overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member nung1222's Avatar
    Tel:082-6442641

Default พอดีจะทำ Slotwave อ่ะครับ อยากอยากรู้ว่าทำไมต้องใช่ อลูมิเนียม สี่เหลี่ยม

ไปต่ามไปอ่านมาหลายที่แล้ว แต่ไม่รู้เลยว่าทำไมเค้าถุงเอา ท่อ อลูมิเนียม สี่เหลี่ยม มาทำเป็นเสา

จากที่ผมไปท่านเรื่องพวกคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ไม่แน่ใจว่ามันใช่การนำเอา ทษฏี การสะท้อนรึป่าวครับ

อยากรู้ว่า มันคำนวนเครื่องความแรงของคลื่น สำหรับ Slotwave ยังไง

ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ ^^

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ลอก ฝรั่งมาทั้งนั้น

หาคนอธิบายลำบาก

คงต้องทดลองเองว่า เอาท่อกลมมาใช้แล้วเป็นยังไง

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

เพราะมันมีด้านแบนไงครับ โดยปกหน้าตัดสีเลี่ยม ก็จะเป็นรูปสีเหลียมผืนผ้า

โดยด้านกว้าง(ด้านที่มีร่อง)ก็จะมีผลกึ่งๆจะคล้ายเสาพาเนล จึงมีผลในแง่เล็งทิศได้(เล็งระนาบแผ่กระจายคลื่นได้)

และด้านหลัง(ด้านที่ไม่มีร่อง)จะทำหน้าที่สะท้อนคลื่นให้ตัวเองได้(สะท้อนทั้งส่งและรับ)

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ลอก ฝรั่งมาทั้งนั้น

หาคนอธิบายลำบาก

คงต้องทดลองเองว่า เอาท่อกลมมาใช้แล้วเป็นยังไง

ถ้าเอากลมมาเจาะร่อง มันก็จะมีผลแทบไม่ต่างจากเสา Omni dbสูง ครับ...(จะได้เสาOmniที่เข้มไปทางด้านที่เจาะร่อง แต่ก็แผ่กระจายรอบตัวอยู่ดี บังคับ 180องศา ไม่ได้)

แต่จริงๆ Slotwave ก็ไม่ไช่180องศานะ มันจะราวๆ 180-270 องศา

* แต่ถ้าให้พูดตรงๆ ผมว่า loco m2 แรงกว่าเยอะ (เมื่อพิจารณาแล้ว Slotwave+WifiRouter/AP มันจะราคาแพงกว่า loco m2 อีกนะ)
    Last edited by Dokmai; 9 Dec 2011 at 21:07:26.

OverclockZone Member nung1222's Avatar

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    เพราะมันมีด้านแบนไงครับ โดยปกหน้าตัดสีเลี่ยม ก็จะเป็นรูปสีเหลียมผืนผ้า

โดยด้านกว้าง(ด้านที่มีร่อง)ก็จะมีผลกึ่งๆจะคล้ายเสาพาเนล จึงมีผลในแง่เล็งทิศได้(เล็งระนาบแผ่กระจายคลื่นได้)

และด้านหลัง(ด้านที่ไม่มีร่อง)จะทำหน้าที่สะท้อนคลื่นให้ตัวเองได้(สะท้อนทั้งส่งและรับ)
    แล้วพวกที่ 8+8 ล่ะครับ มีร่องทั้ง 2 ด้านทะลุกันได้

พวกนี้จะเป็นแบบรอบทิศทาง

แสดงว่ารองที่เจาะรูนั้น เป็นการทำบังคับทิศทาง ให้คลื่นออกผ่านรูนั้นไปหรอครับ

ที่เค้าบอกว่า คลื่นแม่เหล็กมันจะวิ่งอยู่ที่ผิวอลูมิเนียมเท่านั้น มันยังไงครับ อธิบายทีครับ ??

...

ขอตอบด้วยคาวรู้อันผิวเผินนะครับ เพราะผมเคยทำเสา Slotwaveมาแล้ว แต่ไม่สำเร็จ (คือมันแรงสู้กะละมังไวไฟผมไม่ได้) ตอนนั้นก็เลยพอได้เรียนรู้ว่า "ตรูโง่จริงๆ" เพราะSlotwaveมันเล็งทิศ(เป็นด้าน)ได้ แต่มันเล็งทิศเป็นกรวยไม่ได้

ต้องทำความเข้าใจอย่างนึงก่อนว่า Slotwave มันรับ/ส่งสัญญานได้อย่างไง...
    ก็ตรงร่องที่เราเจาะนั้นล่ะครับ ที่ขอบร่อง(เล็กๆ)ด้านช้ายและขวาตรงนั้นของแต่ล่ะร่อง คือ จุดบริเวณที่เหนียวนำสัญญาณรับและส่ง (รูร่องไม่รับส่งสัญญานนะ แต่ขอบสันรูร่องช้ายขวาในแต่ละรูนั้น..ต่างหาก)

ถ้าตามหลักการเลย ตวามสูง(แนวยาว)ของรูร่อง(แต่ล่ะร่อง) จะต้องยาวเทา ความยาวคลื่นของ Wifi... ถ้าจิตตนาการบันเจิดสักหน่อย สันขอบรูร่อง แต่ล่ะร่องก็จะมำงานคล้ายๆเสา Omni อันน้อยๆ (แล้วคุณก็เอา Omni อันน้อยๆหลายๆอันมาเรียงในแนวดิ่ง)

ส่วนเสาที่เจาะสองด้านนั้น ก็หวังผลว่ามี"สันรูร่อง"ทั้งสองด้านไงครับ (จะได้มีOmniน้อยๆเรื่องกันในแนวดิ่ง ทั้งสองฝั่งของเสา)
    แนวยิงคลื่นที่ได้ มันไม่รอบทิศทางนะครับ แต่จะเป็นทำนองรับส่งได้สองด้านมากกว่า แล้วพลอยได้ในด้านแคบนิดหน่อย (แต่จริงๆต้องหวังผลหน้าหลัง)

มองจาก Top View นะ

ส่วนเรื่องสูตรคำนวณ ผมยอมแพ้เลยครับ (ผมว่า ฝรั่งเขาก็ลองผิดลองถูก มากกว่าลอกกระดาษครับ จนได้มาเป็นต้นแบบ แล้วก็ลอกๆตามกันมา)

หารูปจากฝรั่งมาให้ดู เป็นผ่าเสา Omni

http://www.digdice.com/nynex-omni-15-db-wifi-antenna/

ดูรูปนี้ครับ เป็นแกนกลางของเสา Omni 15dbi

คุณสังเกตุแกนกลางของมันไม๊ มันก็เป็นปล่องๆ"ยักไปยักมา"... นี่ล่ะ คือที่มาของรูเจาะร่องของ Slotwave มันก็เอาหลักการนี้ไปประยุกต์ครับ
    Last edited by Dokmai; 10 Dec 2011 at 05:02:23.

OverclockZone Member

ผม ขายอยู่ สนใจไหมครับ เอาไปศึกษาดูนะครับ มี แบบ 16 กับ 32 นะครับ

Quote Originally Posted by joeza View Post
    ผม ขายอยู่ สนใจไหมครับ เอาไปศึกษาดูนะครับ มี แบบ 16 กับ 32 นะครับ
    ไม่เอาของขาย
    แต่ขอสูตร หรือขอแบบ เลยได้ไหมครับ

ถ้าท่านไหนทำใช้เองได้ ก็จะได้ส่งเสริมเป็นวิทยาทาน
    ส่วนถ้าท่านไหนไม่สะดวก เขาก็จะซื้อของสำเร็จรูปมาใช้อยู่ดี...

ถ้าเกิดเราทำ ร่องให้มันใหญ่ขึ้น มันก็จะส่งได้กว้างขึ้น (ในระยะเดียวกันกับ รูปเดิม) แต่มันจะทำให้คลื่นสั่นลงใช่ป่ะ ผมเข้าใจถูกป่ะ

Quote Originally Posted by nung1222 View Post
    ถ้าเกิดเราทำ ร่องให้มันใหญ่ขึ้น มันก็จะส่งได้กว้างขึ้น (ในระยะเดียวกันกับ รูปเดิม) แต่มันจะทำให้คลื่นสั่นลงใช่ป่ะ ผมเข้าใจถูกป่ะ
    ไม่รู้ซิ.. มันอาจเหนียวนำจนท่วมตัวเอง หักล้างหมดก็ได้... เรื่องแบบนี้โปรแกรมซิมูเลเตอร์ยังถือว่าเป็นเรื่องมหาหินเลยครับ...
    ผมเข้าใจว่า Slotwave ยังไม่มีสูตรคำนวนสำเร็จตายตัวนะครับ ไม่เหมือนyagi หรือพาราโบลิค ที่มีสูตรคำนวนแล้ว(แต่ก็ยังต้องทดลองก่อนใช้งานอยู่ดี)

สรุปคือ คำนวน+ลองผิดลองถูก = ผลงานครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    ไม่รู้ซิ.. มันอาจเหนียวนำจนท่วมตัวเอง หักล้างหมดก็ได้... เรื่องแบบนี้โปรแกรมซิมูเลเตอร์ยังถือว่าเป็นเรื่องมหาหินเลยครับ...
    ผมเข้าใจว่า Slotwave ยังไม่มีสูตรคำนวนสำเร็จตายตัวนะครับ ไม่เหมือนyagi หรือพาราโบลิค ที่มีสูตรคำนวนแล้ว(แต่ก็ยังต้องทดลองก่อนใช้งานอยู่ดี)

สรุปคือ คำนวน+ลองผิดลองถูก = ผลงานครับ
    ใช่ครับ พี่ดอกไม้

อ่าครับ แล้ว ผมอยากทราบว่า มันพอมีโปรแกรม อะไรที่ใช้คำนวน เรื่องพวกนี้ป่ะครับ

OverclockZone Member plaloma's Avatar

มีแต่สูตร...ที่ทำตามๆกันมาครับ
    ยังมีเสาอีกหลายชนิดที่น่าสนใจ มีเวลาว่างๆก็ลองหาวัสดุที่มีในบ้านเรามาสร้างดูครับ แล้วเลือกสร้างแบบที่เราต้องการนำไปใช้งานว่า...จะเอารูปร่างของคลื่นเป็นแบบไหนถึงเหมาะกับการใช้งานของเรา
    1.Omnidireccionales 2.Direccionales 3.Sectoriales / Panel
    (สำหรับผมชอบBiquad Antenna สร้างง่าย สัญญาณออกมาดี คลื่นก็สวย)

แบบยากิ
    Last edited by plaloma; 19 Dec 2011 at 10:11:03.

ถ้าถามโปรแกรม ก็นึกถึง mathlab ได้เลย (555+ หัดโปรแกรมยากกว่าทำเสาอีก)

เรื่องเสาคุณเคยสงสัยไหมว่าทำไม มันต้องทำขั้ว เป็นรูป4เหลียมเอียงๆกันด้วย ทำไมไม่ทำเป็น6เหลียม 8เหลียม ล่ะ

คำตอบ คือ คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า มันเหนียวนำตัวเองเป็นทอดๆ90องศา(โดยหลักการนะ) เราก็เลยทำขั้วตัวรับ ให้หักมุม 90องศา โดยหวังวา จะเพิ่มโอกาสไห้เหนียวนำสัญญาณกับลวดตัวรับ ได้มากขึ้น

หารูปจากฝรั่งมาให้ดู เป็นผ่าเสา Omni

http://www.digdice.com/nynex-omni-15-db-wifi-antenna/

ดูรูปนี้ครับ เป็นแกนกลางของเสา Omni 15dbi

คุณสังเกตุแกนกลางของมันไม๊ มันก็เป็นปล่องๆ"ยักไปยักมา"... นี่ล่ะ คือที่มาของรูเจาะร่องของ Slotwave มันก็เอาหลักการนี้ไปประยุกต์ครับ
    แกนสีทองๆนั้น ใช้อะไรทำอ่ะครับ

แล้วพวกเส้นทองแดงนั้น ซื้อที่ไหนหรอครับ หรือว่าปอกมาจากสายไฟ

คิดว่าเป็น ปลอกทองแดงนะ
    แต่ผมว่ามันจะเป็นปลอกอะไรก็ได้ครับ แต่ของให้นำไฟฟ้าได้ดีๆ (ย่ำว่าต้องนำไฟฟ้าได้ดีๆ) เพราะเมื่อคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า(คลื่นวิทยุ/คลื่นไวไฟ)มาเหนียวนำกับเสาอากาศ มันจะเกิดเป็นสัญญาณไฟฟ้า(ที่แสนจะอ่อนเบา) ฉะนั้นถ้าหาตัวนำไฟฟ้าที่ดีๆ ต้านทานน้อยๆ ก็จะช่วยนำสัญญาณไวไฟที่เข้มข้นได้มาขึ้นครับ (แต่จะเอาทองคำ หรือเงินแท้ ก็เวอร์ไป... เขาเลยใช้ทองแดงเพราะหาง่ายสะดวก)

*ในรูป อาจเป็นปลอกอลูมีเนียมซุปทองแดงก็ได้นะ เพราะอิเล็กตรอนจะวิ่งที่ผิวตัวนำ ทองแดงไม่ต้องหนาก็ได้ แต่ถ้ามีผิวเยอะๆก็นำอิเล็กตรอนได้ดีขึ้น... อันนี้ไม่พูดในมุมของกระแส/แรงดันสูงๆนะ เพราะมันเป็นแค่เสาอากาศ...

ถ้าคุณจะซื้อลวดทองแดง เบอร์เล็ก เบอร์ใหญ่ ที่บ้านหม้อมีครับ... (แต่อย่างในรูป คงเป็นของสั่งทำ... บ้านหม้อก็คงมีนะแต่น่าจะหายาก)
    Last edited by Dokmai; 18 Dec 2011 at 22:22:43.

OverclockZone Member hitzrer's Avatar

ทองแดง กับอลู นี่อย่างไหนดีกว่าครับ
    อยากลองทำเล่นมั่ง..

Quote Originally Posted by hitzrer View Post
    ทองแดง กับอลู นี่อย่างไหนดีกว่าครับ
    อยากลองทำเล่นมั่ง..
    - ทองแดงดีกว่า แต่น้ำหนักเยอะ.. หาของทำยากกว่า... สนิมด้วย

- อลูมีเนียม ถ้าเลือกที่เนื้อดีๆ ก็ทำได้ดีเช่นกัน ด้อยกว่ากันนิดเดียว (ก็เลยนิยมใช้อลูมากกว่า)

ถ้าอยากลองทำ ก็แล้วแต่รูปแบบเสาครับ อาจเลือกใช้วัสดุที่เหมาะสมตามจุดต่างๆ เช่น ถ้าทำ พาลาโบลิด(ทรงจานดาวเทียม) ก็ใช้อลูมีเนียมทำจานสะท้อน แล้วใช้ทองแดงทำเขี้ยวรับสัญญาณ... แต่ถ้า Slotwave ใช้อลูมีเนี่ยมดีกว่า (ถ้าใจกล้าก็เอาเหล็กกล่องทำเลย หุหุหุ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks