Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลูกของเพื่อนฝากให้ช่วยดูคอม ผมจนปัญญา เลยมาขอสอบถามครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลูกของเพื่อนฝากให้ช่วยดูคอม ผมจนปัญญา เลยมาขอสอบถามครับ

สวัสดีครับ เครื่องสเปกไม่สูงไม่มีการ์ดจอ เป็น ออนบอร์ด

อาการคือ เค้าบอกว่าเล่นสักพักแล้วดับ ไปเอง ยิ่งถ้าเปิดเล่นเกมหรืออะไรๆ จะยิ่งดับเร็ว ผมคิดว่าเป็นที่ ความร้อนก็ให้เค้าเอาพัดลมเป่าดู เค้าบอกก็ดีขึ้นมานิดนึง

ตอนแรกคิดว่าเป็นทีแรม ก็เอาไปเครมได้มาแล้ว

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
    1. ผมควรเช็คตรงไหนก่อน power หรือ cpu
    2. มีโปรแกรมอะไรไว้ monitor ไหมครับ
    3.ปัญหาความร้อนเป็นไปได้ไหมครับ แต่ถ้างั้นผมเอาพัดลมอัดหรือเล่นในห้องแอร์ก็จะไม่ดับใช่ไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

โปรแกรมเช็คความร้อนครับ CPUID HWMonitor ค้นใน google ดู รึว่าลองดูในไบออสก็ได้ psu ก็น่าสงสัยอยู่ครับ
    ว่าแต่ CPU ตัวไหนครับ ถ้าเช็คความร้อนแล้วมันร้อนจัดเบื้องต้นแนะนำให้ ถอดมาทาซิลิโคนครับ อีกอย่างลองดูใน m/b ด้วยว่ามีพวก C บวมไหม

Comment

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับความช่วยเหลือ เคยเอา hwmonitor ลงแล้ว cpu ก็ไม่ร้อนนะครับ ซัก 70 ได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้สว่างๆ จะลองลงใหม่ดู กับเช็ค C ด้วย
      Cpu เคยถอดมาทา ซิลิโคนไปแล้วครับ.. ยังเป็นอยู่ อาการ psu นี่จะดูยังไงหรือครับ หรือ ต้องลองเปลี่ยนดู
      ขอบคุณครับ
      Originally posted by momolamay View Post
      โปรแกรมเช็คความร้อนครับ CPUID HWMonitor ค้นใน google ดู รึว่าลองดูในไบออสก็ได้ psu ก็น่าสงสัยอยู่ครับ
      ว่าแต่ CPU ตัวไหนครับ ถ้าเช็คความร้อนแล้วมันร้อนจัดเบื้องต้นแนะนำให้ ถอดมาทาซิลิโคนครับ อีกอย่างลองดูใน m/b ด้วยว่ามีพวก C บวมไหม

Comment

Originally posted by mangkhud View Post
        ขอบพระคุณมากครับ สำหรับความช่วยเหลือ เคยเอา hwmonitor ลงแล้ว cpu ก็ไม่ร้อนนะครับ ซัก 70 ได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้สว่างๆ จะลองลงใหม่ดู กับเช็ค C ด้วย
        Cpu เคยถอดมาทา ซิลิโคนไปแล้วครับ.. ยังเป็นอยู่ อาการ psu นี่จะดูยังไงหรือครับ หรือ ต้องลองเปลี่ยนดู
        ขอบคุณครับ
        70 นี้ก้อสูง ลองดูให้ดีๆครับ ว่าตอนใช้full loadนี้เท่าไหร่

Comment

PSU คือตัวจ่ายไฟครับ มีพัดลมอยู่ท้ายเคส1ตัว ผมว่าบางทีอาจเป็นที่PSUเริ่มเก่า เสื่อมสภาพแนะนำใช้ให้500W ยี่ห้อดีๆหน่อยครับ
          ลองดูนะครับ

Comment

ถ้าเปิดเครื่องมา 70 ใช้งานหนักๆ เตรียมตัวดับได้ครับ แนะนำ หา พัดลม cpu ใหม่ น่าจะช่วยได้

Comment

70 นี้เปิดเครื่องเฉยๆๆ หรือรันโปรเเกรม 100 เปอร์ครับ

ถ้าปกติ 70 ร้อนโตรด

Comment

70 ร้อนแย้ว

Comment

70 ถ้าเป็น CPU สมัยก่อนพวก P4 / PD ความถี่สูงๆหน่อย ร้อนขนาดนี้ก็ไม่แปลก ไม่ถึงขั้นที่ทำให้ดับได้ (80-90 ขึ้นไปถึงจะมีอาการ) แต่ถ้าเป็น CPU รุ่นใหม่กว่าพวกนั้นขึ้นมา 70 นี่ร้อนมาก
                  เครื่องเก่ามากแล้ว ต้องถอดซิงค์ CPU ออกมาทำความสะอาดบ้างนะครับ บางเครื่องนี่ฝุ่นจับแน่นหนาเลย เช็คพัดลม CPU ว่าหมุนอ่อนรึป่าว เช็คพัดลมระบายความร้อนเคสด้วย
                  PSU ก็น่าสงสัย ยิ่งใช้มานาน โอกาสเสื่อมยิ่งมาก
                  Last edited by moteabc; 11 Dec 2011, 10:47:20.

Comment

ซิลิโคน แห้งหรือเปล่าผมเคยเจอ เล่นสัก 10 นาทีแล้วอยู่ๆก็ดับไปพแลองแกะดูซิงcpuดูก่อเจอว่าซิลิโคนแห้ง มันแห้งจนแทบจะไม่เหลือซิลิโคนเลย ถ้าผิดผลาดก็ขออภัย

Comment

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ แต่เนื่องด้วยผมต้องขายของทุกวัน ยังไม่ได้ลองเลย เดี๋ยวลองแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

Comment

เปิดมา 70 นี่ถือว่าสูงนะครับ ที่นี้พอเล่นเกมส์ CPU จะทำงานหนักมาก
                        อุณหภูมิก็จะยิ่งสูงมากจนถึงกับตัดการทำงานไป บอร์ดบางบอร์ดตั้ง
                        การตัดการทำงานไว้ที่ 70 องศาเท่านั้นเองครับ ลองถอดซิ๊งมาทำ
                        ความสะอาดเปลี่ยนซิลิโคนใหม่และจัดทางลมในเคสให้ดี ๆ ครับ

Comment

Originally posted by lesson1 View Post
                          ซิลิโคน แห้งหรือเปล่าผมเคยเจอ เล่นสัก 10 นาทีแล้วอยู่ๆก็ดับไปพแลองแกะดูซิงcpuดูก่อเจอว่าซิลิโคนแห้ง มันแห้งจนแทบจะไม่เหลือซิลิโคนเลย ถ้าผิดผลาดก็ขออภัย

Comment

สวัสดีครับ
                            ตรวจสอบแล้ว ด้วย hw monitor CPU ร้อนจัด จนดับไปเลย เปิด idle ร้อน 70c ขนาดหน้าหนาวมาก (ตจว. ทางเหนือ) พอเปิดโน้นนี่ เล่นไป 90c แล้วน็อก
                            ซิลิโคนก็เพิ่งทาใหม่
                            เอาไงดีครับ
                            cpu เสีย ได้ไหมครับ

Comment

ซิ๊งค์แน่นดีมั้ยครับ
                              ต้องเปลี่ยนซิ๊งค์แล้วมั้งงั้น

Comment

Working...
                              X