overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member Aek_CM's Avatar
    เชียงใหม่ - สระบุรี

Default ผมขอปรึกษาเพื่อนทุกคน เกี่ยวกับการเคลม mb ที่ synnex หน่อยครับ

คือเรื่องเป็นอย่างนี้ครับ
    ผมเอา asus p8p67 m pro ไปเคลมกับ synnex ตั้งแต่ วันที่ 10/8/2554 และแล้ววันที่ 17/10/2554 synnex ส่ง sms มาบอกผมว่า
    mb ที่ส่งเคลมไว้ เรียบร้อยแล้ว ให้ไปรับของได้ ผมเลยบอกว่า synnex ลพบุรีผมไม่สะดวกเข้าไปเอา เพราะน้ำท่วม เลยให้ส่งมาที่ synnex เซียรังสิตแทน

พอวันนี้ 9/12/2554 เซียรังสิตเปิด เลยรีบเข้าไปเอา ผลปรากฏว่า ศูนยใหญ่ส่ง mb เป้นรุ่นนี้ให้ผมแทน asus p8h67 m pro ผมบอกว่าไม่ใช่รุ่นนี้ คิดดูนะครับ รอมา 4 เดือน ดันส่ง mb
    คนละรุ่นให้ผมแทนซะงั้น ผมเลยไม่ยอมรับและโวยวายนิดๆ เขาเลยบอกว่าจะส่ง asus p8p67 m pro ให้ผม ซึ่งตอนแรกบอกผมว่าที่ 0 ใหญ่ไม่มีบอร์ดรุ่นนี้ แต่พอผม
    โวยวายนิดๆเลยบอกว่ามีซะงั้น แต่ของจะถึงมือผมประมาณพรุ่งนี้ แต่ผมลองเช็คใน web synnex โดยเช็คจากเลขที่ส่งซ่อม ผลปรากฏว่า sn ของบอร์ดที่ส่งกลับมาให้ผมนั้น
    เป็น sn ของบอร์ดที่ผมส่งไปเคลม ซะงั้น ซึ่งตอนแรกเขาบอกว่าซ่อมไม่ได้ ตอนนี้เลยต้องรอลุ้น พรุ่งนี้ว่า บอร์ดที่ส่งกลับมาให้ผมนั้น เป็นตัวเดิมที่ผมส่งเคลมหรือเปล่า และต้องลุ้นอีกว่า
    มัน ส. ใช้งานได้ไหม หรือว่าเป็นการตัดปัญหาเฉพาะหน้าของ synnex และผมลองเอา sn ของบอร์ดที่ส่งกลับมาให้ผม ลองไปเช็ค Serial Number ที่ web synnex แล้วปรากฏว่า เช็คข้อมูลไม่ได้ครับ

ผมเลยอยากจะปรึกษาเพื่อนๆทุกๆคนว่า ผมควรจะทำยังงัยดี

- ถ้าหาก mb asus p8p67 m proที่ส่งกลับมาให้ผมนั้น เป็นตัวเดิมที่ผมส่งเคลม ซึ่งถ้ามันใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ผมก็ยินดีมากครับ
    ปัญหาคือ ถ้าหาก mb ที่ส่งกลับมาให้ผมและเป็นตัวเดิมที่ผมส่งไปเคลม และยังมีอาการเสียเหมือนเดิม ง่ายๆคือ ส่งตัวเดิมที่เสียที่ผมส่งเคลมกลับมาให้ผม เพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

ผมควรจะทำยังงัยดีครับ เพราะการเดินทางไปเคลมที่ เซียรังสิตแต่ละครั้ง ผมต้องเดินทางไปกลับ รวมแล้วประมาณ 200 กิโลเมตรครับ และเสียเวลาและค่าใช้จ่าย เป็นพันเลยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ขายทิ้งแล้ว ซื้อใหม่มาใช้ หาประกันเจ้าอื่น

OverclockZone Member sonkub's Avatar

เพราะมันคือ Synnex ซินะ
    ตอนนี้เป็นยุคมืดของ synnex ละมั้ง
    ว่าแต่ asus ก็ดันมีแต่ synnex ด้วยซิช่วงนี้
    เดินหา M5A99X EVO ก็เจอแต่ synnex ไม่กล้าใช้อะ

OverclockZone Member jim_java's Avatar

ยกเคสไปประกอบต่อหน้าพนักงานเลยครับถ้ามันยังเสียก็โวยให้สุดๆไปเลยเพราะแสดงว่าตั้งใจถ่วงเวลา ไม่ต้องไปยอม หรือไม่ก็ขอเป็นเงินคืน สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ อิอิ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

เออ น่าจะมีกฏหมายมาช่วยบ้างนะ เรื่องระยะเวลาในการเคลมสินค้า ถ้าส่งไปนานเกิน 1 สัปดาห์ ต้องมีตัวสำรองให้ใช้ที่คล้ายรุ่นเดิม ใช้กับของเดิมได้
    ถ้าเกิน 1 เดือน ปรับค่าเสียเวลา

OverclockZone Member Aek_CM's Avatar

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    ขายทิ้งแล้ว ซื้อใหม่มาใช้ หาประกันเจ้าอื่น
    พรุ่งนี้ถึงจะได้บอร์ดครับ และต้องลุ้นอีกที่ว่าตัวเดิมที่เสียหรือเปล่าแต่เช็ค sn แล้วมันตัวเดิม
    แต่ไม่รู้ว่าเขาซ่อมหรือยัง ถ้าตัวเดิม เสียอาการเดิม งานเข้าครับ

Quote Originally Posted by sonkub View Post
    เพราะมันคือ Synnex ซินะ
    ตอนนี้เป็นยุคมืดของ synnex ละมั้ง
    ว่าแต่ asus ก็ดันมีแต่ synnex ด้วยซิช่วงนี้
    เดินหา M5A99X EVO ก็เจอแต่ synnex ไม่กล้าใช้อะ
    ตอนนี้ synnex ผมขอผ่านครับ

Quote Originally Posted by jim_java View Post
    ยกเคสไปประกอบต่อหน้าพนักงานเลยครับถ้ามันยังเสียก็โวยให้สุดๆไปเลยเพราะแสดงว่าตั้งใจถ่วงเวลา ไม่ต้องไปยอม หรือไม่ก็ขอเป็นเงินคืน สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ อิอิ
    ผมว่ามันไม่สนใจหรอกครับ

Quote Originally Posted by sonkub View Post
    เออ น่าจะมีกฏหมายมาช่วยบ้างนะ เรื่องระยะเวลาในการเคลมสินค้า ถ้าส่งไปนานเกิน 1 สัปดาห์ ต้องมีตัวสำรองให้ใช้ที่คล้ายรุ่นเดิม ใช้กับของเดิมได้
    ถ้าเกิน 1 เดือน ปรับค่าเสียเวลา
    +10000000 ครับ

OverclockZone Member yopu's Avatar

ปกติเมื่อก่อนเขามีการSwapสินค้าให้ลูกค้าที่เคลมสินค้านำรุ่นอื่นไปใช้ก่อนได้ระหว่างรอของเดี๋ยวนี้ยกเลิกไปเพราะลูกค้าไม่มารับของคืน จริงๆเคสนี้ถ้าซ่อมได้แล้วคืนตัวเดิมคุณก็โชคดีครับ แต่ถ้าซ่อมไม่ได้คืนตัวเดิม แจ้ง สคบ.เลยครับ

Quote Originally Posted by yopu View Post
    ปกติเมื่อก่อนเขามีการSwapสินค้าให้ลูกค้าที่เคลมสินค้านำรุ่นอื่นไปใช้ก่อนได้ระหว่างรอของเดี๋ยวนี้ยกเลิกไปเพราะลูกค้าไม่มารับของคืน จริงๆเคสนี้ถ้าซ่อมได้แล้วคืนตัวเดิมคุณก็โชคดีครับ แต่ถ้าซ่อมไม่ได้คืนตัวเดิม แจ้ง สคบ.เลยครับ
    เป็นแบบนี้เลยครับ บอกผมว่าไม่มีรุ่นนี้ให้เปลี่ยน เลยเนียนเอา asus p8h67 m pro มาให้ผมแทน พอผมยืนยันไม่เอา
    ทาง 0 เลยแก้ปัญหาโดยการ บอกว่าจะส่ง asus p8p67 m pro รุ่นที่ผมต้องการให้แทน แต่ที่ไหนได้เล่นส่ง เอา บอร์ดเก่าที่ผมส่งเครมกลับคืนมาให้ผมซะงั้น
    ผลก็คือ ได้ บอร์ดตัวเก่า อาการเสียเหมือนเก่า เซ็งโคตๆเลยครับ เลยตัดสินใจ โทรไปต่อว่า ที่ 0 ใหญ่ แต่ทางเขาแอ็ปเนียน หาว่าทางช่างบอกว่า ตัวนี้ซ่อมแล้ว
    ใช้งานได้เป็นปกติ แต่ที่ไหนได้ เสียอาการเดิม ผมเลยโวยไปชุดใหญ่ เลยบอกให้ผมส่งบอร์ด คืนไปให้เขา เพื่อที่เขาจะเช็คให้ผมใหม่ ถ้าเสียจริง ก็จะให้ผม upgrade

ผมเลยบอกว่า คุณจะเช็คอะไรอีก ในเมื่อมันเป้น บอร์ดที่ผมส่งไปเครม แล้วคุณแจ้งผมว่าซ่อมไม่ได้ แล้วยังมาแอ็ปเนียน ส่ง ตัวเสีย ตัวเดิมคืนผมซะงั้น

โครตเกลียด synnex เลยครับ สรุปผมต้องส่งกลับไปเครมใหม่อีกรอบ ครับ อยากจะบอกว่า ระยะเวลาเครมครั้งแรก 2 เดือน บวกกับติดน้ำท่ามอีก 2 เดือน รวมแล้ว 4 เดือนมันยังนานไม่พอเหรอครับ

ใครมีประสพการณ์แบบนี้ รบกวนชี้แนะผมหน่อยเถอะครับ ว่าผมควรจะทำยังงัยดี สงสัยผมต้องส่งกลับไปเครมอีกรอบหนึ่ง กลุ้มใจกริงๆเลยครับ

OverclockZone Member texture's Avatar
    mungไปซุปเปอร์จีเนียสให้ไกลๆTeenกูเลยไป

Quote Originally Posted by Aek_CM View Post
    เป็นแบบนี้เลยครับ บอกผมว่าไม่มีรุ่นนี้ให้เปลี่ยน เลยเนียนเอา asus p8h67 m pro มาให้ผมแทน พอผมยืนยันไม่เอา
    ทาง 0 เลยแก้ปัญหาโดยการ บอกว่าจะส่ง asus p8p67 m pro รุ่นที่ผมต้องการให้แทน แต่ที่ไหนได้เล่นส่ง เอา บอร์ดเก่าที่ผมส่งเครมกลับคืนมาให้ผมซะงั้น
    ผลก็คือ ได้ บอร์ดตัวเก่า อาการเสียเหมือนเก่า เซ็งโคตๆเลยครับ เลยตัดสินใจ โทรไปต่อว่า ที่ 0 ใหญ่ แต่ทางเขาแอ็ปเนียน หาว่าทางช่างบอกว่า ตัวนี้ซ่อมแล้ว
    ใช้งานได้เป็นปกติ แต่ที่ไหนได้ เสียอาการเดิม ผมเลยโวยไปชุดใหญ่ เลยบอกให้ผมส่งบอร์ด คืนไปให้เขา เพื่อที่เขาจะเช็คให้ผมใหม่ ถ้าเสียจริง ก็จะให้ผม upgrade

ผมเลยบอกว่า คุณจะเช็คอะไรอีก ในเมื่อมันเป้น บอร์ดที่ผมส่งไปเครม แล้วคุณแจ้งผมว่าซ่อมไม่ได้ แล้วยังมาแอ็ปเนียน ส่ง ตัวเสีย ตัวเดิมคืนผมซะงั้น

โครตเกลียด synnex เลยครับ สรุปผมต้องส่งกลับไปเครมใหม่อีกรอบ ครับ อยากจะบอกว่า ระยะเวลาเครมครั้งแรก 2 เดือน บวกกับติดน้ำท่ามอีก 2 เดือน รวมแล้ว 4 เดือนมันยังนานไม่พอเหรอครับ

ใครมีประสพการณ์แบบนี้ รบกวนชี้แนะผมหน่อยเถอะครับ ว่าผมควรจะทำยังงัยดี สงสัยผมต้องส่งกลับไปเครมอีกรอบหนึ่ง กลุ้มใจกริงๆเลยครับ

เคยเจอแบบนี้อยู่ครับ ผมจะขอคุยกับหัวหน้าฝ่ายเคลมครับ

ท่านไปงวดนี้ก็ขอคุยกับหัวหน้าฝ่ายเคลมอย่างเดียวครับ รายละเอียดที่ท่านบอกมาถือได้ว่าเราได้เปรียบมาก อัดเสียงไว้ด้วยจะดีมากครับ

Quote Originally Posted by texture View Post
    เคยเจอแบบนี้อยู่ครับ ผมจะขอคุยกับหัวหน้าฝ่ายเคลมครับ

ท่านไปงวดนี้ก็ขอคุยกับหัวหน้าฝ่ายเคลมอย่างเดียวครับ รายละเอียดที่ท่านบอกมาถือได้ว่าเราได้เปรียบมาก อัดเสียงไว้ด้วยจะดีมากครับ

ทั้งหัวหน้าและลูกน้องรู้กันครับ ตอนนี้ synnex ขอให้ผมส่งกลับไปให้เขาตรวจเช็คอีกรอบครับ ถ้าเสียจริงถึงจะให้ upgrade ครับ

OverclockZone Member Princeshev's Avatar

จี้เลยครับ อย่าไปตามเกมส์มัน

มันเอาไปเชค = ถ่วงเวลาหาทางออกเท่านั้นเอง tuzki-048.gif

OverclockZone Member

ผมก็โดนมาเหมือนกันครับ เกิดปลายเดือนที่แล้ว ยันต้นเดือนนี้ บ้านผมอยู่ใกล้ สำนักงานใหญ่ เค้า ที่ ถนนสุคนธสวัสดิ์ รอบแรก ผมไป บอกเค้าว่า เมนบอดเสีย รุ่น ep45ud3r เค้าก็ บอกผมว่า รอก่อนนะ ของยังไม่มี ถ้ามีแล้วจะแมสเสดไปบอก อะ ผมก็กลับ พอ 3 วันต่อมา แมสเสดมาบอกให้ผมไปเอาได้เลย อะ ผมก็ไปเอา และก็หิ้วเครืองไปให้ช่างประกอบให้ ช่างบอกว่า มีคราบน้ำที่ตัวเมนบอด เปิด อาจจะไหม้ได้ เค้าไม่กล้าเสี่ยง ผมก็ต้องถ่อไปให้เค้าเปลี่ยนให้ อะ

เค้าก็เอาตัวใหม่มา ผมก้ต้องไปหาช่างอีก ช่างบอกว่าตัวนี้ ขาซพียู ยุบไป 1 อัน มีรอยบิดที่ ขอบมุมขวา มีเส้นลายทองแดงโผล่มา จริงๆต้องเคลือบสีน้ำเงินทั้งหมด อีกทั้ง ด้านหลัง เมนบอด ตรงที่ใส่ ซีพีอยู่ ก็ยังมี ขาของ ซิ้งไรไม่รู้ติดมาด้วย ผมก็นะ มือใหม่ดูไม่เป็น อุสาไปบอกให้ช่วยดูให้หน่อยว่าโอเคยังเพระาผมดูไม่รู้เลยขอให้พนักงานช่วยดูให้ที พนักงานผู้ชาย อ้วนๆก็ดูให้ และบอกผมว่าโอเคแล้ว เห้อ โอเคบ้าไรเป้นแบบนี้ ผมก็ โมโหสุดๆเลย เลยไปถึงก็ต่อว่าให้ เค้าให้ผมนั่งรอและเอาตัวใหม่มาให้

ผมบอกว่าไปเรียกช่างทางคุณมาดูเลย ขอคนโปรๆหน่อย ผมไม่ใช่ช่างที่จะให้ผมมาตรวจมาเช็คว่าเมนบอดที่คุณเอามาให้ผมนั้นโอเคมั้ย เวลาลูกค้าส่งเคลมคุณก็ควรเอาของดีๆมาให้มะช่ายหรอ หรือผมที่เป็นลูกค้าต้องเป้น QC คอยตรวจเซ้คอย่างละเอียดอีกรอบ เค้าเลยพาผู้ชายคนนึงมายืนยันกะผม ว่าเค้าตรวจดูแล้วใช้ได้ ผมบอกเทสยัง เค้าบอกว่า คือดูจากสภาพภายนอกมันโอเค แต่ถ้าเช็คต้องรอวันที่ 6 ตอนนั้นผมไปวันที่ 3 วันเสาร์ เค้าบอกว่า ทีมงานที่เช็คสภาพเมนบอดหยุด

ผมก็นะไม่อยากรอและ เลยวัดดวงเอามาให้ทางช่างผมดู เค้าบอกว่าตัวนี้ใหม่มาก และสรุปก็ใช้งานได้ กว่าจะใช้งานได้ ผมต้องไป Synnex สำนักงานใหญ่ถึง 3 รอบ เห้ออ สุดๆเลยละครับ

OverclockZone Member Sn0w_Man's Avatar
    ปทุมธานีครับ..!!

รับของแล้วยังไม่ต้องเซ็นรับครับของเทสที่ศูนย์เลยครับเอา CPU และ RAM ไปด้วยก็ดีครับแล้วลองเทสดูว่ามีอาการเหมือนก่อนที่จะเคลมหรือเปล่าครับถ้ามีอาการอีกอันนี้ต้องแล้วแต่ท่านแล้วครับว่าจะจำใจยอมรับมาหรือยอมรออีกแล้วก็เสียค่าเดินทางมารับของที่ไม่แน่นอนอีกครั้งครับ

Bookmarks

Bookmarks