overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member God AMD's Avatar

Question USB 3.0 ไวกว่า USB 2.0 10 เท่า จริงหรือราคาคุย

USB 3.0 ไวกว่า USB 2.0 10 เท่า จริงหรือราคาคุยอ่ะครับ
    อยากรู้ครับใครใช้งานอยู่บอกทีนะครับ จะได้เลือกบอร์ดที่มี USB 3.0 ถ้ามันดีจริง ๆ
    ถ้าซื้อการ์ด USB 3.0 มาใส่บอร์ดเดิมจะเร็ว 10 เท่าเหมือนกันป่ะครับ
    แต่กลัวการ์ด USB มันจะติดซิ้งการ์ดจอจังเลย ใกล้กันมาก

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

ซื้อบอร์ดใหม่เลย ถูกกว่าการ์ด

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

เปลี่ยนบอร์ดคุ้มกว่าครับ แต่อุปกรณ์ต้องรองรับusb3ทั้งหมดนะครับถึงจะวิ่งเต็มusb3(กล่อง+บอร์ด) ผมว่าคุ้มนะ HDDก็จะได้วิ่งเต็มความเร็วของมัน เวลาย้ายไฟล์ประหยัดเวลามากๆครับ

OverclockZone Member shat1478's Avatar

tranfer กี่ mb/s อ่ะครับ

OverclockZone Member

เปลี่ยนบอร์ดคุ้มกว่า เพิ่มการ์ดน่าจะเหมาะกับพวกที่มี USB 3.0 อยู่แล้วแต่ไม่พอเสียบ

OverclockZone Member OTARO's Avatar

เปลี่ยนเมนบอร์ดคุ้มกว่าครับ เพราะมี SATA 3ด้วย ส่วนตัวแล้ว usb3ผมไม่ค่อยสนใจอยู่แล้วครับ เพราะusb2ทุกวันนี้ยังใช้ได้ไม่เต็มสปิดเลย แต่ sata3 นี้หน้าใช้กว่าเพราะใช้ทันที่ ที่เปิดคอม

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

USB 3.0 ใช้งานเร็วจริงแต่พื้นที่จัดเก็บข้อมูลหล่ะมันจะเขียน-อ่านทัน USB 3.0 มั้ย ถ้าจะเอาให้มันเต็มก็เครื่องใช้ SSD แล้ว Ext.HDD เป็น SSD ด้วยจะวิ่งเต็มสปีดด้วยอยู่ครับ แต่ถ้าเครื่องเป็น IDE ซื้อการ์ด USB 3.0 มาใส่ แล้วก็ก๊อปจาก Flash ที่ถูกๆ ผมว่ามันช้าอยู่ดีครับ อีกอย่างส่วนประกอบของเครื่องก็มีส่วนหมด พวก CPU แรม ง่ายๆทั้งระบบต้องดีพอครับ

USB มันคือถนน
    ส่วน Flashdrive , Ext.HDD มันคือรถ

USB 2.0 ตามสเปกจำกัดความเร็วไว้ 60 MB/s
    Flashdrive ปกติวิ่งไม่ถึง 60 MB/s อยู่แล้ว
    Ext.HDD วิ่งได้เร็วกว่านั้นนิดหน่อย แต่ถนนจำกัดไว้เลยได้แค่ 60 MB/s

USB 3.0 จำกัดความเร็วไว้ 640 MB/s
    Ext.HDD ก็จะวิ่งได้เต็มสปีดของตัวเอง (ประมาณ 60-100 MB/s แล้วแต่รุ่น แล้วแต่การใช้งาน)

OverclockZone Member nanojung's Avatar
    ทวีวัฒนา กรุงเทพฯ

ผมเคยใช้ Ext.HDD WD USB3 โอนข้อมูลจาก USB3 ข้างหลัง M/B ทำความเร็วเฉลี่ย 80 MB/s เร็วพอๆกับหรืออาจจะเร็วกว่าการก็อปข้อมูลลงไดร์ท D (HDD Sata2)

OverclockZone Member xculibur's Avatar

ประมาณนี้ครับความเร็วสุดของ HDD 5400 รอบแล้วมั่ง

OverclockZone Member mryo210's Avatar

ดูความจำเป็นคุณละกันว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนรึเปล่า ยังไงๆมันก้อเร็วกว่า USB 2.0 แน่นอน แค่มันคงไม่แรงเป็น 10 เท่าหรอกครับ เพราะข้อจำกัดความเร็วของ HD หรือจะเป็น SSDก้อตามที ตอนนี้ผมยังไม่คิดจะใช้เลย เพราะต่อผ่าน esata (sata 2) เพราะยังไงมันก้อติดข้อจำกัดความเร็วของHDอยู่ดี

รอลุ้น Kingston FlashDrive รุ่น HyperX3.0 อยู่เนี่ยครับ อยากเห็นว่าจะสมราคาคุยมั้ย

มันคือความเร็วสูงสุดของพอร์ตที่ทำได้
    แต่ความเร็วในการใช้งานขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่เรานำไปเชื่อมต่อครับ
    ดังนั้นก่อนซื้อต้องดูอุปกรณ์ของเราก่อนว่าความเร็วที่เอาไปใช้
    จะคุ้มค่ากับการลงทุนหรือเปล่า

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Flashdrive USB3.0เวลานี้หาซื้อได้รึเปล่ายังไม่แน่ใจ ต่อให้หาได้รับราคาไหวใหมอีก
    เผลอๆคำนวนราคา/ความจุแพงกว่าExternal SSDอีกมั้ง
    ความเร็วSSDราวๆ2เท่ากว่าๆ และจะเร็วขึ้นไปอีกในอนาคตสวนทางกับราคาที่จะลงมาอีกแน่ๆ
    ส่วนFlashdrive ไม่เคยเห็นผลเทสเลยครับ น่าจะพอๆกันมั้ง

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดใหม่เลยครับ
    ลืมบอกไปว่าUSB3.0ทุกวันนี้ ไม่ใช่USB3.0แท้ๆด้วย รอผู้ผลิตเก็งกำไรอีกซักพักละครับ

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    Flashdrive USB3.0เวลานี้หาซื้อได้รึเปล่ายังไม่แน่ใจ ต่อให้หาได้รับราคาไหวใหมอีก
    เผลอๆคำนวนราคา/ความจุแพงกว่าExternal SSDอีกมั้ง
    ความเร็วSSDราวๆ2เท่ากว่าๆ และจะเร็วขึ้นไปอีกในอนาคตสวนทางกับราคาที่จะลงมาอีกแน่ๆ
    ส่วนFlashdrive ไม่เคยเห็นผลเทสเลยครับ น่าจะพอๆกันมั้ง

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดใหม่เลยครับ
    ลืมบอกไปว่าUSB3.0ทุกวันนี้ ไม่ใช่USB3.0แท้ๆด้วย รอผู้ผลิตเก็งกำไรอีกซักพักละครับ
    อ้าว usb3 ไม่ใช่ของแท้
    แล้วของแท้ กับ ปลอม ต่างกันยังไง - -

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ยังไม่มีชิพควบคุมรองรับนะครับ
    เขาใช้การจับเอาเลนของพอร์ตPci E มาทำประมาณว่าแบ่งๆกันใช้

ก็ลองไปไล่ดูเสปคของชิปเซ็ตฟ้ากับแดงดูครับ ว่ามีรองรับหรือยัง

EDITเวลาเปิดใช้USB3.0การ์ดจอความเร็วจะตก ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ
    Last edited by Nero Angel; 12 Dec 2011 at 21:23:20.

OverclockZone Member God AMD's Avatar

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ยังไม่มีชิพควบคุมรองรับนะครับ
    เขาใช้การจับเอาเลนของพอร์ตPci E มาทำประมาณว่าแบ่งๆกันใช้

ก็ลองไปไล่ดูเสปคของชิปเซ็ตฟ้ากับแดงดูครับ ว่ามีรองรับหรือยัง

EDITเวลาเปิดใช้USB3.0การ์ดจอความเร็วจะตก ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ
    อ้าวแล้วทีนี้ พอใช้แล้วถอดออก การ์ดจอก็ปกติป่าวครับ

ต้องปิดฟังชั่นการใช้งานซะก่อนเล่นเกม
    รอเจนหน้าได้ใช้เต็มๆละ ไม่ต้องกังวล

ต้องปิดฟังชั่นการใช้งานซะก่อนเล่นเกม
    รอเจนหน้าได้ใช้เต็มๆละ ไม่ต้องกังวล
    ไม่เข้าใจครับ หมายความว่ามันเปิดฟั่งชั่น ตลอดเหรอ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ดูเหมือนเมนบอร์ดที่มี USB 3.0 ในปัจจุบันส่วนใหญ่ ความเร็วจะตันที่ 5 เท่า ของ USB 2.0 หรือ 150 MB/s
    อุปกรณ์ USB 3.0 ต่างๆก็ยังพัฒนาความเร็วไปไม่ถึงตามที่คุยไว้ครับ คงมีเหตุผลทางด้านราคาด้วยครับ ทำของแรงๆมา ขายแพงก็ขายไม่ออก

flash drive 128GB ตัวนี้น่าจะเร็วที่สุดในขณะนี้ ราคาเว็บนอกประมาณ 7,500 บาท
    รถทับได้ด้วย อิิอิ

http://thessdreview.com/our-reviews/...gb-ssd-review/

เดี๋ยวรอให้มันราคาเท่า 8GB ในตอนนี้ก่อน คงได้จัดมาสักตัว อีกกี่ปีก็ไม่รู้
    Last edited by moteabc; 15 Dec 2011 at 20:20:19.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks