overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member broncup's Avatar
    บ้านหมี่ ลพบุรี

Default ขอความรู้ + ขอแนะนำเกี่ยวกับหูฟังหน่อยคับ

เนื่องด้วยหูฟังปัจจุบันมมีมากมาย หลายยี่ห้อหลายรุ่น ราคาแพงเหมือนกัน ผมไม่อยากรองผิดรองถูก ตอนนี้ใช้เจ้า roccat kave ไม่ถูกใจเท่าไรคับ

ผมอยากได้หูฟังเอาไว้ฟังเพลงเป็นหลัก ดูหนัง กับเล่นเกมเป็นรอง คิดเป็น % ก็ฟังเพลง 50 ดูหนัง 25% เล่นเกม 25% เป็น 5.1 ก็ดีเอาไว้ดูหนัง

แล้วก็อยากได้ที่ใช้กับ โน๊ตบุคได้ด้วยเอาไว้ไปทำงานแล้วฟังเพลงชิวๆที่ออฟฟิตได้ด้วย เบาหน่อยก็ดีจะได้ใส่ได้นานๆ

งบประมาณไม่เกิน 4-5 พัน แพงกว่านี้ก็ไม่ไว้

แนะนำทีนะคับ
    1.ควรเป็น ยี่ห้อไหน รุ่นไหน
    2.ร้านที่ซื้อ เป็นเว็ป หรือ ร้านในพันทิพ หรือใน OCZ ก็ได้คับ
    3.ราคาเท่าไร

ปล.ขอบคุณพี่น้องชาว ocz ทุกความเห็นนะคับ

newutd007's Avatar
    chiangmai/thailand

ว้าว งบเยอะดีจัง ผมยังใช้ตัวละพันกว่าบาท - -
    แต่มีครบทั้งเอียบัด อินเอียร์ ฟลูไซด์ เลยไม่รู้จะแนะนำยังไง 555

OverclockZone Member broncup's Avatar

ผมเคยรองใช้แต่ ฟลูไซด์ใหญ่ๆเพราะเข้าใจว่า มันเสียงดีกว่า อันนี้ผมเข้าใจไปเองนะคับ ไม่เคยรองอย่างอื่นจริงๆ อยู่บ้านนอกไม่ค่อยมีให้รองอะคับ

OverclockZone Member lookchid's Avatar
    ปทุมธานี รังสิต - ชลบุรี บางเเสน (SNSD)

งบนี้ ตัวเลือกเยอะ พอสมควรครับ^^ ต้องถามตัวเองก่อนครับ ว่าชอบ ใส่แบบไหน ครับ ^^

Earbud

In-ear

On The Ear

Semi Full-size

เเล้ว สุดท้าย ก็ Full-Size ครับ

สิ่งสำคัญอันดับเเรกคือ ความสบาย ในการใส่ เเล้วเหมาะสมกับ เราครับ ไม่งั้น ฟังเพลง ดีเเต่ ลักษณะของหูใส่เเล้ว อึดอัด(เเต่ละบุคคลย่อมต่างกันครับ อย่างผมไม่ค่อบชอบ In-earครับ ใส่ได้ยี่ห้อเดียวครับ คือ bose เพราะinear อะไรไม่รู้ ได้ยินเสียงข้างนอกชัดเเจ๋ว^^ )

พอรู้เเล้วว่าเราชอบใส่แบบไหนเเล้วสบาย ใส่ได้ทั้งวัน ^^ ที่นี้ ก็เริ่ม มามองหาเเนวเสียง เเละเทียบกับ งบที่เรามีครับ ซึ่ง ท่านชอบดูหนัง ด้วย

เท่าผมลองฟัง ก็ไม่เคยลองเเนวนี้ครับ 555+ เพราะส่วนใหญ่ผมเน้นฟังเพลง^^ ดังนั้น จึงเป็นหน้าที่ท่านถัดไปครับ ผมเเค่เเน่ะ นำพื้นฐาน นิดหน่อยครับ

ผมอยากรู้ความต่างที่เห็นได้ชัดแต่ละ size ก่อนคับ เช่นแนวเสียง ความสามารถ ข้อดี ข้อเสีย
    ปกติเคยฟังหูฟังของ i-phon กับ roccat kave แค่ 2 อย่างนี้อย่างอื่นไม่รู้เป็นยังไงคับ ไม่มีโอกาสจะได้รองเหมือนคนอื่น
    ขอบคุณมากคับ

มีความเห็นอื่นๆไหมคับ หรือแนะนำร้านถูกๆได้ไหมคับ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ถ้าใช้ full size ผมแนะนำว่าควรจะใช้แอมป์หูฟังด้วยครับ ราคาก็ประมาณ พันหน่อยๆ

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

ลําบากหน่อยนะครับอยู่ไกลแต่ถ้ามีโอกาสน่าจะลองฟังก่อนซื้อ เป็นผมจะเลือกตัวนี้เท่าที่ลองฟังมาเป็นความบังเอิญเพราะไปจ่ายค่าโทรศัพท์คิวยาวแล้วพอดีเขามีให้ลองเสียง ผมว่าคุ่้มนะ
    http://www.marshallheadphones.com/product/major
    ราคาอยู่ในงบร้าน munkong ก็มีนะครับน่าจะมีส่งให้
    เพิ่มเติมนิด ใช้กับ I Phone หรือ Note Book. ก็ได้มีไมค์ไว้รับสายได้ด้วย
    Last edited by LoveHifi; 14 Dec 2011 at 11:11:21.

OverclockZone Member FolkTrance's Avatar

เพิ่มงบอีกหน่อยแล้วไปลองโดน Ultrasone HFI สัก 580?หรอืให้ดีก็ 780 เป็น FS 2.0 เนี่ยะแหละ แต่มีเสียบโอบล้อมเพราะเทคโนโลยี S-logic และเบสหนักแน่นเอาให้หูกระเพื่อมไปเลย เบสออกไปทาง Home theater ดีครับ Deep bass อร่อยดีมาก ฟังเพลงก็ได้ด้วย(เคยลองแต่รุ่น HFI780 เสียงกลางอาจจะร่นนิดหน่อย)

OverclockZone Member soundfront's Avatar

Quote Originally Posted by FolkTrance View Post
    เพิ่มงบอีกหน่อยแล้วไปลองโดน Ultrasone HFI สัก 580?หรอืให้ดีก็ 780 เป็น FS 2.0 เนี่ยะแหละ แต่มีเสียบโอบล้อมเพราะเทคโนโลยี S-logic และเบสหนักแน่นเอาให้หูกระเพื่อมไปเลย เบสออกไปทาง Home theater ดีครับ Deep bass อร่อยดีมาก ฟังเพลงก็ได้ด้วย(เคยลองแต่รุ่น HFI780 เสียงกลางอาจจะร่นนิดหน่อย)
    +1 ในกรณีที่หวังจะให้เสียงโอบล้อม เหมือน 5.1 นะครับ (แต่เสียง ultrasone รุ่นนี้มันจะเทไปหลังหน่อยๆครับ เท่าทีเคยฟังดูนะครับ)

ผมมีโอกาสได้มาแถว ฟอร์จูน พอจะมีร้านแนะนำไหมคับที่รองฟังได้ ช่วยบอกพิกัดหน่อยนะคับ

OverclockZone Member sakuraba's Avatar

ร้าน zeazonmall ที่ฟอร์จูนชั้น 2 ครับ เฮียแกใจดีแนะนำดี กล้าต่อกล้าลดนะครับ
    http://www.zeazonmall.com

Bookmarks

Bookmarks