Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความต่่างระหว่างSound Onboard รุ่นใหม่ๆกับ Soundcard ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความต่่างระหว่างSound Onboard รุ่นใหม่ๆกับ Soundcard ครับ

คืออยากทราบว่ามันต่างกันมากมั้ยครับ พอดีผมจะซื้อลำโพง 5.1 แล้วคราวนี้ MB ผมมันมีแจ๊คต่อแบบ 7.1 มาเป็นของ Creative อะครับ(พอดีผมใช้ MB รุ่น Asrock 880GMH อะครับ)

เลยอยากทราบว่าคุณภาพเสียงที่ได้มันจะดีแค่ไหน ถ้าเทียบกับ soundcard ทั่วไปที่ให้เสียง 5.1 อะครับ

ส่วนใหญ่เล่นเกมส์ กับ ดูหนังน่ะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

อยากรู้ด้วย
    กิกิ

Comment

ดีขึ้นครับ แต่ถ้าลำโพงไม่เกิน 3000 บาทไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ
      เล่นเกมส์ ดูหนังคงเห็นผลไม่มาก แต่ถ้าหูฟังจะเห็นผลชัดเจนพอดู

Comment

ก็แสดงว่าถ้าเราใช้เป็นหูฟัง 5.1 แท้ก็สมควรที่จะเปลี่ยนมาใช้แบบ sound แยกสินะครับ แต่ถ้าเกิดใช้กับลำโพง ในราคาแค่ไม่เท่าไร ก็ใช้เดิมๆแต่ถ้าใช้กับลำโพงดีๆก็ควรเปลี่ยนเช่นกันสินะครับ

Comment

ถ้าเปรียบเทียบ ก็เหมือน มาม่า กับ ก๋วยเตี๋ยวน่ะึครับ

รสชาติคล้ายกัน แต่ทั้ง เนื้อ ลูกชิ้น ผักต่างๆ มีไม่เท่า คุณค่าทางอาหารและอร่อยไม่เท่า แต่อิ่มได้ไม่เท่ากันแล้วแต่คน

เรื่องดีขึ้นไหม ผมว่าดีขึ้นเยอะเลยล่ะครับ (ตัวดีๆหน่อยนะ) ดีชนิดฟังแล้วอยากเปลี่ยนลำโพงต่อเลยล่ะครับ

Comment

ซาวการ์ดดีกว่าเยอะครับ^^

เเค่ asus xoner ds เดิมๆ ยังดีกว่า แบบ ชัดเจนเลยครับ

ผมเคยฟังเพลงดูหนังจากบอร์ด อยู่ สองรุ่น ครับ

asus P8P67 EVO b3

gigabyte ga-p67a-ud7-b3

เสียงยังไง ก็สู้ซาวการ์ดเเยกไม่ได้ ครับ

ขนาดบอร์ดที่ผมคิดว่า หน้าจะฟังเพลงดีสุดอย่าง gigabyte sniper 2

มันก็ยังเทียบได้เเค่ การ์เสียงราคาไม่เกิน 1000-2000 บาท เลยอ่าครับ ไม่รู้ทำไม เพียงเเค่ได้ลูกเล่นเสียงมาเพิ่มหน่อยเท่านั้นเอง

ลองดู สิ่งที่มันใส่ลงมาสิครับ^^

Last edited by lookchid; 12 Dec 2011, 12:48:22.

Comment

ผมว่ามันมันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ ว่า ซาวกาดที่ท่านจะเปลียนเป็นตัวไหน ลำโพงท่านสมกับราคาที่จะเปลียน ซาวกาดรึเปล่า บางทีลำโพงไม่ดีเปลียนไปก็ไม่ช้วยอะไรเท่าไรนะครับ บางคนหูไม่เทพพอ ก็ ซื้อไปฟัง ก็แยกกันแทบไม่ออกระหว่างความต่าง ซาวกาด กะออนบอด จริงๆ อยู่ที่ตัวท่านล้วนๆครับ ถ้าซื้อซาวกาดมาไส่แบบรุ่นดีๆหนอยผมว่ายังไง ก็ดีกว่าออนบอด สำหรับผม ใช้ออนบอด กะลำโพง eacan 5.1 ใช้ดูหนังฟังเพลง ก็โอแล้วครับ แหะๆ แต่ใจก็อยากได้ ซาวกาดเหมือนกัน

Comment

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะ ตอนแรกผมคิดว่ามันไม่ต่างเพราะเวลาฟังเทียบกันแล้วเสียงไม่ต่าง
                ใช้ลำโพงคอม2.1บ้านๆทั่วไป แต่พอต่อหูฟังเท่านั้นแหละถึงเห็นว่าต่างกันมาก ตั้งแต่นั้นมาผมเลยเข้าใจ
                ว่าการ์ดเสียงเทพขนาดไหนก็ไร้ผลถ้าฟังกับลำโพงธรรมดาๆ ถึงต่างก็ไม่มากจนฟังออก

Comment

confirm เรื่องหูฟังครับ
                  ถึงจะขึ้นกับหลายอย่างว่าจะฟังแล้วต่างมั้ย(หลักๆคือวิธีการสังเกต) แต่ถ้าใช้หูฟังแล้วสังเกตง่ายกว่าลำโพงมาก

Comment

Originally posted by newutd007 View Post
                    จากประสบการณ์ส่วนตัวนะ ตอนแรกผมคิดว่ามันไม่ต่างเพราะเวลาฟังเทียบกันแล้วเสียงไม่ต่าง
                    ใช้ลำโพงคอม2.1บ้านๆทั่วไป แต่พอต่อหูฟังเท่านั้นแหละถึงเห็นว่าต่างกันมาก ตั้งแต่นั้นมาผมเลยเข้าใจ
                    ว่าการ์ดเสียงเทพขนาดไหนก็ไร้ผลถ้าฟังกับลำโพงธรรมดาๆ ถึงต่างก็ไม่มากจนฟังออก
                    Originally posted by ManiacMaew View Post
                    confirm เรื่องหูฟังครับ
                    ถึงจะขึ้นกับหลายอย่างว่าจะฟังแล้วต่างมั้ย(หลักๆคือวิธีการสังเกต) แต่ถ้าใช้หูฟังแล้วสังเกตง่ายกว่าลำโพงมาก
                    เห็นด้วยเหมือนกันครับ

Comment

โอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ช่วยในการตัดสินใจได้เยอะขึ้นเลย

Comment

Working...
                      X