่านเบิร์นไปซัก 50 ชม.แล้วยังไม่พอใจอยากจะให้ดีขึ้นอีก ก็เปลี่ยนสายลำโพง สาย Mini ในOCZก็มีให้บริการอยู่หลายเจ้า ลองปรึกษาดูก่อนครับ

ความเห็นส่วนตัว : ถ้าไม่ซีเรียสมากเรื่องฟังเพลงผมว่า X-Fi ก็รีดออกได้มากโขแล้วครับ เรื่องDACผมไม่ชำนาญรอท่านอื่นละกันครับ

Comment

มัน มี DAC ในตัวอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ เห็นเค้าว่ากัน

เปลี่ยน สายลำโพง ลองแบบราคาถูกอย่าง Monster XP เมตรละ 30 บาท(หาดูในนี้) ว่าเสียงเปลี่ยนไปไหม

แล้วก็ เบิร์นครับ เปิดฟังไปเรื่อย หาไฟล์ที่ ละเอียด(Bitrate สูง)

แล้วค่อยว่ากันอีกที อิอิ

Comment

xp สูสีกับสายแถมของ swan ครับ

Comment

M50W ไม่มีDACในตัวครับ สายลำโพงด้านที่ต่อกับลำโพงเป็นแบบเปลือยธรรมดา แต่ด้านที่ต่อออกจากซับเป็นแบบRCA ครับ

เรื่อง DAC , สายลำโพง ,สายสัญญาณ ปรึกษาท่าน TroRuwA ได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^
            แต่ผมเหงบางกระทู้ ประมาณว่าต้องลำโพงสายยี่ห้อนี้ ถึงจะเหมาะกับแนวเพลงที่ฟัง ผมก็เลยอยากมีความรู้ว่า เพลงแนวที่ผมฟัง สายของอะไรดีอะครับ แล้วต้องเปลี่ยนสายทั้ง mini3.5mm , สายลำโพง , สาย AC เลยใช่ปะครับ

Comment

สายลำโพงกับ swan ให้ของดีพอประมาณมาอยู่แล้ว
              ผมแนะนำว่าอยากให้ลองใช้ของเดินจนพ้นเบินไปก่อนครับ
              ส่วนถ้าอยากเล่น dac ให้ลองดู musiland ครับ มันเข้ากันกับ swan มากครับ
              แล้วพอพ้นเบินค่อยมาลองดูว่าเรายังอยากได้อะไรเพิ่มอีกครับ
              ถึงตอนนั้นไม่แน่ว่าอาจจะต้องเปลี่ยนลำโพงก็ได้ (เพราะเปลี่ยนใจเปลี่ยนแนว 555)

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                xp สูสีกับสายแถมของ swan ครับ
                ผมก็ เพิ่งทราบ เห็นหน้าตัดมันใหญ่ดีครับ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                  สายลำโพงกับ swan ให้ของดีพอประมาณมาอยู่แล้ว
                  ผมแนะนำว่าอยากให้ลองใช้ของเดินจนพ้นเบินไปก่อนครับ
                  ส่วนถ้าอยากเล่น dac ให้ลองดู musiland ครับ มันเข้ากันกับ swan มากครับ
                  แล้วพอพ้นเบินค่อยมาลองดูว่าเรายังอยากได้อะไรเพิ่มอีกครับ
                  ถึงตอนนั้นไม่แน่ว่าอาจจะต้องเปลี่ยนลำโพงก็ได้ (เพราะเปลี่ยนใจเปลี่ยนแนว 555)
                  พอดีผมซื้อต่อจากบอร์ดนี้แหละครับ ผมว่าคงไม่ต้องเบิร์นแล้ว 55++ แล้วที่ท่านว่าเปลี่ยนลำโพง ผมเลือกไม่ถูกแนวที่ผมฟังหรอท่าน

Comment

Originally posted by manavoid View Post
                    พอดีผมซื้อต่อจากบอร์ดนี้แหละครับ ผมว่าคงไม่ต้องเบิร์นแล้ว 55++ แล้วที่ท่านว่าเปลี่ยนลำโพง ผมเลือกไม่ถูกแนวที่ผมฟังหรอท่าน
                    เปล่าครับผมแซวเล่นว่าต่อไปท่านอาจจะเปลี่ยนแนวเพลงไงครับ
                    swam m50 ก็ฟังแนวที่ท่านต้องการได้ครับ
                    ทีนี้ถ้าถามผมว่า dac กับ SC อะไรดีกว่า
                    ถ้าฟังเพลงเน้นหนุกๆในราคาระดับนี้ผมว่า SC ได้เปรียบครับ
                    แต่ถ้าฟังเพลงเอาแบบอารมณ์สุนทรีย์ยังไง DAC ก็ได้เปรียบครับ
                    ส่วนเรื่องเปลี่ยนสายค่อยว่ากัน ลองฟังไปก่อน

Comment

เปล่าครับผมแซวเล่นว่าต่อไปท่านอาจจะเปลี่ยนแนวเพลงไงครับ
                      swam m50 ก็ฟังแนวที่ท่านต้องการได้ครับ
                      ทีนี้ถ้าถามผมว่า dac กับ SC อะไรดีกว่า
                      ถ้าฟังเพลงเน้นหนุกๆในราคาระดับนี้ผมว่า SC ได้เปรียบครับ
                      แต่ถ้าฟังเพลงเอาแบบอารมณ์สุนทรีย์ยังไง DAC ก็ได้เปรียบครับ
                      ส่วนเรื่องเปลี่ยนสายค่อยว่ากัน ลองฟังไปก่อน
                      ขอบคุณครับท่าน ลองฟังก่อน ^^

Comment

ผมลองเปลี่ยนสายลำโพงและสาย Mini to mini เป็นของ Monster ดูแล้วครับ เสียงแหลมจะดีขึ้น รายละเอียดจะมีขึ้นมาอีกหน่อยครับ
                        แต่สายเดิมจะฟังแล้วนุ่มนวลกว่าครับ ใช้ DAC Musiland 01 US ด้วยอีกตัวครับ

Comment

ถ้าจะให้แนะนำจากที่ผมใช้จริงๆ ผมว่าที่มีมันก็โอเคแล้วครับ ลำโพงมันทำมาบาลานซ์ ส่วน sc ที่ท่านมีก็สมส่วน จะเปลี่ยนก็มีแต่สาย mini to mini พยายามอย่าหาสายที่เน้นเบสครับ พอพ้นเบินแล้ว เบสมันจะมีมวลนุ่มมาก ถ้าเอาสายที่เน้นทางหนัก แน่น เบสจะมวลสูงมาก ส่วนตัวผมได้สายมาผิดแบบ ไปสั่งสาย mini to rca เพื่อต่อเข้ากับ dac เป็นสาย qed ตัวที่เน้น เสียง กลางชัด และเบสแน่น ทำให้มวลเบสหนามากแต่ก็นุ่มครับ แล้วแต่คนชอบด้วย ส่วนตัวผมไม่ชอบเบสมากนักเพราะเน้นฟังเพลงหลายๆแนว แต่ก็ยังไม่เน้นเบสเพราะ เบสที่มีให้ยังไปหมุนไม่สุดเลย ปัจจุบัน ผมหมุนไปราวๆ 1/8 ของตัวปรับเบสเองครับ
                          ถ้าจะแนะนำเรื่อง dac ต่อเข้าคอม คือมันเป็น usb อยู่แล้วอะครับ ถ้าจะหาสายก็ต้องเป็น mini to rca เพื่อต่อจากลำโพงเข้า dac แต่จะไม่ผ่าน sc แล้วนะครับ
                          ส่วนถ้าจะเปลี่ยนสาย ผมก็แนะนำสาย Ixos แพงหน่อยแต่คุ้มครับ แต่ปัจจุบัน ผมเองยังหาสายตัวนี้ไม่ได้เลย อยากได้มากๆ ราคาคุณแซ็คขาย 1350 แต่ของขาดตลาดครับ สั่งไม่ได้
                          เสียงของสายตัวนี้ช่วยได้มากสายอยู่แนวเสียง แหลมหวานคม กลางชัดสะอาด ครับเบสจะเพิ่มออกแนวนุ่ม ไม่มีมวลมาก สายอื่นๆก็แล้วแต่ครับ ส่วนตัวที่ผมใช้เปลี่ยนสายไปก็มีสาย mini to rca และสายลำโพง แต่ถ้าจะเปลี่ยนสายลำโพงจริงๆ ของมันก็ดีอยู่แล้ว เพราะถ้าจะเปลี่ยนเอาความต่างและเพิ่มคุณภาพจากสายเดิม สายที่จะเปลี่ยนก็ตกราคาราวๆ เมตรละ 300 +ค่าหัวอีก อื้อเลยครับ

สรุปเลยนะครับ ทุกอย่างที่มาให้และที่ท่านมีมันดีอยู่แล้ว ถ้าจะไปต่อ ต้องพ้นเบิร์น ลำโพงตัวนี้ แม้พ้น 100ช.ม. ไปแล้ว แต่เท่าที่ผมสังเกตุ ลำโพงผมผ่านช่วง 200 ช.ม. เสียงจะดีขึ้นอีกระดับ แบบว่า ไม่เบิร์นกับ เบิร์นไป 200ช.ม. มันเด่นชัดมากครับ ถ้ายังไม่พอใจ ลองเปลี่ยนสาย mini to mini ครับเพราะสายที่ให้มา มันธรรมดาและมีสัญญานรบกวนมากอยู่ครับ
                          แต่ถ้าจะไปต่อจริงๆ ผมแนะนำหลังไมค์ได้ครับ เพราะตอนนี้ผมฝังใจกับ swan ไปเรียบร้อยแล้ว เตรียมเก็บงบเล่น M200MKIII ละครับ ไปฟังที่ร้านคุณหมูหวานอยากยกกลับห้อง ><

Comment

แล้วswan M50w ตัวนี้แหมาะกับแนวเพลงหนักๆ เช่น rock , metal , progressive matal มั้ยครับ

Comment

Originally posted by tazzila View Post
                              แล้วswan M50w ตัวนี้แหมาะกับแนวเพลงหนักๆ เช่น rock , metal , progressive matal มั้ยครับ
                              จริงๆแล้วก็เหมาะเกือบทุกแนวครับ ส่วนตัวแล้วถามว่า ร็อค เมทัล หรือโพรเกสซีพ เองก็เหมาะมากครับ ด้วยซับที่ให้มาถ้าได้ลองฟังแล้วไม่ผิดหวังครับ
                              ถ้าพูดง่ายๆ ลำโพงชุดนี้อาจจะไม่ได้สร้างมาเพื่อให้สุดยอดอลังการเวลาฟังแนวใดๆ หรือแนวนั้นเน้นๆ แต่ของขวัญที่แถมมาคือ มันสามารถตอบสนองความต้องการ
                              ด้านการฟังในทุกๆแนวได้อย่างลงตัวมากที่สุดครับ ผมพูดไปก็คงไม่เห็นภาพ ถ้ามีโอกาศต้องไปลองฟังที่พันทิพย์ร้านคุณหมู่หวานครับ (Hifilover) จะดีที่สุด ลองให้เค้าเป็นหลายๆแนวให้ฟังก็ได้ครับ รับรองว่าโดนใจทุกแนว ^^

Comment

Working...
                              X