Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน้ตบุ้คเล่น wireless ไม่ได้ มันขึ้น limited or no connectivity บน ทาสบาร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน้ตบุ้คเล่น wireless ไม่ได้ มันขึ้น limited or no connectivity บน ทาสบาร์

ได้เอาโน้ตบุ้คเอเซอร์ไปเล่นเน็ตไวไฟในมหาลัย แต่อยู่ดีๆก็เล่นไม่ได้ พอไปถามคนอื่น เขาก็ยังเล่นได้ปกติ เลยอยากทราบว่าเปนเพราะอะไรครับ
    ขั้นตอนการต่อเนตไวไฟของผมมีดังนี้

สักพัก มันก็ไม่ขึ้นอะไรเลย

พอลองหลายครั้งมันขึ้น ดังนี้

พอคลิกรีแพร์ มันขึ้นว่า

ผมงงมากๆว่ามันเกิดจากอะไร ผมแค่เล่นเวบธรรมดา ไม่ได้ปรับค่าอะไรเลย โน้ตบุ้คของคนอื่นเขายังเล่นได้ปกติ
    และคิดว่าไม่น่าจะโดนไวรัส เพราะไม่ได้โหลดอะไรมั่ว
    จำได้นิดนึงว่า มีการอัพเดทคอมตอนไกล้จะปิดเครื่อง ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมคับ

รบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญโปรดเมตตาผมด้วยนะคับ ผมจำเปนต้องใช้เร่งด่วน
    กราบขอบพระคุนมากๆคับ

ปล. ถ้าใครเมตตาช่วยแล้วแก้ปัญหาได้ เดี๋ยวจะตอบแทนเปนค่าโทรศัพท์40บทันทีคับ ใครที่ช่วยแก้ปัญหาได้ ฝากเบอร์ไว้ด้วยคับ
    จะโอนไห้ทันทีคับ ขอบคุนคับ

ลองหาตำแหน่งที่ สัญญานแรงกว่านี้ (ใกล้ access point) อาจจะเป็นที่ภาครับของ wifi notebook ไม่แรงพอ

Comment

เล่นได้แล้วคับ

เมื่อวานและหลายวันก่อน มันเชื่อมต่อเครื่อข่ายที่ว่าไม่ได้ มันขึ้น limited or no conectivity พอไปถามคนอื่น เขาบอกว่าเล่นได้
      มาวันนี้ไปถามอีก หลายคนบอกว่าเล่นไม่ได้ และเชื่อมต่อนานมาก แต่บางคนยังเชื่อมต่อได้
      และมีคนนึงเขาใช้แมค เขาบอกว่า เชื่อมต่อแป้บเดียว ผมก้อไม่รู้ว่าเขาเชื่อมต่อแบบไหน

พอรีเฟชอีกที ทีนี้ มันขึ้นชื่อเครือข่ายไหม่อีกอันนึง ซึ่งไม่เคยเหนมาก่อน
      ลองเชื่อมต่อดู ปรากฏว่า หน้าเวบล้อกอินเดัียวกัน ลองใส่ยูสเวอร์และพาสดู แล้วเชื่อมต่อได้ ดีใจเอ้ยดีใจจัง

สรุบว่า การที่เครื่องผม หรือบางคน เชื่อมต่อไม่ได้วันก่อน คงเปนเพราะชื่อเครือข่ายเดิมมีัปัญหา
      อาจเปนเพราะกำลังปรับปรุงรึเปล่า ไม่ได้เปนที่โน้ตบุ้คของเรา
      โล่งอกไปที

Comment

เต็ม คนเล่นแยอะ

Comment

access point ตัวนั้นอาจจะมีปัญหา ค้าง หรือ รวน หรือ ทำงานหนัก จนเกิด แฮงค์ แล้วไม่ได้ตั้งรีบูตเอาไว้ ทุก ๆวันจะให้มันทำการรีตัวเอง 1 หน จะช่วยได้เยอะ

Comment

ผมก็เคยมีปัญหาเหมือนกัน ผมเล่นอยู่หอพัก มันมีคนเอาโน็ทบุ๊กไปต่อสายแลนเข้ากับ Access Point แล้วไปเปลี่ยนชื่อไวเลสกับพาสเวิร์ด (แต่เราก็สามารถใช้พาสสเวิร์ดเดิม Connect เข้า้ไปได้) เราจึงเล่นเน็ตไม่ได้แต่บางครั้งก็เล่นได้ ผมจึงโทรไปถาม ISP ผมบอกให้เขาเปลี่ยนชื่อไวเลสกับพาสเวิร์ดใหม่ เขาก็เปลี่ยนให้ผมใหม่ จากเน็ตที่เล่นไม่ได้ติด limited or no conectivity กลับเล่นได้ ตอนนี้ผ่านมาเกือบเดือนละ ยังไม่มีปัญหาเลย

Comment

Working...
            X