overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member kamikaze05's Avatar

Thumbs up สอนทำเคสอคิลิคหน่อยครับคงมีหลายคนที่ทำไม่เป็น

อยากทราบว่าต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหน เช่นเคสเก่าๆ แผ่นอคิลิค

หรือว่ามีวิธีทำแบบอืนอีกช่วยหน่อยนะครับ

ผมดูในกระทู้ที่ผ่านมาแล้วไม่เข้าใจ หวังว่าข้อมูลที่ท่านให้มาคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยกับคนในบอร์ดครับ

OverclockZone Member NOTEKAN1's Avatar
    จ.กาญนะจ๊ะบุรี โทรเล้ยยยย 083-251-9961

ท่านต้องเลือกเอาครับถ้าเน้นถูกทำเองถ้าเน้นสวย ซื้อเลยครับ
    ของท่านอื่นไม่รู้แต่สำหรับผมอุปกรณ์ที่ต้องมีนะครับ
    1.เคสเก่าที่เขาทิ้งแล้วเอาเฉพาะแผงหลังช่วงที่ยึดการ์ดจอหรือยาวจนถึงที่ยึดฝาหลังก็ได้คงหาได้ตามร้านซ่อมคอมครับเยอะแยะบางรุ่นจะถอดแยกได้บางรุ่นคงต้องตัดเอา
    2.อคิลิคตามร้านขายเครื่องเขียนใหญ่ๆหรือร้านทำป้ายก็มีครับก็มีครับแนะนำ 3 มิลขึ้นไปนะครับแต่โดยส่วนตัว 5 มิลเลยครับแข็งแน่เพราะใช้ 3 มิลอยู่แอ่นนิดๆซื้อซัก 1X4 ฟุตก็พอครับเหลือเฟือถ้าไปร้านอคิลิควัดขนาดไปแล้วให้เขาตัดให้เลยก็ได้ครับ
    3.เลื่อยฉลุเอาไว้ตัด-ตะไบคอยแต่งขอบครับ-กาวตราช้างหรือกาวติดอคิลิคแนะนำอันหลังครับไม่เป็นฝ้าขาวๆแถมถูกด้วยร้านทำป้ายมีครับ-สวิทช์เอาไว้เปิดปิดแบบกดติดปล่อยดับซื้อตามร้านอุปกรณ์ไฟเลยครับตัวละ 10-25 บาทครับแล้วก็น็อตยาวๆทำเสายืดครับไปร้านน็อตหรือร้านวัสดุก่อสร้างหาตัวผู้ยาวๆมาตัดเอาครับถูกดี
    4.ส่วนเรื่องที่ว่าทำยังไงท่านต้องใช้ฝีมือท่านเอง+กับดูแบบของคนอื่นประกอบเพื่อเป็นแนวทางครับ
    วีธีทำที่ละเอียดที่สุดจากนี่
    http://www.overclockzone.com/forums/...2....-test-bed
    ส่วนนี่ของผมเอง อิ อิ
    http://www.overclockzone.com/forums/...%87-(test-bed)
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%A1
    จำไว้ครับ อุปสรรค มีไว้ให้พุ่งชนมันไม่ยากหรอกครับถ้าเราจะทำ

OverclockZone Member kamikaze05's Avatar

แบบท่านน่าทำที่สุดเดี๋ยวผมจะเริ่มเลย

ซื้อพัดลม Nootebook มาใช่ไหมครับกับเคสเก่าๆ

แต่ผมมีเคสเก่าอยู่แต่ถอดไม่ได้เพราะมันไม่ได้ใช้น๊อตยึดไว้คลายๆตัวยิงถอดไม่ได้เลย

OverclockZone Member NOTEKAN1's Avatar
    จ.กาญนะจ๊ะบุรี โทรเล้ยยยย 083-251-9961

Quote Originally Posted by kamikaze05 View Post
    แบบท่านน่าทำที่สุดเดี๋ยวผมจะเริ่มเลย

ซื้อพัดลม Nootebook มาใช่ไหมครับกับเคสเก่าๆ

แต่ผมมีเคสเก่าอยู่แต่ถอดไม่ได้เพราะมันไม่ได้ใช้น๊อตยึดไว้คลายๆตัวยิงถอดไม่ได้เลย
    ตัวที่ยืดเขาเรียก รีเวต เอาสว่านเจาะออกง่ายๆเลยครับตามนี้
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%84%E0%B8%AA

OverclockZone Member patapon's Avatar

เกือบจะ All in one PC เคใส V.Diy

เกือบจะALL IN ONE PC (เพราะจอมันจิ้มไม่ได้เลยไม่allinone) บ้านๆเครื่องแรกในชีวี
    อคิลิกแถวบ้านผมเค้าขาย ตรม.ล่ะ220 (5mm) แพงรึเปล่าไม่แน่ใจ จัดมา 1x6 แล้วก็น๊อต 2ถุง 20 บาท ที่ร้านขายวัสดุก่อสร้าง
    ผมใช้จิ้กซอลตัดเอาเองเลย แนะนำให้ใช้ใบตัดเหล็กนะครับ เพราะฟันมันจะถี่มากทำให้ตัดแล้วไม่แตก ส่วนวงกลมให้เอาสว่านเจาะนำให้พอสอดใบจิ้กซอลเข้าไปได้แล้วก็
    บรรเลงเลยครับ แต่ต้องใจเย็นๆนะครับไม่งั้น เบี้ยว... เสร็จแล้วเอาหัวขัดปัดก็กลมดิ๊กแล้วครับ

ถ้ามีร้านตัดแนะนำให้เอาไปให้ร้านดีกว่าจะเนียนกว่าทำเอง (แต่พอดีแถวบ้าน(นอก)ไม่มีใครรับทำเลยต้องจัดการเอง)
    ส่วนพัดลมผมใช้เทปกาวสองหน้า3Mติดเอาครับ แบบสีดำนะครับไม่มีหลุด อีกอย่างผมไม่อยากให้มันมีเสียงดังด้วยหน่ะครับ

อันนี้แบบ(ทำไมออกมาไม่ค่อยเหมือนแบบเลยหว่า)

ใส่led uv 2แถว

ช่วงนี้ harddiskขาดตลาด จับgreenมาใส่ชั่วคราว

โลโก้แอปเปิ้ลตัดเอง(ใช้เครื่องตัดสติกเกอร์เอานะ )

ฝาหลังจากคอมเก่าๆ(แต่อันนี้ไม่เก่านะ)

วิธียึดเข้าด้วยกัน ใช้น๊อตเลย
    ใช้สว่านดอกเล็กกว่าน๊อตนำไปก่อนแล้วไขน๊อตอัดเข้าไปครับ(เกลียวละเอียดนะครับเกลียวหยาบเดี๋ยวมีแตก)

จอ 19" โดนชำแหละ

เจ๋งแฮะ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ซื้ออะคีริกได้ถูกมาก แถวบ้านผม ขนาดหนา 3 มม 40x40 ซม 210 บาท - -

OverclockZone Member patapon's Avatar

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ซื้ออะคีริกได้ถูกมาก แถวบ้านผม ขนาดหนา 3 มม 40x40 ซม 210 บาท - -

ของแพงดันถูก ของถูกดันแพงครับท่าน

OverclockZone Member Murphy's Avatar

เป็นโปรเจค ที่หน้าสนใจมากครับ

OverclockZone Member joyokeeplayboy's Avatar

โห๊ยยย เจ๋ง อยากทำมั่ง

OverclockZone Member dulahan's Avatar

ซื้อแผ่นใหญ่ไปเลยครับ ขนาด หนา5mm กว้าง 123 cm x 245 cm 2000 กว่าบาท คุ้ม

OverclockZone Member Geil's Avatar

^
    ^
    แหม...ถ้ามี cnc อย่างท่านก็ดีซิครับ

OverclockZone Member

โหเจ๋งจริงท่าน

OverclockZone Member Ghostlion's Avatar

รอหน้าจอทัชสกรีน เครื่องนี้จะฟลูจิงๆ

Bookmarks

Bookmarks