Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนบอร์ดมา ลง Os จอฟ้า RAM ไม่ Support ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนบอร์ดมา ลง Os จอฟ้า RAM ไม่ Support ทำไงดี

วันนี้เปลี่ยนบอร์ด มาครับ ไปเอา Asus P7P55D DELUXE มาครับ มาถึงก็ลง Os ปกติทีแรกใส่แรม 2 แถว จอฟ้าไม่สามารถลง Osได้ ผมก็ถอดออก 1 แถวตอนนี้ ถึงขั้นตอน Format HDD แล้วกำลังติดตั้งไฟล์ Os ลง HDD ใกล้จะครบ 100 % แล้ว จอฟ้าครับ

แบบนี้ปัญหาเกิดจากอะไรครับ ผมเองคิดว่า บอร์ดตัวนี้น่าจะไม่เข้ากับแรมผมครับ ผมควรแก้ไขอย่างไรครับ
    ผมใช้แรม Kingston DDR3 1333 ครับ ธรรมดาครับ

ขึ้นแบบนี้ครับ

ปล เสียดายบอร์ดเพิ่งซื้อมาครับ

ลอง ลง วิน ดู ครับ ท่าไม่หาย ขัดแรม ดู ท่าไม่หาย มี 2 ประการ แรมเสียกับสล๊อตแรมมีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by basic09 View Post
      ลอง ลง วิน ดู ครับ ท่าไม่หาย ขัดแรม ดู ท่าไม่หาย มี 2 ประการ แรมเสียกับสล๊อตแรมมีปัญหาครับ
      แรมไม่เสียครับ ใน Bios เห็นครบ 4GB ครับ

Comment

ลอง แก้ ดู เรื่อย ๆ ครับ

Comment

ตอนนี้ ปกติแล้ว แต่ใส่ สองตัวเปิด Os ไม่ได้ครับ แรม เสียแน่นอน 1 ตัว

Comment

อ้าว แรมกับเมนบอร์ด ไม่ใช่ตัวเดิม (ที่ก่อนหน้าไปเคลมหรอกเหรอ)

Comment

Originally posted by 1623 View Post
              อ้าว แรมกับเมนบอร์ด ไม่ใช่ตัวเดิม (ที่ก่อนหน้าไปเคลมหรอกเหรอ)
              Asus P7P55D DELUXE ครับ ทีแรกใช้ GENE III ไม่มีปัญหาผมเรื่องมากขอเปลี่ยนเอา Asus P7P55D DELUXE งานเข้าเลย

Comment

้hdd มี bad หรือป่าว จอฟ้า ตอน ลง วินโดว์

ไม่ก็ ไดวเวอร์ แลน บอร์ดทำจอฟ้าได้นะ

กับ ลองเปลี่ยนแผ่น ตัว วินโดว์ที่ใช้ลงใหม่ดูครับ

ละ อัฟเดท ไบออส ล่าสุด ช่วยแก้เรื่อง แรม ได้

ตั้งค่า CL แรม + เพิ่มไฟดูครับ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  ้hdd มี bad หรือป่าว จอฟ้า ตอน ลง วินโดว์

ไม่ก็ ไดวเวอร์ แลน บอร์ดทำจอฟ้าได้นะ

กับ ลองเปลี่ยนแผ่น ตัว วินโดว์ที่ใช้ลงใหม่ดูครับ

ละ อัฟเดท ไบออส ล่าสุด ช่วยแก้เรื่อง แรม ได้

ตั้งค่า CL แรม + เพิ่มไฟดูครับ
                  HDD ปกติ ไดร์เวอร์ยังไม่ได้ลง เลย ครับ ผมว่าบอร์ดน่าจะมีปัญหา

Comment

เคลมคับ.

Comment

ดูที่ตัวแรมครับว่าใช้ไฟกี่ V ถ้าใช้ไฟ 1.6v ให้ไปตั้งค่าที่ bios 1.60V-1.62V เพราะปกติมันจะauto 1.5v แต่ถ้าแรมมันใช้ 1.5vอยู่แล้วลองย้ายไปเสียบคู้ 2/4 ดูครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
                        HDD ปกติ ไดร์เวอร์ยังไม่ได้ลง เลย ครับ ผมว่าบอร์ดน่าจะมีปัญหา
                        คือ แบบ ไดวเวอร์ auto ของตัว lan บอร์ด ที่ วินโดว์ ลงให้ auto นะ เคยเจอ มัน auto ให้แล้ว จอฟ้า ต้องเข้าไปปิด lan ในบอร์ด ก่อน ไม่งั้น ลง วินโดว์ไม่ได้ ก็มี นะครับ แล้วค่อยลงทีหลังเปิดใช้งาน

Comment

ตอนนี้จะส่งคืนเอาตัวเก่ามาใช้ละครับ มันเปิดไม่ติดไม่บูตแรม ครับไม่เกี่ยวไดร์เวอร์อะไรทั้งนั้นครับ บอร์ดน่าจะมีปัญหา

Comment

ntfs.sys เหมือนระบบ disk มีปัญหาเลยครับ
                            ถ้าคิดว่ามีปัญหาที่เเรม ลอง hiren'boot เเล้ว memtest 86+ ดูสิครับ

Comment

ผมเคยเจออาการแบบนี้ ขึ้นหน้าจอแบบนี้เลย ตกลงของผมบอร์ดเสียครับ เปลียนบอร์ดใหม่ทุกอย่างเป็นปรกติ

Comment

Working...
                              X