overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

Red face แนะนำจอ LED หน่อยครับตอนนี้ใช้ LCD 21.5 นิ้วครับ งบ 6000 ครับ

แนะนำจอ LED หน่อยครับตอนนี้ใช้ LCD 21.5 นิ้วครับ งบ 6000 ครับ เมื่อวานไปเดินเตะฝุ่นพันทิพย์ บางกะปิเห็น Samsung 23 นิ้ว 5300 บาท น่าสนใจมากครับ

ปล. มีวิธีการแนะนำการดูจอ LED ที่มีคุณภาพดูแบบไหนครับ ยี้ห้อไหน ที่ดีๆ หน่อยครับ เพราะจอผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนบ่อยครับ กะซื้อใหญ่ๆไป ใช้ยาวสัก 4- 6 ปีครับ

ปล. ระหว่าง LG @ Samsung เล่นแบรนไหนดีกว่ากันครับ ผมเองตอนนี้ใช้ 21.5 นิ้วของ Samsung2043 อยู่ครับ

ปล. อาจจะถอยพร้อม การ์ดจอ AMD 7xxx ครับ ปี 2012 ครับ ต้นปีครับ
    Last edited by nikjaza; 10 Dec 2011 at 01:15:14.

OverclockZone Member fermacro's Avatar

LED acer 23" ถูกและดี

>_<

OverclockZone Member milkk's Avatar

กด like เลยเพื่อนรัก

เพิ่งซื้อ samsung XL2370 มาได้ 2เดือน เป็นตัวรุ่นเก่าแต่ถูกนำมาขายใหม่ ราคา 5 พันต้นๆ ภาพ แจ่มดีครับ

Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ครับผม มีใครใช้ยี้ห้อไหนอีกครับ

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

ผมชอบรุ่นนี้
    http://www.lg.com/th/it-products/com...LG-IPS235V.jsp

OverclockZone Member KengInMaKa's Avatar

ผมใช้ ซัมซุง SyncMaster P2370 ใช้ดีครับ สวยด้วยแหละ ราคาตอนนั้นที่ผมซื้อก็ 7000 กว่าบาทครับ นานละ ตอนนี้คงเหลือ 6000 ต้นๆแล้วมั้งครับ

มี ลิงค์ รีวิว เอามาโชว์ให้ดูด้วยยิ่งดีนะครับ

Quote Originally Posted by wokentappy View Post
    ผมชอบรุ่นนี้
    http://www.lg.com/th/it-products/com...LG-IPS235V.jsp

แหล่มนะครับ ตัวนี้ พิจารณา 1 รุ่น

OverclockZone Member KengInMaKa's Avatar

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    มี ลิงค์ รีวิว เอามาโชว์ให้ดูด้วยยิ่งดีนะครับ
    http://www.quickpcextreme.com/blog/?p=2437 ลองดูครับรุ่นที่ผมใช้

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

เคยตอบคนหาจอ 23 นิ้วในห้อง monitor ครับ เลยโควทมาฉายซ้ำ

Quote Originally Posted by Pochiko View Post
    ผมมีทั้ง S23A300B และ U2412M (ที่ภาพใกล้เคียง U2312HM) ครับ
    เลยคิดว่าน่าจะตอบคำถามคุณ pscom038 ได้ในระดับหนึ่ง และเมื่อก่อนก็เคยลังเลคล้ายๆกันด้วย

โดยส่วนตัวแล้วผมก็เชียร์ U2312HM นะครับ เนื่องจากเป็นจอ IPS ที่ให้ภาพสีถูกต้องสมจริงกว่า องศาการมองกว้างกว่า
    ขาตั้งมีลูกเล่นเยอะแยะไว้ปรับก้มเงิย ยืดหด ตะแคงตั้งฉากอะไรได้ตามใจ แถมสำคัญสุดคือประกัน onsite service ที่รวดเร็ว ส่งถึงบ้าน แถมเคลมง่ายมากไม่ต้องไปรบกับฝ่ายเคลมครับ
    เรื่องดีไซน์ผมว่า U2312HM (ที่ดีไซน์เดียวกับ U2412M) นั้นเป็นจอที่ขี้เหร่อันดับต้นๆเลยครับ ซึ่งก่อนซื้อผมจะโพสบ่นเป็นพักๆ
    แต่พอใช้งานจริงกลายเป็นผมไม่ได้สนใจดีไซน์มันเลยเพราะมองแต่หน้าจอไม่ได้มองกรอบ แถมส่วนขาตั้งฝุ่นเกาะหนาปึ้กผมยังไม่ได้สังเกตุเลยจนเพื่อนทัก

กรณีจอซัมซุง ผม"เชื่อว่า" S23A550H ไม่ต่างกับ S23A300B ของผมนักครับ
    เนื่องจากรหัสตัวเลข 3 ตัวหลังมันเป็นรหัสดีไซน์ ซึ่งดีไซน์ต่างแต่ panel คุณภาพเหมือนกันก็มีหลายรุ่นไป
    ที่ไม่เชียร์ซัมซุงส่วนหนึ่งเพราะผมใช้แล้วรู้สึกไม่สบายตาครับ ใช้ได้สัก 1-2 ชม.ตาจะเริ่มล้าแล้ว
    ส่วนเรื่องสีสดซึ่้งเป็นของขึ้นชื่อซัมซุงนั้นก็เป็นดาบสองคมนะครับ เนื่องจากสีสดเกินไปจนสีเพี้ยนไปจากความเป็นจริง ภาพที่ออกมากลายเป็นสีแปลกๆก็มีบ่อยครับ
    แถมจอยังเป็นจอ TN ซึ่งองศาแคบ แค่พยักหน้าภาพก็สีเริ่มเพี้ยนแล้วครับ (ข้อจำกัดทางเทคโนโลยี TN นะครับ ไม่ใช่เพราะซัมซุง)
    หรือถ้าจะให้บอกถึงความประทัยใจที่ใช้จอซัมซุง S23A300B ก็ตามลายเซ็นผมเลย....

ก็ค่อยๆตัดสินใจไปนะครับ ผมแค่แนะนำจากประสบการณ์ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร
    แต่เวลาที่ผมเอาจอคู่นี้ตั้งคู่กัน ผมมักจะเรียกเจ้า S23A300B ของผมว่า จอขยะครับ

แต่ถ้าคิดว่าจะใช้ยาวๆ ยังไงประกัน DELL ก็คุ้มกว่าจอเกาหลีเยอะครับ เพราะเป็น onsite-service ประกันก็คุยง่าย ไม่คอยจับผิด
    ถ้าจะเคลมก็โทรไป 4-7 วันก็เอาตัวใหม่/refurbish มาให้เลย หรือกลัวจอที่มาส่งใหม่ห่วยกว่าจะขอเก็บไว้ 2-3 วันเพื่อเทียบกับจอเดิมก็ได้
    หรือถ้าใช้ไปหลายๆปีแล้วมีปัญหาเขาก็อัพรุ่นใหม่ให้ด้วยซ้ำ --> U2312HM ประกัน 5 ปี 7500 ซึ่งเกินงบมาพอสมควรครับ
    แต่ให้ผมตีลังการคิดยังไง เรื่องบริการ+คุณภาพ+ระยะประกัน ก็คุ้มกว่าจอเกาหลีราคาเท่าๆกันเยอะครับ

ถ้ารักจอเกาหลีจริงๆก็ดูดีๆหน่อยนะครับ เพราะถึงปกติจะชอบบอกว่าประกัน 3 ปี แต่เอาเข้าจริงหลายๆรุ่นประกัน panel แค่ 1 ปีครับ ที่เหลืออีก 2 ปีประกันเรื่องอื่นๆที่สำคัญน้อยกว่า

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

เสริมนิดนึงเรื่องจอ Samsung กับ LG ครับ
    ถ้ากะซื้อเพราะดีไซน์จริงๆต้องทำใจไว้ก่อนนะครับ เพราะคู่นี้เปลี่ยนดีไซน์ไวมาก
    หากใช้ไปสักครึ่ีงปีแล้วมีปัญหาแล้วโดนจับเปลี่ยนรุ่นก็อย่าแปลกใจครับ

ของ Dell รุ่นไหนครับ ราคาไม่เกิน 6000 มีไหมหว่า สุดๆให้ 7000 ครับ

OverclockZone Member chao_p18's Avatar
    ถ.ห้วยยอด ต.ทับเที่ยง อ.เมือง จ.ตรัง

สีสด LG แสงไม่รั่ว ซัมซุง อิอิ

ลืมบอกไปว่า U2312HM ที่ราคา 7500 เป็น 23 นิ้วนะครับ
    จริงๆมันมี U2212HM ที่เป็น 22 นิ้วเหมือนกัน แต่รู้สึกว่ายังไม่ขายในไทย น่าจะสัก 7000

จอ DELL ที่ต่ำกว่า 6000 จริงๆก็มีนะครับ แต่ผมไม่อยากแนะนำเพราะมันเป็นจอ TN ทั่วๆไปเหมือนยี่ห้ออื่น แต่ราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆสัก 1000
    แถมขาตั้งรุ่นถูกกว่านี้มันก็เป็นแค่ตอไม้เหมือนยี่ห้อเกาหลีครับ นั้นคือทำอะไรไม่ได้เลย แค่ก้มเงยได้ก็บุญแล้วอะไรแบบนั้น

ถ้าสุดๆ 7000 ไม่ลองกัดฟันเพิ่มอีกสัก 500 ละครับ เมื่อเทียบกับจอ DELL ด้วยกันแล้วก็จาก TN เป็น IPS เลยนะครับ

ถ้าไม่แน่ใจว่า IPS ดียังไง ว่างๆลองไปเดินหาจอ LG IPS236V ดูครับ (น่าจะสัก 5900 มั้ง)
    รับรองว่าจะเลิกชายตามองจอ TN ไปเลย ส่วนคุณภาพก็ตามราคาแหละครับ ด้อยกว่า DELL ขาตั้งห่วย ประกันงั้นๆ และแสงรั่วกระจาย...

ปล. ถ้าจะเอาจริงเรื่องจอ DELL ก็โทรสั่งกับ DELL Thailand โดยตรงเลยครับ น่าจะได้ราคาถูกกว่าพ่อค้าที่ขายในนี้หน่อย

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

งบนี้ Dell S2330MX 23" LED
    http://tontkub.com/catalog.php?idp=12

หรือ Dell Professional P2311H
    http://tontkub.com/catalog.php?idp=42
    Last edited by Arjuna; 10 Dec 2011 at 04:47:42.

OverclockZone Member Hell_Spawn's Avatar

อย่าใช้ Aoc จาก Adv...... นะ เคยมีประวัติ เสียไม่รับเคลมซะงั้นอ้างว่าเป็นสนิมโดนน้ำ งงเลย

Quote Originally Posted by Arjuna View Post
    งบนี้ Dell S2330MX 23" LED
    http://tontkub.com/catalog.php?idp=12

หรือ Dell Professional P2311H
    http://tontkub.com/catalog.php?idp=42

น่าสนใจครับ เดี๋ยวรองบประมาณก่อนครับ

bud8428's Avatar
    ข้างเข่งผัก แถวตลาดน้ำสำเพ็ง 2

ตั้งไว้ในใจ ซัก 2 เครื่อง (สเปคใกล้กัน) แล้วเวลาไปซื้อเปรียบมวยกันเลยครับ
    เปิดพร้อมกันแล้วชอบ แสง-สี เครื่องไหนก็จ่ายซะ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ผมใช้ LG อยู่ผมไม่ค่อยสนประกันอ่ะครับ (ชอบที่เสียแล้วหาอะไหล่ซ่อมเองง่ายก่อน) เพราะใช้มาสีมันใกล้เคียงกับเครื่องปริ้น Cannon อ่ะครับ ไม่ค่อง Calibrate สีเลย อิอิ ่สวนซัมซุงแสงแรงมาก Dell ก็งั้นๆ แต่ว่าประกันแจ่มจริง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks