overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 69
    OverclockZone Member panuwich's Avatar
    พระสมุทรเจดีย์ ปากน้ำ 4แยกบ้านแขก

Exclamation ท่าน คิดว่า DVD-ROM ไหนดีที่สุดแนะนำหน่อยครับ

ท่าน คิดว่า DVD-ROM ไหนดีที่สุดแนะนำหน่อยครับ

พอดีมีชัมซุม 1ปีกับ2เดือนเอง พัง แล้ว ไรท ยังไม่ถึง 100 แผ่นเลย

ขอคำแนะนำให้การไปซื้อใหม่อยู่นะครับ

(ขอบคุณทุกท่าน ที่ แนะนำ ครับ)

OverclockZone Member

ผมซื้อ DVD-RW HP นะ ประกัน 2 ปีมากกว่าชาวบ้านเค้า แต่จริงๆน่าจะอยู่กับการใช้งานและบำรุงรักษาด้วย เจอฝุ่น เจอความชื้นก็พังง่ายหน่อย
    เมื่อก่อนใช้ Lite-On 6 ปีแล้วทุกวันนี้ยังอ่านได้อยู่ แต่เขียนไม่ได้แล้ว 555

OverclockZone Member thekopnon's Avatar

ในตลาดตอนนี้แนะนำ HP เพราะประกันนานกว่าชาวบ้านเค้านี่แหละ

OverclockZone Member panuwich's Avatar
    พระสมุทรเจดีย์ ปากน้ำ 4แยกบ้านแขก

Quote Originally Posted by dogdog View Post
    ผมซื้อ DVD-RW HP นะ ประกัน 2 ปีมากกว่าชาวบ้านเค้า แต่จริงๆน่าจะอยู่กับการใช้งานและบำรุงรักษาด้วย เจอฝุ่น เจอความชื้นก็พังง่ายหน่อย
    เมื่อก่อนใช้ Lite-On 6 ปีแล้วทุกวันนี้ยังอ่านได้อยู่ แต่เขียนไม่ได้แล้ว 555
    ครับ แต่ ของผมดิ รักษา อย่างดี แม่ง พัง ตอนจะใช้งานดิ เซ้ง

OverclockZone Member sonkub's Avatar

แนะนำให้ใช้ ext DVD
    เลิกใช้ก็เก็บใส่ถุงปิดให้ดีแล้วเก็บใส่ตู้ซะ จะได้ไม่โดนฝุ่น แค่นี้ก็อยู่ได้หลายปีละ คุ้มกว่าที่จะต้องมาซื้อใหม่ตัวละ 500 ทุกปี

Quote Originally Posted by thekopnon View Post
    ในตลาดตอนนี้แนะนำ HP เพราะประกันนานกว่าชาวบ้านเค้านี่แหละ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by sonkub View Post
    แนะนำให้ใช้ ext DVD
    เลิกใช้ก็เก็บใส่ถุงปิดให้ดีแล้วเก็บใส่ตู้ซะ จะได้ไม่โดนฝุ่น แค่นี้ก็อยู่ได้หลายปีละ คุ้มกว่าที่จะต้องมาซื้อใหม่ตัวละ 500 ทุกปี
    ขอบคุณครับ ext DVDพอดีผมมีเเล้ว ครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

สำหรับผม ไลน์ออน

liver2012's Avatar
    หัวทะเล อ.เมือง จ.นครราสีมา

ASUS ใช้อยู่ ยังไม่พัง คิคิ..

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    สำหรับผม ไลน์ออน
    ครับท่าน ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by liver2012 View Post
    ASUS ใช้อยู่ ยังไม่พัง คิคิ..
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

HP x24 1270I 3ปีแล้วยังไม่มีปัญหาเลย

OverclockZone Member nerymanza's Avatar

อย่า SAMSUNG กี่ัตัวๆก็พัง เฮ้อออ

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

เห็นเขาว่า DVD ทนๆต้องยี้ห้อ Pioneer ,Plextor ทน อึด ไม่รู้จริงป่าว อยากลองดูเหมือนกัน แต่หายากมากเลย

OverclockZone Member nanojung's Avatar
    ทวีวัฒนา กรุงเทพฯ

ใช้อยู่ 2 ตัว
    1.ASUS โหลดแผ่นนานแถมเลือกแผ่นอีกตะหาก
    2.Lite-on โหลดแผ่นไวมากไม่เลือกแผ่นด้วยตอนนี้ใช้เป็นหลัก

OverclockZone Member puyzeeds's Avatar

pioneer ถ้าหาได้นะครับ ใช้มาปีที่ 3ก่าๆ จา 4 ปีและครับ ยังไม่พังเลย อ่านได้ทุกแผ่น นอกซะจาก ลอยกรังๆ จริงๆ ก็จนปัญญาครับอันนี้

แล้วไรด์แล้ว แผ่นไม่เคยเสียเลยครับ ไม่เลือกแผ่น (นอกซะจากไฟดับ) ส่วนมากแผ่นที่ใช้ princo ที่เป้นหลอดละ50แผ่นอ่ะครับ หลอดละ 220 อ่ะครับ ถูกดี

ส่วนเรื่องคงทนไม่คงทนอยู่ที่เราเก็บแผ่นด้วยอ่ะครับ เลี่ยงจาก ห้องที่มีความชื่น แผ่น มันจะร่อน เอาอ่ะครับ

fucfm's Avatar

Drive DVD พอไม่ไรท์ไปนานๆมันก็พังเหมือนกันหมดนั้นแหละ
    Pioneer ตอนนี้ไม่แนะนำ เพราะหาของยากและแพงกว่าชาวบ้าน
    เมื่อก่อนมันเทพจริง ตอนนี้มันไม่ได้ผลิตเองแล้วจ้างโรงงานอื่นผลิต
    ถ้าให้แนะนำ ก็ HP จริงๆก็โรงงานเดียวกะ rite-on นั้นแหละประกันเพิ่มนิด ราคาเพิ่มหน่อย
    ใช้งาน OK ดี โดยส่วนตัวคิดว่าอุปกรณ์พวกนี้เหมือนมันมีวันหมดอายุไม่ว่าจะไรท์หรือไม่ก็ตาม
    เลยประกันปุ๊บพังปั๊บ

OverclockZone Member alwayz's Avatar

Quote Originally Posted by nerymanza View Post
    อย่า SAMSUNG กี่ัตัวๆก็พัง เฮ้อออ
    ใช้น้อย=พัง
    ใช้ปกติ=พัง
    ใช้มาก=พังไว
    ไม่ใช้เลย=ซื้อมาทำไมฟ๊ะ

ตามนั้นเลิกคบนาน DVD น้าซัม อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ซัมนอกนั้นผ่าน...

OverclockZone Member

Sony คับ ผมใช้อยู่ ไรท์มานับ100 ไม่มีงอแง ไม่มีอ่านไม่ออก

แต่ท่านจะหาได้รึเปล่า เพราะมันน่าจะแทบไม่เหลือแล้วแหละ ><

OverclockZone Member xculibur's Avatar

ASUS 5 ปี 2 ตัว ใช้จนขายต่อไปแล้วไรท์เป็นพัน ๆ แผ่นอึดมาก

OverclockZone Member l2ashies's Avatar

คงต้องแล้วแต่ดวง 555+
    ผมก็ ASUS เหมือนกัน ทั้ง ATA และ SATA
    อาการเดียวกันคือ ใช้ไปนานๆ กด Eject ไม่ออก ต้องเอาลวดจิ้ม - -a

มีหลายยี่ห้อมากที่บ้าน เพราะเปลี่ยนบ่อย 555+
    Samsung - พังไปละ น่าจะไปไวสุด
    ASUS - บางตัวยังใช้งานได้ปกติดี (ตัวที่ต้องเอาลวดจิ้ม ก็ใช้ดีอยู่ แต่ไม่ดีตรงต้องจิ้มออกนี่แหละ)
    Lite-On - อ่านแผ่นที โต๊ะสั่น แต่ยังไม่พังเลย อึดดี
    LG - ยังใช้ได้ปกติดี ไม่มีอาการอะไร
    ทั้งหมดนี้ น่าจะราวๆ 3-4 ปีทั้งนั้นครับ หลายเครื่อง เครื่องน้องบ้าง เครื่องแม่ เครื่องน้า ฯลฯ ประกอบเองหมด ^^
    และทั้งหมดนี้ การใช้งานไม่เหมือนกัน ไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้ (แล้วยกมาเปรียบเทียบทำไมฟะ )

เหลือแต่ HP กับพวก Pioneer & Sony ที่มันหาซื้อยาก เลยยังไม่มีโอกาสได้ลอง (ราคาก็สูงอีกต่ะหาก) ตัวต่อไป ขอลอง HP ละกันครับ อิอิ เห็นหลายๆ ท่านว่าดี

OverclockZone Member PANDA_S2000's Avatar

Quote Originally Posted by xculibur View Post
    ASUS 5 ปี 2 ตัว ใช้จนขายต่อไปแล้วไรท์เป็นพัน ๆ แผ่นอึดมาก
    ASUS เราใช้มา 6 ปี ยังไม่พัง เลย ไรท์แผ่นก้อมากเช่นกัน

LG ของน้อง ประกันหมด พังทันที

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks