overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42
    OverclockZone Member

Default ลูกของเพื่อนฝากให้ช่วยดูคอม ผมจนปัญญา เลยมาขอสอบถามครับ

สวัสดีครับ เครื่องสเปกไม่สูงไม่มีการ์ดจอ เป็น ออนบอร์ด

อาการคือ เค้าบอกว่าเล่นสักพักแล้วดับ ไปเอง ยิ่งถ้าเปิดเล่นเกมหรืออะไรๆ จะยิ่งดับเร็ว ผมคิดว่าเป็นที่ ความร้อนก็ให้เค้าเอาพัดลมเป่าดู เค้าบอกก็ดีขึ้นมานิดนึง

ตอนแรกคิดว่าเป็นทีแรม ก็เอาไปเครมได้มาแล้ว

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
    1. ผมควรเช็คตรงไหนก่อน power หรือ cpu
    2. มีโปรแกรมอะไรไว้ monitor ไหมครับ
    3.ปัญหาความร้อนเป็นไปได้ไหมครับ แต่ถ้างั้นผมเอาพัดลมอัดหรือเล่นในห้องแอร์ก็จะไม่ดับใช่ไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

โปรแกรมเช็คความร้อนครับ CPUID HWMonitor ค้นใน google ดู รึว่าลองดูในไบออสก็ได้ psu ก็น่าสงสัยอยู่ครับ
    ว่าแต่ CPU ตัวไหนครับ ถ้าเช็คความร้อนแล้วมันร้อนจัดเบื้องต้นแนะนำให้ ถอดมาทาซิลิโคนครับ อีกอย่างลองดูใน m/b ด้วยว่ามีพวก C บวมไหม

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับความช่วยเหลือ เคยเอา hwmonitor ลงแล้ว cpu ก็ไม่ร้อนนะครับ ซัก 70 ได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้สว่างๆ จะลองลงใหม่ดู กับเช็ค C ด้วย
    Cpu เคยถอดมาทา ซิลิโคนไปแล้วครับ.. ยังเป็นอยู่ อาการ psu นี่จะดูยังไงหรือครับ หรือ ต้องลองเปลี่ยนดู
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by momolamay View Post
    โปรแกรมเช็คความร้อนครับ CPUID HWMonitor ค้นใน google ดู รึว่าลองดูในไบออสก็ได้ psu ก็น่าสงสัยอยู่ครับ
    ว่าแต่ CPU ตัวไหนครับ ถ้าเช็คความร้อนแล้วมันร้อนจัดเบื้องต้นแนะนำให้ ถอดมาทาซิลิโคนครับ อีกอย่างลองดูใน m/b ด้วยว่ามีพวก C บวมไหม

OverclockZone Member mryo210's Avatar

Quote Originally Posted by mangkhud View Post
    ขอบพระคุณมากครับ สำหรับความช่วยเหลือ เคยเอา hwmonitor ลงแล้ว cpu ก็ไม่ร้อนนะครับ ซัก 70 ได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้สว่างๆ จะลองลงใหม่ดู กับเช็ค C ด้วย
    Cpu เคยถอดมาทา ซิลิโคนไปแล้วครับ.. ยังเป็นอยู่ อาการ psu นี่จะดูยังไงหรือครับ หรือ ต้องลองเปลี่ยนดู
    ขอบคุณครับ
    70 นี้ก้อสูง ลองดูให้ดีๆครับ ว่าตอนใช้full loadนี้เท่าไหร่

OverclockZone Member cbr150i's Avatar

PSU คือตัวจ่ายไฟครับ มีพัดลมอยู่ท้ายเคส1ตัว ผมว่าบางทีอาจเป็นที่PSUเริ่มเก่า เสื่อมสภาพแนะนำใช้ให้500W ยี่ห้อดีๆหน่อยครับ
    ลองดูนะครับ

OverclockZone Member Lun7Tic's Avatar
    หนองแขม,ปิ่นเกล้า,บางแค,พันธ์ทิพย์,บางพลัด

ถ้าเปิดเครื่องมา 70 ใช้งานหนักๆ เตรียมตัวดับได้ครับ แนะนำ หา พัดลม cpu ใหม่ น่าจะช่วยได้

OverclockZone Member witamd's Avatar

70 นี้เปิดเครื่องเฉยๆๆ หรือรันโปรเเกรม 100 เปอร์ครับ

ถ้าปกติ 70 ร้อนโตรด

OverclockZone Member Dr.K's Avatar
    จันทบุรี 039Club

70 ร้อนแย้ว

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

70 ถ้าเป็น CPU สมัยก่อนพวก P4 / PD ความถี่สูงๆหน่อย ร้อนขนาดนี้ก็ไม่แปลก ไม่ถึงขั้นที่ทำให้ดับได้ (80-90 ขึ้นไปถึงจะมีอาการ) แต่ถ้าเป็น CPU รุ่นใหม่กว่าพวกนั้นขึ้นมา 70 นี่ร้อนมาก
    เครื่องเก่ามากแล้ว ต้องถอดซิงค์ CPU ออกมาทำความสะอาดบ้างนะครับ บางเครื่องนี่ฝุ่นจับแน่นหนาเลย เช็คพัดลม CPU ว่าหมุนอ่อนรึป่าว เช็คพัดลมระบายความร้อนเคสด้วย
    PSU ก็น่าสงสัย ยิ่งใช้มานาน โอกาสเสื่อมยิ่งมาก
    Last edited by moteabc; 11 Dec 2011 at 10:47:20.

ซิลิโคน แห้งหรือเปล่าผมเคยเจอ เล่นสัก 10 นาทีแล้วอยู่ๆก็ดับไปพแลองแกะดูซิงcpuดูก่อเจอว่าซิลิโคนแห้ง มันแห้งจนแทบจะไม่เหลือซิลิโคนเลย ถ้าผิดผลาดก็ขออภัย

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ แต่เนื่องด้วยผมต้องขายของทุกวัน ยังไม่ได้ลองเลย เดี๋ยวลองแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

เปิดมา 70 นี่ถือว่าสูงนะครับ ที่นี้พอเล่นเกมส์ CPU จะทำงานหนักมาก
    อุณหภูมิก็จะยิ่งสูงมากจนถึงกับตัดการทำงานไป บอร์ดบางบอร์ดตั้ง
    การตัดการทำงานไว้ที่ 70 องศาเท่านั้นเองครับ ลองถอดซิ๊งมาทำ
    ความสะอาดเปลี่ยนซิลิโคนใหม่และจัดทางลมในเคสให้ดี ๆ ครับ

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

Quote Originally Posted by lesson1 View Post
    ซิลิโคน แห้งหรือเปล่าผมเคยเจอ เล่นสัก 10 นาทีแล้วอยู่ๆก็ดับไปพแลองแกะดูซิงcpuดูก่อเจอว่าซิลิโคนแห้ง มันแห้งจนแทบจะไม่เหลือซิลิโคนเลย ถ้าผิดผลาดก็ขออภัย

สวัสดีครับ
    ตรวจสอบแล้ว ด้วย hw monitor CPU ร้อนจัด จนดับไปเลย เปิด idle ร้อน 70c ขนาดหน้าหนาวมาก (ตจว. ทางเหนือ) พอเปิดโน้นนี่ เล่นไป 90c แล้วน็อก
    ซิลิโคนก็เพิ่งทาใหม่
    เอาไงดีครับ
    cpu เสีย ได้ไหมครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ซิ๊งค์แน่นดีมั้ยครับ
    ต้องเปลี่ยนซิ๊งค์แล้วมั้งงั้น

OverclockZone Member OTARO's Avatar

เปิด Task Manager ดูนะครับปกติ cpu ไม่ได้ทำอะไรมันจะวิ่งขึ้นๆลงๆ 1-10% ไม่เกินนี้ถ้าเกินนี้ผิดปกติ
    ถ้าเป็นไปได้ลง windows ใหม่ไปเลยครับ คอมอาจมีไวรัส

ขอบคุณครับ
    -ซิ้ง แน่นผมว่าแน่นนะครับ พัดลมก็หมุนเร็วดีเอามือ อังๆ ก็มีลมดี ซิลิโคน เอาของถูกๆ มาใส่ สีทองๆ ราคา 20 บาท เกี่ยวไหมครับ
    -ยังไม่ได้ลอง task manager เดี๋ยวกลับไปจะลองเช็คดูอีกที
    จะมารายงานให้ทราบนะครับ
    ขอให้ช่วยด้วยนะครับ ตอนนี้ หลานหวังกับลุงไว้เยอะ แหะๆ (ลุงก็คุยไว้เยอะ)

อาการนี้ cpu พังเกี่ยวไหมครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OTARO's Avatar

cpu มันไม่พังง่ายขนาดนั้นครับ อิกอย่างไม่ได้บอกว่าใช้ cpu ?
    ถ้าคอมไม่มีการ์ดจอ CPU มันก็จะทำงานหนักขึ้้น

ถ้า CPU พัง คอมจะเปิดไม่ติดครับ แล้วมีโอกาสเป้นไปได้ยากด้วย ที่ CPU จะพัง ถึงจะเก่าขนาดไหนก้เถอะ

มีอายุเป็น 10 ๆ ปีนะครับ แถวบ้านผม Pentuim 3 ยังเปิดติดใช้ได้อยู่เลยครับท่าน

น่าจะเกิดจาก ซิลีิโคน กับ ซิงค์แนบไม่สนิทนั้นแลครับ ( ถึงพัดลมจะวิ่งเร็ซปกติ แต่ถ้าแนบไม่สนิท ความร้อนก็จะสะสมได้ )

OverclockZone Member nerymanza's Avatar

มันไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น I5 2500K ผมประกอบใส่ซิงค์เดิมไม่แน่น ยังไม่ขนาดนี้เลย เหอๆๆๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks