Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกิดจากที่ mainboard ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกิดจากที่ mainboard ไหมครับ

ไม่ทราบว่าปัญหาที่เกิดขึ้นเกิดจาก mainboard เสียหรือเปล่าครับ
    ใช้คอมอยู่(เล่นเกม) คอมก็ค้างภาพค้างทุกอย่าง เลยรีเซ็ท หลังจากนั้น
    คอมก็รันเข้าแค่ตรงหน้าbios หน้าแรกที่ขึ้นโลโก้ enegy star ขึ้นมาแค่process ของ mainboard แล้วก็ค้างไม่ไปต่อแล้วครับ ลองถอดสาย ถอดแรมมาเสียบใหม่แล้วก็ยังไม่รอดอยู่ครับ
    ไม่ทราบว่าอย่างนี้จะเกิดจาก mainboardไหมครับ เพราะ อายุการใช้งานก็4ปีกว่าได้แล้ว

รบกวนช่วยให้ความเห็นทีนะครับ ไม่งั้นจะได้ไปซื้อmainboardใหม่มา
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ งบ ไม่เกิน4500 ครับ(แต่ถ้าให้ดีอย่างเกิน 4000ก็เยี่ยมเลยครับ)

ขอบพระคุณมากๆนะครับ

อาการแบบนี้ผมก็เคยเจอนะ
    แบบว่าเปิดคอมขึ้นมา โพสไบออสเสร็จ คอมก็ค้าง ภาพค้างทุกอย่าง
    หาไปหามา แรมเสียบไม่ดี
    ผมคิดว่าอาการนี้มีสาเหตุได้หลายอย่าง ไม่เฉพาะแค่แรมอย่างเดียว

Comment

ปัญหาการค้างเป็นไปได้หลายกรณีไม่ว่าจะที่ Cup Psu M/B หรือ ไวรัส ผมแนะนำให้ตรวจสอบว่าเข้า safe mode ดูก่อนว่าผ่านหรือเปล่าถ้าไม่ผ่านก็ไปดูที่ อุณหภูมิใน Bios ว่าอุณหภูมิ Cpu เท่าไหร่ ลองทำดูครับผมยังไงก็แจ้งผลด้วยแหละกันเน้ออ ^^

Comment

ลองหาแรมอันอื่นมาใส่ดูก่อน.

Comment

Working...
        X