overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Default งบ 1 พัน อยากใด้เม้าท์ใหม่ ? แนะนำหน่อยครับ

เนื่องจากเม้าท์ Logitech internet pro ( บ้านๆ 250 บาท) ตัวเก่าถึงคราวมอดม้วยด้วยอาการปุ่มจม

สิริอายุการไช้งาน 4 ปีกับอีก 9 เดือน อึดมาก

ก็เลยมีโปรเจ็คค้นหา "ใอ้ถึก" ตัวใหม่มาลองเทพกับเค้าบ้าง

ส่วนแผ่นรองเม้าท์ที่เล็งๆใว้ก็มี Goliathus Control กับ Kabuto ครับ ( เหตุผลข้อเดียวเพราะลายมันน้อยดี )

ตอนนี้ก็กำงบใว้พันนึง (+-200) ตัวเลือกก็มี

- MX518 เก่าไปหน่อย แต่ชอบดีไซน์บุบๆ แหวกแนวดี

- G400 ไม่มีอะไรหวือหวา แต่ดูทรงแล้วน่าจะทน แล้วก็อยู่ในงบด้วย

- G300 มีใจให้ตัวนี้ที่สุดล่ะ แต่ดูคลิปรีวิวแล้วเสียงกดดังมาก - -

หลีกเลี่ยง Razer เท่าที่จะเลี่ยงใด้ครับ เพราะไม่ใว้ใจเรื่องความทนทาน

มีตัวเลือกอื่นน่าสนใจบ้างใหมในงบเท่านี้ ?

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
    Last edited by XsoeIIsJ; 13 Dec 2011 at 07:32:42.

OverclockZone Member Lun7Tic's Avatar
    หนองแขม,ปิ่นเกล้า,บางแค,พันธ์ทิพย์,บางพลัด

SS kinzu

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ของผมซื้อมาจาก คนที่ขายยี้ห้อ Dell ในนี้ครับ 450 -500 บาท

Mouse LASER DELL สามารถ ปรับ DPI ได้ 4 ระดับ
    สำหรับ Mouse LASER นั้น จะสามารถลากบน โต๊ะทั่วไป ผ้าปูที่นอน พรม หน้าตัก ขวดน้ำ เม้าส์ก็จะลากตามมือไม่สะดุด ลากบนหลัง หรือหัวคนข้างๆก็วิ่งไม่สะดุด
    สัดส่วน (ด้านที่ยาวที่สุด ก x ย x ส / 6x11x3.5 cm )
    มีปุ่มปรับความละเีอียด DPI 400/800/1200/1600 (ที่เ็ป็นรูปไอคอนเม้าส์ ) แสดงเป็นไฟโชว์ด้านหน้าว่าใช้ความละเอียดไหนอยู่ ด้วย DPI ที่ปรับได้ทำให้สะดวกในการทำงานที่หลายหลาย
    ไม่ว่าจะเป็นงาน Graphic หรือ เล่นเกมส์ มีปุ่นเพิ่มด้านข้าง ซ้ายและขวา (ตรงนิ้วโป้งและนิ้วก้อย) เพื่อท่องเวปไปก่อนหน้าและต่อไปได้
    ผมใช้แล้ว ถึงแม้ตัวนี้จะไม่ได้สวยเหมือน Premium แต่สำหรับการใช้งานแล้วไม่ว่าจะเป็นการจับ ซึ่งมั่นคงพอดีกว่า การลากที่นิ่มและนุ่มมากกว่าตัวอื่นรู้สึกเหมือนปลิวเบามากแทบไม่มีความฝืด
    ปุ่มกดเสียงเบา ปุ่ม Scroll ไม่มีเสียงเลย ไม่น่าเชื่อว่า Mouse หน้าตาธรรมดาทำได้ดีถึงเพียงนี้ ถ้าคำนึงเรื่องการใช้งาน ต้องตัวนี้เลย

ซื้อ จากท่าน ekkit OCZ อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี ประกัน 1 ปี

ปล. ลืมดูท่าน ไม่ชอบ Mouse LASER
    Last edited by nikjaza; 11 Dec 2011 at 11:05:57.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

Quote Originally Posted by Lun7Tic View Post
    SS kinzu
    หน้าตารูปทรงมันไม่เร้าใจเลยอ่ะครับ -*-

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    ปล. ลืมดูท่าน ไม่ชอบ Mouse LASER
    เม้าท์ยี่ห้อ Razer ครับไม่ไช่เม้าท์ Laser

ในใจตอนนี้ก็เอียงไปทาง Logitech G300 อ่ะนะ แต่หาข้อมูลแล้วไม่ค่อยเจอคนไช้เท่าใหร่ - -

ใอ้จะ Razer เหมือนชาวบ้านเค้าผมก็ไม่ค่อยชอบอะไรที่มันงอแงด้วยสิ เช่นโรคเบิ้ลคลิกนี่ ไม่รู้แก้ใด้ยัง

เงียบแฮะ -*- หรือผมอัดงบน้อยไปหน่อย ต้องสัก 5-7 พันสินะถึงจะตัวเลือกเยอะๆ

ยังไงก็สั่ง G300 มาล่ะครับ ส่วน Goliathus กำลังอยู่ระหว่างหาข้อมูลเรื่องจุดด้อย

ก็ใด้แต่ภาวนาว่าตัวเองจะแยกความแตกต่างจากเม้าท์อัน(250)เดิมใด้อย่างชัดเจนอ่ะนะ ไม่งั้นเศร้าแน่ 55+

OverclockZone Member BlueSenior's Avatar

razer abyssus ผมก็ปีกว่า ๆ แล้วยังไม่งอแงเลยนะครับ ใช้แล้วนิ่งดี ไม่ค่อยได้เล่นเกมด้วย เน้นทำงานซะส่วนใหญ่ พอใจกับคุณภาพพอควร

ปล. ไม่รู้ตอนนี้โปร abyssus หมดยัง 900 กว่าบาท ได้เมาส์ + แผ่นรองเม้าส์ด้วย

OverclockZone Member

Logitech ผมว่าทนดี ใช้g5อยู่ g300ดูรูปแล้วน่าจะใช้แรงกดเยอะกว่าพวก ออกแบบมาเล่นออนไลน อย่าง tt black element หรือ ของ razer เน้นกดบ่อยๆหาแบบใช้แรงน้อยจะได้ไม่เหมือย เอาทนไม่ค่อยมีปัญหาผมว่าLogitech

tamoojin
    Guest

- abyssus จับสบาย ของดีราคาถุกจาก razer
    - Logitech MX518 ถึกทน เข้ามือ ประกันยาวๆๆ

OverclockZone Member EVE's Avatar

518

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่สั่ง G300 กับ Goliathus Control ไปแล้วง่ะ

OverclockZone Member remove00's Avatar

งบเท่านี้ไม่ต้องลังเลครับ 518 หรือไม่ก็ new518 g400 โลดครับ ทน นิ่ง ไดรเวอร์ใช้ได้ครับ

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

กำลังหาเหมือนกัน เล็ง G300 แต่ยังไม่ว่างไป ติดน้ำท่วมอยู่ ไม่รู้ดีไหม ใช้แล้วบอกกันด้วยเน้อเป็นไง

เล่าประสพการณ์เผื่อมีใครกำลังเลือกๆเมาท์อยู่ Razer เลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ ปุ่มคลิกไปไวมาก อาการยอดฮิต ปุ่มคลิกเน่า ก้านพลาสติกที่กดสึก

Dell ตัวเลเซอร์ 450 บาท ปุ่มคลิกขวาผมเดี้ยง ใน 7-8 เดือน จะเคลมก็สีที่กระดองเมาท์มันลอกเป็นด่างๆไม่รู้จะเคลมได้ไหม เลยแกะเองเลย อะไหล่หาง่าย บัดกรีง่ายๆ ปุ่มคลิกข้างเล็กๆ ตัวเมาท์มันบัดกรีมือมาไม่ใช่ปั๊มด้วยเครึ่อง แกะง่ายซ่อมง่าย

อีกตัวที่ใช้อยู่ OKER G1 ตัวเลเซอร์ ราคาถูกหน่อย 450หรือ 480 นี่แหละซื้อมา ไม่ถึงหกเดือน ปุ่มคลิกขวาไปอีกละ (สงสัยเพราะมือหนัก) ตามสูตรกะแกะมาบัดกรีเปลี่ยนเองขี้เกียจเคลมค่ารถค่าน้ำมันแพงกว่าเมาท์
    แต่ตะลึง ปุ่มคลิกมันใช้แบบเดียวกับของเมาท์ Razer แบบยาว ดูยี่ห้อ Omcron อะไรนี่แหละ เหมือนกันเดะ แล้วก็ก้านที่กดคลิก อาการยอดฮิดของยี่ห้อRazerคือ พลาสติกสึกเป็นรอยปุ่ม ชิบหาย -*- บัดกรีใช้เครื่องปั๊ม แกะยาก แกะไม่ดีแผ่นวงจรละลายอีก -*- โอ้ละพอ ไม่ทน ซ่อมยากอีก

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

ผมก็ใช้ DELL ตัวที่ว่าเหมือนกันครับ ใช้ได้เกือบ 3 เดือนก็ติดดับเบิ้ลคลิคซ้ายแล้วทั้งๆที่ส่วนใช้ทำงาน ไม่ค่อยได้เล่นเกม
    คุณภาพผมว่าคุ้มราคาครับ จะพังก็ช่างมัน เพราะโทรไปแจ้งเคลมแล้ว 3-4 วันเขาก็เอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้

ปกติใช้แต่เมาส์บ้านๆ dpi ไม่เกินพัน พอลอง 1600 เริ่มติดใจ --> ไว้มันพังหลังหมดประกันก็ว่าจะลอง dpi สัก 3000+

osk115's Avatar
    มรกตนคร เทือกเขาพระศิวะ ..

ผมใช้ Mdtech ดำๆบ้านๆตัวไม่ถึง200มา 7 ปีละ ตัวหนังสือลอกไปหมด แต่ยังทนใช้ได้ดีปรกติแหะ อยากลองใช้ของดีๆมั่งเหมือนกัน รอมันพังก่อน อิอิ

OverclockZone Member Marionet's Avatar

G300 ปรับมาโครได้ มี Memory ในตัวเมาส์ด้วย ปรับสีไฟ LED ได้

ที่สำคัญสามารถตั้ง config ค่าต่างๆไว้เมื่อเข้าเกมส์ไม่ต้องมานั่งกดเมาส์ปรับให้เองเลย ไดร์เวอร์ปรับได้เยอะดี

ประกันยาวมาก 3 ปี ใช้จนผมลืมอ่ะ

วันนี้ G300 มาถึงแล้วครับ เร็วทันใจวัยชราดีจริงๆ

ขออภัยท่าน mr2 ด้วยครับเรื่องรีวิว หากล้อง(ยืม)ไม่ใด้เลย ก็คงใด้แค่อธิบายแบบไม่มีรูปอ่ะนะ

พอจับแว็บแรกก็รู้ทันทีว่าทำไมมันถึงถูก ทั้งที่หน้าตารูปทรงระดับนี้มันควรจะ 1500+ เข้าไปแล้ว

เพราะเซ็นเซอร์ยังเป็น optical อยู่นั่นเอง !!

น้ำหนักกำลังดีครับ ไม่หนักไม่เบา หนักว่า Logitech internet Pro ตัวเก่านิดหน่อย

จับเหมาะมือสำหรับผู้ชายมือปานกลาง(ค่อนไปทางเล็ก)อย่างผม สำหรับผู้หญิงก็น่าจะไม่มีปัญหา

เนื้อผิวเป็นพลาสติกเนื้อมันวาว ข้างๆแปะด้วยแผ่นยางเนื้อกึ่งด้าน คนที่เหงื่อออกมือเยอะๆ ตรงนี้น่าจะช่วยให้จับใด้มั่นคงขึ้น

ปุ่มต่างๆ ที่คิดว่าเกะกะ พอใด้จับจริงๆไม่เจอปัญหาที่ว่าเลยแม้แต่น้อย เพียงแต่ต้องอาศัยเวลาปรับตัวสักพักนึงเพื่อไม่ให้กดผิดปุ่ม

น้ำหนักกดปุ่ม Macro เบากว่าปุ่มหลักนิดหน่อยครับ เสียงกดดังพอประมาณให้พอรู้ว่ากดแล้ว ไม่ดังถึงกับรบกวนสมาธิ

สรุปว่าดีครับ พอใจมาก ที่เหลือเรื่องทนทานก็ต้องไช้เวลาพิสูจน์กันไป

หน้าตาไดร์เวอร์ครับ อธิบายไม่เก่งก็เอาไปดูล่ะกันเนาะ

ฟังก์ชั่นเยอะมากปรับกันไม่หวาดไม่ใหว ผมปรับไม่เป็นก็ไช้มันเดิมๆ นี่เหละ

หน้า Home

อันนี้โปรไฟล์แบบเมมในตัว

ส่วนนี่โปรไฟล์แบบใดร์เวอร์ในเครื่อง

อินเตอร์เฟสเข้าใจง่ายดี เซ็ตสีสำหรับโปรไฟล์แต่ละแบบใด้ถึง 8 สี

รองรับเกมส์อื้อซ่า 233 Profile แล้วก็น่าจะอัฟโหลดเกมส์ใหม่ๆใด้อีกในอนาคต

อันนี้ Help Center

จบเพียงเท่านี้ ไม่รู้จะอธิบายอะไรล่ะ

ถ้าจะถามว่าผมจะเอาไปเล่นเกมส์อะไร ? ก็ใว้เก็บก้อนพลังแสงอาทิตย์ใน Plant vs zombie น่ะครับ
    Last edited by XsoeIIsJ; 13 Dec 2011 at 13:39:49.

OverclockZone Member alwayz's Avatar

เม้าโหดมาก จะเอาไปเล่นปังย่าเหรอลุง

Quote Originally Posted by alwayz View Post
    เม้าโหดมาก จะเอาไปเล่นปังย่าเหรอลุง
    ปังย่าไช้สเปซบาร์ครับ หูเอล + ลมแดงก็ยังแปกเลย สังขารไม่เอื้อซะแล้วสิ

ไช้งานมาพักนึง ที่เห็นความแตกต่างจากเม้าท์เดิมก็คือความนิ่งครับ วาดรูปใน Paint ง่ายกว่าเดิมโข

เดี๋ยวพรุ่งนี้ Goliathus control ก็คงเดินทางมาถึง มีอะไรเปลี่ยนแปลงจากแผ่นรองเม้าท์แถมบ้าง เดี๋ยวจะมารายงานอีกที

ตอนนี้ก็ดูคีย์บอร์ดต่อล่ะครับ อยากเล่น Mechanical Key แต่แพงชิบเป๋งเลย -*-

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

Razer ผมไม่กลัวพังหรอก แต่กลัว ARC มากกว่า

แต่ไม่ว่ายังไงผมก็ไปสอย DeathAdder Megatron มาแล้ว มันสวยเกิ๊น อยากได้

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ปังย่าไช้สเปซบาร์ครับ หูเอล + ลมแดงก็ยังแปกเลย สังขารไม่เอื้อซะแล้วสิ

ไช้งานมาพักนึง ที่เห็นความแตกต่างจากเม้าท์เดิมก็คือความนิ่งครับ วาดรูปใน Paint ง่ายกว่าเดิมโข

เดี๋ยวพรุ่งนี้ Goliathus control ก็คงเดินทางมาถึง มีอะไรเปลี่ยนแปลงจากแผ่นรองเม้าท์แถมบ้าง เดี๋ยวจะมารายงานอีกที

ตอนนี้ก็ดูคีย์บอร์ดต่อล่ะครับ อยากเล่น Mechanical Key แต่แพงชิบเป๋งเลย -*-
    Mechanical Keyboard แพงครับ ยกเว้นยี่ห้อเดียว

Gview K7 Mechanical ราคาแค่ 1490-

OverclockZone Member n0om's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    วันนี้ G300 มาถึงแล้วครับ เร็วทันใจวัยชราดีจริงๆ

ขออภัยท่าน mr2 ด้วยครับเรื่องรีวิว หากล้อง(ยืม)ไม่ใด้เลย ก็คงใด้แค่อธิบายแบบไม่มีรูปอ่ะนะ

พอจับแว็บแรกก็รู้ทันทีว่าทำไมมันถึงถูก ทั้งที่หน้าตารูปทรงระดับนี้มันควรจะ 1500+ เข้าไปแล้ว

เพราะเซ็นเซอร์ยังเป็น optical อยู่นั่นเอง !!

น้ำหนักกำลังดีครับ ไม่หนักไม่เบา หนักว่า Logitech internet Pro ตัวเก่านิดหน่อย

จับเหมาะมือสำหรับผู้ชายมือปานกลาง(ค่อนไปทางเล็ก)อย่างผม สำหรับผู้หญิงก็น่าจะไม่มีปัญหา

เนื้อผิวเป็นพลาสติกเนื้อมันวาว ข้างๆแปะด้วยแผ่นยางเนื้อกึ่งด้าน คนที่เหงื่อออกมือเยอะๆ ตรงนี้น่าจะช่วยให้จับใด้มั่นคงขึ้น

ปุ่มต่างๆ ที่คิดว่าเกะกะ พอใด้จับจริงๆไม่เจอปัญหาที่ว่าเลยแม้แต่น้อย เพียงแต่ต้องอาศัยเวลาปรับตัวสักพักนึงเพื่อไม่ให้กดผิดปุ่ม

น้ำหนักกดปุ่ม Macro เบากว่าปุ่มหลักนิดหน่อยครับ เสียงกดดังพอประมาณให้พอรู้ว่ากดแล้ว ไม่ดังถึงกับรบกวนสมาธิ

สรุปว่าดีครับ พอใจมาก ที่เหลือเรื่องทนทานก็ต้องไช้เวลาพิสูจน์กันไป

หน้าตาไดร์เวอร์ครับ อธิบายไม่เก่งก็เอาไปดูล่ะกันเนาะ

ฟังก์ชั่นเยอะมากปรับกันไม่หวาดไม่ใหว ผมปรับไม่เป็นก็ไช้มันเดิมๆ นี่เหละ

หน้า Home

อันนี้โปรไฟล์แบบเมมในตัว

ส่วนนี่โปรไฟล์แบบใดร์เวอร์ในเครื่อง

อินเตอร์เฟสเข้าใจง่ายดี เซ็ตสีสำหรับโปรไฟล์แต่ละแบบใด้ถึง 8 สี

รองรับเกมส์อื้อซ่า 233 Profile แล้วก็น่าจะอัฟโหลดเกมส์ใหม่ๆใด้อีกในอนาคต

อันนี้ Help Center

จบเพียงเท่านี้ ไม่รู้จะอธิบายอะไรล่ะ

ถ้าจะถามว่าผมจะเอาไปเล่นเกมส์อะไร ? ก็ใว้เก็บก้อนพลังแสงอาทิตย์ใน Plant vs zombie น่ะครับ
    วอลเปเปอร์ของท่านรึ
    อั๊ยย๊ะะ !!

Bookmarks

Bookmarks