overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  

View Poll Results: โครงการบริจาคคอม

Voters
44. You may not vote on this poll (Please register to vote)
  • เห็นด้วย

39 88.64%
  • ไม่เห็นด้วย

0 0%
  • อะไรก็ได้

5 11.36%
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member silly507's Avatar
    WWW.ROCKET-PC.COM

Default ผมจะทำโครงการ.....

ผมจะลองร่างโครงการบริจาคคอมพิวเตอร์ให้กับน้อง ๆ ให้โรงเรียนที่ยากไร้หรืออยู่***งไกล ชาว AMD จะเห็นด้วยไหมครับ
    อะไหล่ส่วนนึงก็มีจากผมเอง ที่วันนี้ได้จัดร้านแล้วได้รื้อลังออกมาเจอหลายรายการเลยที่ยังใช้ได้อยู่และเสียบ้าง โครงการนี้ผมตั้งไว้ 5 เครื่องก่อนแต่ขอเช็คอุปกรณ์ว่าอะไรใช้ได้บ้าง อะไรเสีย ส่วนที่เสียหรือไม่พอก็จะทำการรับบริจาคนะครับ
    ส่วนอุปกรณ์ชิ้นที่เอาของสมาชิกมาประกอบผมก็จะใส่นามของผู้บริจาคว่าว่าใครบริจาคอะไรในเครื่องนั้น
    กำลัีงคุย ๆ อยู่กับทางเขตพื้นที่การศึกษา (อันนี้ผมคุยง่ายหน่อยเพราะว่าผมเป็นวิทยากรที่ทางเขตพื้นที่การศึกษาติดต่อเป้นวิทยากรบ่อย) อย่างไรก็ตามผมก็จะต้องเชคอุปกรณ์ที่เยอะมากของผมว่ามีอะไรใช้ได้บ้าง ก่อนและจะเปิดรับอุปกรณ์ที่ขาดต่อไป ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้การไม่ได้ผมก็จะทำการขาย และนำเงินมาเป็นค่าใช้จ่าย ต่าง ๆ พวกค่าน้ำมันรถที่เดินทางไป หรือท่านใดที่จะสนับสนุนเป็นเงินก็ไม่ว่านะครับ เพราะทุกอย่างผมจะทำในนามของ AMDclub นะครับ และอุปกรณ์ก็มาจากสมาชิกที่บริจาคเข้ามา และบางส่วนจากผมด้วย และอาจจะมาจาก บริษัท หรือร้านต่าง ๆ ที่จะเข้ามาสนับสนุนนะครับ

สำหรับผมเองหลาย ๆ ท่านใน AMD Zone ก็จะรู้ดีนะครับว่าเพื่ออะไรหลังจากที่ผมได้เปิดคลับมาเป้นเวลา 2-3 ปีแล้วแต่ผมเองยังไม่ได้มีเวลาพอที่จะจักกิจกรรมอะไรให้เป้นทางการและเพื่อนสังคมเป้นจริงเป้นจัง ผมก็เห็นส่วนนี้แหละครับก็เลยมีความคิด หรือออกมาแบบนี้และหากสมาชิกท่านใดที่อยูในสุราษฎร์ธานี ที่มีความประสงค์เข้าร่วมโครงการนี้ก็ยินดีครับ และผมก็มีครูที่จะเข้าไปช่วยสอนการใช้คอมเบื้องต้น ให้แล้วนะครับซึ่งจะเข้าร่วมโครงการนี้ด้วย

หน่วยงานที่มีความประสงค์
    1 สถานพัฒนาและฟื้นฟูเด็ก จังหวัดสุราษฏร์ธานี แจ้งความประสงค์มาแล้วนะครับ(รอรูปถ่ายและรายละเอียด)
    รายละเอียดเบื้องต้น
    มีเด็กทั้งหมดประมาณ 27 คนและส่วนใหญ่เป็นเด็กที่โดนค้ามนุษย์มา
    แบ่งเป็นบ้าน 3 หลัง และมีคอมพิวเตอร์ทั้งหมด 4 ชุด(รวมเครื่องหน่วยงานและเครื่องไว้สอน)

2โรงเรียนวัดเกษมบำรุง อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
    รายละเอียดเบื้องต้น
    เป็นโรงเรียนระดับประถมศึกษา มีจำนวนนักเรียน ประมาณหนึ่งร้อยคน มีคอมพิวเตอร์สำหรับเรียนจำนวน 5 เครื่องซึ่งได้รับมาจากการบริจาค และปัจจุบันนี้จำนวน 4 เครื่องที่ไม่สามารถใช้งานได้ มีความประสงค์ที่จะซ่อมเพื่อให้ใช้งานได้ตามปกติ

อุปกรณ์ที่ผมมีอยู่เป็นบางส่วนนะครับ แต่ผมยังไม่มีเวลาเช็คเลยว่ามีอะไรใช้งานปกติได้บ้าง เพราะว่าส่วนใหญ่เป้นของที่ลูกค้าเอามาอัพเกรทครับ

สมาชิดท่านใดที่อยากจะบริจาคสามารถ PM มาขอที่อยู่ได้เลยนะครับ (ขออนุญาติไม่ลงในบอร์ดนะครับ)
    Last edited by silly507; 15 Dec 2011 at 17:12:35.

OverclockZone Member Squall-thainin's Avatar
    อยุธยา 970 BE USER+

อยากให้เห็นสภาพคอมโรงเรียนผมจังเลยครับ อยู่ในตัวเมืองอยุธยานี่แหละ แต่งบไม่มี เฮ้อ

OverclockZone Member xaJna's Avatar

ทาง OCZ เค้ามียุแล้วไม่ใช่หรอครับ

OverclockZone Member Oh!SevenJ's Avatar

ดันๆ !!

OverclockZone Member kikusa's Avatar
    ม.จันเกษม รัชดา32

ดัน!!

OverclockZone Member

มี Board N68 เหลือตัวนึง ถ้าจะทำ จะได้ส่งไปให้

OverclockZone Member silly507's Avatar

ตอนนี้ยังไม่ต้องส่งของมานะครับผมแค่อยากทราบว่าจะเห็นด้วยไหม
    ส่วนการจัดโครงการนี้เป็นคนละส่วนกับ OCZ นะครับ คลับจะจัดปีละ 2 รอบนะครับในนามของคลับ AMD และเครื่องที่มีส่วนประปอบของอะไหล่ที่ท่านส่งมาผมจะลงรายชื่อไว้ทั้งหมดเลยว่าใครเป็นผู้สนับสนุนอุปกรณ์ชิ้นไหน เรื่องนี้ผมโปร่งไสครับ ...... และเงี่ยนไขของคลับจอน่อยกว่า ocz นิดหนอ่ยครับ

มาแล้ว 1 หน่วยงาน

ท่านที่มีความประสงค์ผมจะแจ้งไว้ที่คลับนะครับ

http://www.thai-amdclub.com/amdclub/

OverclockZone Member robhow_71's Avatar

ที่บ้าน พอมีเหลือวางกองอยู่ น่าจะยังใช้ได้บางส่วน พร้อมแล้วบอกมาแล้วกันครับ

OverclockZone Member sexpoison's Avatar
    Phuket, Trang, BKK

โครงการดีเพื่อเด็กๆ ดันๆๆ

Quote Originally Posted by robhow_71 View Post
    ที่บ้าน พอมีเหลือวางกองอยู่ น่าจะยังใช้ได้บางส่วน พร้อมแล้วบอกมาแล้วกันครับ
    ได้ครับท่านโท 555 ตอนส่งมาอย่าลืมเขียนชื่อจริงใส่มาด้วยนะครับ

โครงการนี้ถ้าครั้งแรกนี้ประสบความสำเร็จ ก็จะมีโครงการต่อไปอีกนะครับ และจะออกต่างจังหวัดต่อไปนะครับ อันนี้คิดไว้ว่า 6 เดือนผมจะจัด 1 ครั้ง และจะใช้เวลารวบรวมอุปกรณ์ 1เดือน
    Last edited by silly507; 11 Dec 2011 at 10:32:23.

OverclockZone Member tkkewza's Avatar

มีพวกPentium 4 ได้ไหมครับ แต่ผมใช้AMDอยู่แล้ว แต่พวกลูกค้าที่มาซื้อเครื่องใหม่ก็ไม่เอาของเก่ากลับผมก็เก็บไว้พอมีใช้ได้บ้าง

ได้หมดครับขอให้เป็นของ มือ 2 และใช้งานได้ก็พอครับ รอโครงการเสร็จก่อนนะครับ

ผมจะทำการประกาศรับของแสะจะทำการแจ้งจำนวนที่ได้ว่ามีใครส่งอะไรมาบ้าง

ส่วนตัวที่เสียผมก็จะทำการขายแล้วนำเงินมาซื้ออุปกรณ์บางอย่างเข้ามาทดแทน

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

คนบ้านเดียวกัน สุราษฎร์ ^^

อัพ ๆ ๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

โครงการดีครับ แต่ถ้าสุดท้ายท่านต้องทำอยู่คนเดียว ผมก็เห็นใจนะ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    โครงการดีครับ แต่ถ้าสุดท้ายท่านต้องทำอยู่คนเดียว ผมก็เห็นใจนะ
    ก็มีคนช่วยนะครับ จะมากจะน้อยก็ต้องเป้นคนที่ทำด้วยใจจริง ๆ นะครับ
    มันก้มีอุปสรรคตรงที่ผมอยู่ต่างจังหวัดไงครับ ทางภาคไต้ผู้เฉพาะประตูสู่ภาคไต้อยู่มีระยะทางพอ ๆ กับ กทม ไป เชียงใหม่แล้วละครับ ตรงนี้ผมเข้าใจดีนะครับว่าระยะทางมันเป้นอุปสรรค แต่คนที่เขาต้องการมีไม่น้อยกว่าระยะทางเลยนะครับดังนั้นผมก็เลยอยากที่จะทำอะไรดี ๆ เพื่อสังคมบ้าง เริ่มมาจากที่เป้นเมนบอร์ดและอุปกร์อื่น ๆ อยู่ในลังเยอะแยะมากมาย ก็เลยมีความคิดว่าจะทำเครื่องไปบริจาคให้กับโรงเรียนที่ขาดแคลนจริง ๆ เหตุเริ่มมาจากผมไปเป้นวิทยากรของ เขตพื้นที่การศึกษา แห่งหนึ่งในสุราษฎร์ นี้แหละครับ มีอยู่โรงเรียนนึงที่เขาบ่นอยู่ว่ามีโรงเรียนอยู่หลายโรงเรียนแต่เป้นโรงเรียนในระดับประถม ซึงปัจจุบันนี้มีการเพิ่มการเรียนคอมพิวเตอร์เบื้องต้นสำหรับเด็กเข้ามา แต่โรงเรียนแห่งนี้ทั้งโรงเรียนมีเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ทางเขตให้มาแต่เครื่องเดียว แต่มีนักเรียนพอสมควร ผมเห็นจุดอ่อนตรงนี้แล้วสำหรับโรงเรียนต่างจังหวัด และเห็นแก่เด็กที่ยังไม่มีโอกาศ เหมือนเด็กในเมือง เลยก็เลยใช้โอกาศนี้เพื่อนให้คลับของเราได้มีส่วนร่วมในสังคอม ซึ่งไม่ใช่เปิดคลับมาเพื่อคุยแต่เรื่องคอมพ์อย่างเดียว หรือทำเสื้อจำหน่ายอย่างเดียว อยากให้เด็กบ้านนอกที่อยู่***งไกลได้ทำความรู้จักคอมพิวเตอร์ และได้เรียนรู้อยากถูกวิธี

ที่สำคัญแม่ของผมเองก็เป็นครูสอนอยู่โรงเรียนบ้านนอกเหมือนกัน
    ของผมเข้าใจดีครับว่าโรงเรียนเล็ก ๆ มีเด็กไม่ถึงร้อยแม้จะเป้นโรงเรียนของหน่วยงานรัฐ
    แต่เด้กทุกคนเขาก็อยากจะจับคอมบ้าง ก็เท่านั้น

เมื่อคืนได้คุยกับแม่ ผมผมเองบอกว่า อยากให้ทำโครงการนี้ให้ทั่วถึงหลายโรงเีรียนที่ยังไม่มีและอยู่***งไกล และแกทิ้งท้ายไว้คำนึงคือ อยากให้เด็กได้เรียน สงสารเด็กชาวไร่ชาวนา พ่อแม่ยากจนไม่มีเงินให้ลูกไปเรียนโรงเรียนดี ๆ มีคอมใช้
    Last edited by silly507; 13 Dec 2011 at 18:58:03.

โครงการบริจาคคอม

OverclockZone Member bongunza's Avatar

รับบริจาคไหมครับ

มี M/B 775 DDR1 อยู่ 5 ตัว

ไม่รู้ตัวไหนเสียเพราะไม่มีของลอง

ถ้าไงช่วยทิ้งเบอร์ติดต่อไปด้วยนะครับ

อยากช่วยจริง ๆ ครับ โครงการดี ^^"

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks