Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรมเพิ่มแล้วคอมบูทไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรมเพิ่มแล้วคอมบูทไม่ขึ้น

ผมซื้อแรมมาใส่เพิ่ม kington ddr2 800 2Gb*2 CL 6-6-6-18 (เดิมใส่ kington ddr2 800 2Gb*2 CL 5-5-5-18) แล้วคอมบูทไม่ขึ้นครับ อาการจอดำติดๆดับๆทำอะไรไม่ได้นอกจากดึงสายไฟออก แล้วเอาแรมออกถึงจะปกติ(ถ้าใช้แรมแบบ Dual ช่อง1,3หรือ2,4 ได้หมดขอให้ตรงคู่) ลองสลับดูหลายแบบแล้วถ้าผิดคู่จะบูทไม่ขึ้นไม่ว่าจะใช้แบบ Single ช่อง1,2 หรือแบบ Dual ช่อง 1,3 2,4

Spec ครับ

Mainboard - Gigabyte EP-45UD3R (Rev1.1) - F9
    CPU - Intel Core 2 Quad Q8200
    Graphics - NVIDIA Geforce GTS 250 1024M
    Ram - Kington DDR2 800 2+2 GB CL 5-5-5-18
    Harddisk - Seagate 1TB
    PSU - Enermax 450W Tomahawk
    Os - Win XP SP3

ไม่มีความรู้ด้านเลย แต่ก็ลองเข้าไปมั่วดูโดยปรับ CL5 ให้เป็น 6-6-6-18 แต่ไม่ได้ปรับไฟ (โปรแกรม CPU-Z ช่อง Memory ก็เป็น 6-6-6-18-52 2T แต่ว่าช่อง SPD มันยังเป็น 5-5-5-18)
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.เมื่อบ่ายใส่แรมครั้งแรกในชีวิตแต่ตอนนี้หลับตาใส่ได้แล้ว

แสดงว่า แรมไม่เข้ากันครับ

เพราะ 1 แรมคนละเสปก กับ CL ไม่เท่ากัน ทำให้ไม่สามารถใส่แบบ Dual Chanal ได้ครับผม

Comment

มีวิธีแก้ไขไหมครับหรือต้องซื้อใหม่อย่างเดียวถ้าอยากได้ 8 GB (แรมมันต่างกัน 2 อย่างครับ ตัวสูง,ตัวสั้น กับ CL5,CL6)

Comment

CL นี่ สำคัญครับ ในการใส่แบบ Dual Chanal

จริงๆ มันอยู๋ที่บอร์ดนะท่าน ว่าใส่แล้ว จะเปิดติดไหม แต่ส่วนใหญ่ จะไม่ติดกัน

แต่บอร์ดเก่าผม แรม คนละสเปก คนละขนาด มันเปืดติด

Comment

บอดตัวนี้ผมเคยใช้ อาการแบบนี้เลย
          ผมใช้ gskill 2GB800 ซิ้งน้ำเงินตอนแรกใส่คู่เดียว พอเพิ่มอีกคู่อาการแบบท่านเลย
          ผมเพิ่ม cl เป็น 6-6-6-24 เพิ่มไฟอีกสอง step ใช้เนียนเลย

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
            CL นี่ สำคัญครับ ในการใส่แบบ Dual Chanal

จริงๆ มันอยู๋ที่บอร์ดนะท่าน ว่าใส่แล้ว จะเปิดติดไหม แต่ส่วนใหญ่ จะไม่ติดกัน

แต่บอร์ดเก่าผม แรม คนละสเปก คนละขนาด มันเปืดติด
            Originally posted by V_ZONE_CO View Post
            บอดตัวนี้ผมเคยใช้ อาการแบบนี้เลย
            ผมใช้ gskill 2GB800 ซิ้งน้ำเงินตอนแรกใส่คู่เดียว พอเพิ่มอีกคู่อาการแบบท่านเลย
            ผมเพิ่ม cl เป็น 6-6-6-24 เพิ่มไฟอีกสอง step ใช้เนียนเลย
            ถ้าเป็นท่านๆว่าแบบไหนดี

1. ซื้อ CL6 อีกคู่แล้วขายคู่เก่าทิ้ง

2. โมเอง (โอกาสพัง90)

3. ยกไปให้ร้านเค้าทำ

Comment

เพิ่ม cl เป็น 6-6-6-24 เพิ่มไฟ

Comment

ตามเรปบน หรือไม่ก็ ขายคู๋เก่า ซือใหม่ ให้สเปกเหมือนกัน

Comment

ขอบพระคุณท่านทั้งสองมากครับ

Comment

ใส่ให้ตรงคู่มันครับ
                    ตั้ง CL 6 ไฟ 1.95 ลองดู

Comment

ซื้อแรมใหม่ ที่เหมือนๆกัน

Comment

แล้วจะดูยังไงครับว่าแรมเก่า CL เท่าไรแล้วแรมใหม่ CL เท่าไร จะเพิ่มแรมเหมือน จขกท. เห็นแล้วหวั่นใจ

Comment

Originally posted by spynets View Post
                          แล้วจะดูยังไงครับว่าแรมเก่า CL เท่าไรแล้วแรมใหม่ CL เท่าไร จะเพิ่มแรมเหมือน จขกท. เห็นแล้วหวั่นใจ
                          CPUZ สำหรับแรมเก่าในเครื่อง ข้างกล่องสำหรับแรมใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ ^^

Comment

Working...
                            X