overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Default มีใครใช้ลำโพงแยกชิ้นต่อกับคอมบ้างไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้home theaterแบบin the boxยี่ห้อsamsungอยู่ แล้วตอนนี้ตัวavrมันเสียผมเลยจะซื้อhome theaterใหม่สเปคดังนี้
    AVR Yamaha RX-V767
    ลำโพงหน้า Klipsch RF-62 II
    ลำโพงกลาง Klipsch RC-62 II
    ลำโพงหลัง Klipsch RB-61 II
    ซับ KLIPSCH SW-450
    อยากทราบว่าถ้าเอามาต่อกับคอมจะได้ไหมครับ แล้วมันจะคุ้มรึเปล่า เอาไว้ดูหนังแอ็คชั่นกับเล่นเกม คอมผมใช้sound card x-fi titanium fatal1ty professionalครับ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

อย่าถามว่ามีคนทำไหม
    เดินไปร้าน tkcom ถามหา case lian-li กับ Zalman ที่เป็น case HTPC ดูครับ
    ของลงรอบนึงแป็บๆก็หมดแล้ว ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆครับ ประมาณ 5-6000

OverclockZone Member CK's Avatar

เคยต่อครับ แต่..ๆๆๆๆ คอมผมไฟรั่วทำ คาวว่าจะเป็นสาเหตุให้ dac พังไปรอบนึง ตอนนี้เลยเอาคอมไว้เล่นเกมส์ แปลงหนัง แปลงเพลงลง ipod ไม่กล้าต่อ ...

OverclockZone Member milestone's Avatar

ในห้องนี้ก็ทำหลายคนครับ

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    อย่าถามว่ามีคนทำไหม
    เดินไปร้าน tkcom ถามหา case lian-li กับ Zalman ที่เป็น case HTPC ดูครับ
    ของลงรอบนึงแป็บๆก็หมดแล้ว ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆครับ ประมาณ 5-6000
    จำเป็นต้องเปลี่ยนเคสด้วยหรอครับ ผมคิดว่าเวลาปรับรายละเอียดมันต้องปรับAVRไม่ใช่หรอครับ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

Quote Originally Posted by teendum View Post
    จำเป็นต้องเปลี่ยนเคสด้วยหรอครับ ผมคิดว่าเวลาปรับรายละเอียดมันต้องปรับAVRไม่ใช่หรอครับ
    ถ้าเล่นจริงจังมันก็มีส่วนล่ะครับ
    เนื่องจากเคสดีดีเป็นอะลูมิเนียม อีกทั้งหน้าตายังสะสวย
    เวลาไปวางรวมกันแล้วทำให้กลมกลืนดีครับ

thaiwebon's Avatar

เคส HTPC หน้าตาสวยหรู ดูดีมากๆครับ ผมเองก็เคยอยากได้เหมือนกัน
    เสียแต่เล็กไปหน่อย ใส่ซิงก์พัดลม cpu ใหญ่ๆไม่ได้ ระบายอากาศไม่ค่อยดี ราคาแพงด้วย
    แต่คนใช้ HTPC เฉพาะทางคงไม่ต้องใช้ cpu กับการ์ดจอแรงๆเท่าไหร่หรอกครับ เน้นเย็นและเงียบดีกว่า

OverclockZone Member naraklive's Avatar

ทุกวันนี้ก็ใช้คอมพิวเตอร์ติดซาวการ์ด ต่อเข้าปรี เพาเวอร์ เพื่อฟังเพลง
    ต้องปรับแต่งคอมอยู่ตลอดทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์เพื่อคุณภาพเสียงจากต้นทางที่ดีขึ้นความแตกต่างนั้นเป็น1000%ถ้าเทียบก่อนและหลังปรับ โดยใช้หูเรานี่แหละฟังเอา
    คงตามหลักการกำจัดจุดอ่อนให้หมด ทุกชุดเครื่องเสียงในโลกก็คุณภาพเสียงดีได้
    ฟังเจ้าตูบYoutube ก็ซำบาย HD HQ HTML5 วันนึงฟังเป็นร้อย+ตูบ (เกาหลีอย่างขาว)
    เพลงโหลดมานับไม่ถ้วน ฟังบ่อยๆแค่ไม่กี่เพลง

Quote Originally Posted by naraklive View Post
    ทุกวันนี้ก็ใช้คอมพิวเตอร์ติดซาวการ์ด ต่อเข้าปรี เพาเวอร์ เพื่อฟังเพลง
    ต้องปรับแต่งคอมอยู่ตลอดทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์เพื่อคุณภาพเสียงจากต้นทางที่ดีขึ้นความแตกต่างนั้นเป็น1000%ถ้าเทียบก่อนและหลังปรับ โดยใช้หูเรานี่แหละฟังเอา
    คงตามหลักการกำจัดจุดอ่อนให้หมด ทุกชุดเครื่องเสียงในโลกก็คุณภาพเสียงดีได้
    ฟังเจ้าตูบYoutube ก็ซำบาย HD HQ HTML5 วันนึงฟังเป็นร้อย+ตูบ (เกาหลีอย่างขาว)
    เพลงโหลดมานับไม่ถ้วน ฟังบ่อยๆแค่ไม่กี่เพลง
    อันนี้ไม่เน้นฟังแล้ว อันนี้เน้นขาวอย่างเดียว
    โอโม่ซักซอง แจ่ม!!!

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by teendum View Post
    ตอนนี้ผมใช้home theaterแบบin the boxยี่ห้อsamsungอยู่ แล้วตอนนี้ตัวavrมันเสียผมเลยจะซื้อhome theaterใหม่สเปคดังนี้
    AVR Yamaha RX-V767
    ลำโพงหน้า Klipsch RF-62 II
    ลำโพงกลาง Klipsch RC-62 II
    ลำโพงหลัง Klipsch RB-61 II
    ซับ KLIPSCH SW-450
    อยากทราบว่าถ้าเอามาต่อกับคอมจะได้ไหมครับ แล้วมันจะคุ้มรึเปล่า เอาไว้ดูหนังแอ็คชั่นกับเล่นเกม คอมผมใช้sound card x-fi titanium fatal1ty professionalครับ

ถ้าเอาชุดที่ว่ามาต่อคอม แล้วนั่งเล่นหน้าคอม บอกได้เลยครับ เสียดายตังมาก

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็จัดไปครับ เหลือดีกว่าขาด

่อ่านข้อมุลเรื่อง True-HD กับ DTS-HD ด้วยนะครับ หาจากกูเกิ้ลเอาก็ได้

ว่าเอามามันต้องทำอะไรกับคอมเราบ้าง กลัวจะเสียเงินแสน ได้ใช้ไม่คุ้มกัน

ว่าแต่ขนาดห้องเท่าไรละครับ ท่าทางห้องจะใหญ่มากจริงๆ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    ถ้าเอาชุดที่ว่ามาต่อคอม แล้วนั่งเล่นหน้าคอม บอกได้เลยครับ เสียดายตังมาก

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็จัดไปครับ เหลือดีกว่าขาด

่อ่านข้อมุลเรื่อง True-HD กับ DTS-HD ด้วยนะครับ หาจากกูเกิ้ลเอาก็ได้

ว่าเอามามันต้องทำอะไรกับคอมเราบ้าง กลัวจะเสียเงินแสน ได้ใช้ไม่คุ้มกัน

ว่าแต่ขนาดห้องเท่าไรละครับ ท่าทางห้องจะใหญ่มากจริงๆ
    ห้องนอนผมแค่4x5เมตรเองครับ ที่ผมจะซื้อชุดนี้เพราะคิดว่าซื้อทีเดียวจบใช้จนกว่าจะพัง แล้วผมสงสัยว่าทำไมท่านถึงบอกว่าเสียดายตังอ่ะครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ลำโพงตั้งพื้น มันต้อง***งจากผนังมาก ส่วนมากผมเห็นเป็นเมตร แล้วจุดตกของตำแหน่งเสียงมันจะไปตกแถวๆหลังห้อง

เสียงที่ได้ถ้าเอามานั่งฟังหน้าคอม มันจะได้เสียงของมันประมาณ 50-60 % เองครับ ผมถึงบอกว่าเสียดายเงิน

ถ้าถอยไปฟัง ไม่ได้ฟังหน้าคอม ก็ดีครับ เสียงดีเลยชุดที่ว่ามา แต่จะเซ็ทเสียงยากหน่อย

หรือลดไซร์ลำโพวมันลงมาก็ได้ครับ ไปเน้นที่ซํพวูฟเฟอร์ ถ้าชอบยี่ห้อนี้จริงๆ อยากให้ใช้พวก SW-110 หรือกัดฟันไป SW-120 ไปเลย

น่าจะดีกว่าตัว SW-450 ตัว 450 ผมว่าเสียงมันน่าจะเซ็ทยาก กว่า

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

จริงอย่างที่ท่าน LeahLover ว่า เวลาเล่นเกมนั่งหน้าคอมระยะ***งของสําโพง***งไปเสียงจะไม่ดีพอบีบให้แคบเวลาดูหนังก็ไม่ดีอีก. แต่ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ใด้มันขึ้นอยู่กับว่าท่านอาจจะชอบก็ได้หรือย้ายคอมมาไว้กลางห้อง5555 อีกอย่างครับผมว่าดูหนังท่านซื้อ HD Player. ดีกว่าส่วนคอมไว้เล่นเกมกับฟังเพลง ที่จริง HD Player. ก็เล่นเพลงได้นะแต่ดีไม่ดีแล้วแต่รุ่น

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

ผม ครับ ส่วนใหญ่ฟังเพลงซะมากว่า ฮ่าๆ

OverclockZone Member angelland's Avatar

คิดว่าน่าจะได้นะครับ ของผมก็ลักษณะเดียวกันห้อง 4*5 แต่เป็นฟังเพลง 2 ลำโพงน่ะครับ ต่อจากซาวการ์ด เข้าแอมป์ แล้วก็ลำโพง แอมป์ Harman 970 คู่กับลำโพง Cerwin xls28 ใช้ตั้งแต่ดูหนังฟังเพลงเล่นเกม เยอะแยะตาแป๊ะไก่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็น 5.1 เสียงมันจะตีกันหรือเปล่า ถ้าใช้ลำโพงชุดใหญ่ขนาดนั้น

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    ลำโพงตั้งพื้น มันต้อง***งจากผนังมาก ส่วนมากผมเห็นเป็นเมตร แล้วจุดตกของตำแหน่งเสียงมันจะไปตกแถวๆหลังห้อง

เสียงที่ได้ถ้าเอามานั่งฟังหน้าคอม มันจะได้เสียงของมันประมาณ 50-60 % เองครับ ผมถึงบอกว่าเสียดายเงิน

ถ้าถอยไปฟัง ไม่ได้ฟังหน้าคอม ก็ดีครับ เสียงดีเลยชุดที่ว่ามา แต่จะเซ็ทเสียงยากหน่อย

หรือลดไซร์ลำโพวมันลงมาก็ได้ครับ ไปเน้นที่ซํพวูฟเฟอร์ ถ้าชอบยี่ห้อนี้จริงๆ อยากให้ใช้พวก SW-110 หรือกัดฟันไป SW-120 ไปเลย

น่าจะดีกว่าตัว SW-450 ตัว 450 ผมว่าเสียงมันน่าจะเซ็ทยาก กว่า
    ขอโทษทีครับ ผมลืมบอกไปว่าผมใช้ledtv 55"แทนจอคอมตอนนี้ก็นั่งเล่นคอม***งจากจอประมาณ2เมตร งั้นก็คงไม่น่าจะมีปัญหา
    ปล.ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นนะครับ ถ้าใครมีอะไรแนะนำก็เข้ามาตอบต่อได้นะครับผมจะอ่านจนกว่ามันจะตกไปหน้า2

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

ซาบายเลย ใช้ Klipsch ดูหนัง เล่นเกมสนุก ผมว่าซื้อคีย์บอร์ดกับเมาส์ Wireless มาใช้สะดวกมากขึ้นทีเดียวผมก็ใช้อยู่ชุดนี้ทำคาราโอเกะได้ด้วยต่อไมค์ร้องเพลงเวลาเพื่อนมา ถาม จขกท นิดนึงว่า LED TV 55" ใช้ของอะไรครับแล้วดีไหม ผมก็เก็บตังซื้ออยู่เล็ง LG LW5700 กะ SONY EX720

Quote Originally Posted by LoveHifi View Post
    ซาบายเลย ใช้ Klipsch ดูหนัง เล่นเกมสนุก ผมว่าซื้อคีย์บอร์ดกับเมาส์ Wireless มาใช้สะดวกมากขึ้นทีเดียวผมก็ใช้อยู่ชุดนี้ทำคาราโอเกะได้ด้วยต่อไมค์ร้องเพลงเวลาเพื่อนมา ถาม จขกท นิดนึงว่า LED TV 55" ใช้ของอะไรครับแล้วดีไหม ผมก็เก็บตังซื้ออยู่เล็ง LG LW5700 กะ SONY EX720
    ตอนนี้ผมก็ใช้mouseกับkeyboardแบบwirelessอยู่ครับ เพาะบางทีผมก็เอาไปใช้บนเตียงด้วย ส่วนทีวีผมซัมซุงc8000ครับซื้อมาเมื่อตอนต้นปี ผมใช้แล้วค่อนข้างชอบมากๆ เพราะภาพ สี การเคลื่อนไหวดีมากๆ
    ปล.ตอนนี้ยังเคืองซัมซุงไม่หายๆมันออกรุ่นใหม่D8000 ขนาด800Hz อยากได้มากๆ

Samsung ก็ดีนะครับยัง งง รุ่นมันอยู่แต่ตอนนี้ชอบภาพ Sony. ดูสบายตาดี

OverclockZone Member naraklive's Avatar

ตอนนี้ Logitech K270 + Anywhere MX ครับ วันก่อนไปเดิมพันดริฟท์สอยมาเฉยเลย
    ตอนแรกจะเอา Razer Mamba 2012 Edition แต่มันใหญ่ปัย
    คียบอร์ด ถ้ารุ่นเทพๆบางรุ่นก็ไม่มีภาษาไทย บางรุ่นก็ใหญ่เทอะทะมาก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks