overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member oovoo's Avatar

Default จะไปยังไงต่อดี มีลำโพงอยู่คู่นึง กับเศษเงิน แต่ดันอยากได้ยินได้ฟังเสียงสวรรค์

ต้องบอกก่อนครับ ผมหมกมุ่นอยู่กับเรื่องเสียงมาซักพักแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้มีความรู้อะไรเพิ่มเลย ฮ่าๆ

และผมไม่ค่อยได้ยินได้ฟังเครื่องเสียงที่ดีมาก่อน ตั้งแต่เด็กหูผมบริโภคแต่ลำโพงบ้านๆ Sony JVC Pana อะไรพวกนี้ อยากได้ฟังเพลง ดูหนังเสียงดีๆบ้าง

ล่าสุดขาย X3/5.1 ขาย X15 ไปแล้ว

ตอนแรกว่าจะไปจัด H500 เพื่อมาใช้กับ ลำโพง Mission 731i คือจะใช้ซับและเซอร์ราวของ H500 แต่ก็ดันเปิดไปเจอกระทู้ที่คุยกันเรื่อง AVR

และก็ยังบอกกันอีกว่าลำโพงคอมก็ได้แค่นี้ ไปเล่นลำโพงบ้านดีกว่า นั่นไง ไม่น่าอ่านไปเจอเลย แต่ก็เจอแล้ว และหยุดความอยากลองไม่ได้ซะด้วย

ตอนนี้มีแค่วางหิ้ง1คู่ กับหัวใจ และเศษตังค์ ฮ่าๆ

เริ่มแรกผมคิดไว้ว่าจะหา AVR + Active Sub มาจับคู่กับ Mission 731i ใช้เป็น 2.1 ไปก่อน มีตังค์ค่อย 5.1

ปัญหาคือไม่รู้เลยว่า AVR กับ Sub เค้าเลือกซื้อยังไง ให้มันเหมาะสมกัน

เข้าไปดูที่ปิยะนัส เจอ AVR ราคาที่พอซื้อได้ หมื่นต้นๆ-กลางๆ แต่ก็ไม่รู้มันเป็นยังไง แตกต่างกับตัวละ 5-6 หมื่นยังไง

สรุปเลยครับ >> อยากให้ช่วยแนะนำแนวทางแห่งการบานปลายหน่อยครับ ตอนนี้มีงบไม่มาก 20k ต้นๆ จะเอามาดูหนังฟังเพลง ว่าจะทยอยๆซื้อทีละอย่างสองอย่างครับ ขั้นต้นเงินที่มีอยู่ไม่รู้จะได้ 2 อย่างที่ว่ามารึเปล่า

ตอนนี้ก็มีไอ้นี่อยู่คู่นึงครับ มีแค่นี้แหละครับ
    Mission 731i.JPG
    Last edited by oovoo; 12 Dec 2011 at 14:04:48.

OverclockZone Member keang's Avatar

จะเล่นแบบไหนละครับ ดูหนังมัลติแชนแนล หรือ ฟังเพลง 2แชนแนล, 2.1แชนแนล
    ถ้ามัลติแชนแนลก็หาAVRกับลำโพงเพิ่ม / ถ้าฟังเพลง หาอินทิเกรทแอมป์ก็ได้

thaiwebon's Avatar

ท่าทางอยากจะเล่น 5.1 มากกว่านะครับ
    ถ้าจะทยอยซื้อก็แนะนำซื้อ avr ครับ เพราะยังไงก็จะเล่น 5.1 อยู่แล้ว ถ้าไปแวะ int ก่อนค่อยขายเกรงว่าจะไม่คุ้มเอา
    avr แต่ละยี่ห้อก็มีเสียงที่แตกต่างกันไป ยิ่งแพงเสียงก็ยิ่งดี กำลังขับเยอะ ฯลฯ สั้นๆ คือยิ่ง avr ราคาสูงเสียงก็ดีตามครับ (แต่ไม่ได้หมายความจะฟังออกทันที ขึ้นอยู่กับหูแต่ละคน)

avr เข้ากันกับ sub อันนี้ส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ หลักๆคือเน้นลำโพง front, rear, surr ส่วน sub เลือกเอาตามงบประมาณได้เลย ไม่ต้องกลัวเสียงไม่เข้ากับ avr ครับ
    ที่ผ่านๆมาผมเองก็ยังไม่เห็นใครบอกว่า "ใช้ avr เสียงไม่เข้ากับ sub" นะ

ส่วนเรื่องจะเอาตัวไหนนี้ คงต้องถามตัวท่านเอง ว่าชอบเสียงแบบไหน จะได้แนะนำกันถูกทาง

OverclockZone Member oovoo's Avatar

ผมฟังเพลงหลายแนวครับ Bossa Acoustic Rock ก็มี

AVR Pioneer ตัวนี้ได้มั๊ยครับ >>> ทู้นี้เค้าขายอยู่
    Last edited by oovoo; 12 Dec 2011 at 19:07:17.

OverclockZone Member Aof555's Avatar

ถ้าฟังเพลงเป็นหลัก ผมว่าน่าจะหาint.+dacมือสองดีกว่านะครับ
    เพราะผมมีAVRราคาห้าหมื่น กับint.+cd ระดับเริ่มต้น ราคารวม
    กันสองหมื่นกลางๆ ฟังเพลงAVRแพ้กระจุยแบบไม่ต้องลุ้นเลยครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ผมจับ AKG420 เพื่อนมาฟังเพลงอยู่ 2-3 วัน

พอมันยึดคืนไป กลับมาฟังลำโพงที่ไช้อยู่ทุกวี่วัน รู้สึกตงิดใจว่าเหตุใดเสียงมันห่วยบรมอย่างนี้หนอ -*-

กว่าจะฟื้นตัวก็ล่อไปหลายวัน เข็ดล่ะกับเรื่องหาของเทพมาฟัง

OverclockZone Member Aof555's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ผมจับ AKG420 เพื่อนมาฟังเพลงอยู่ 2-3 วัน

พอมันยึดคืนไป กลับมาฟังลำโพงที่ไช้อยู่ทุกวี่วัน รู้สึกตงิดใจว่าเหตุใดเสียงมันห่วยบรมอย่างนี้หนอ -*-

กว่าจะฟื้นตัวก็ล่อไปหลายวัน เข็ดล่ะกับเรื่องหาของเทพมาฟัง
    เหมือนผมเลยครับ เมื่อก่อนฟังลำโพงกระป๋องต่อคอมสองสามพัน ก็ว่าเพราะสุดๆแล้ว
    เบสตุ๊บๆ ฟังแต่ พี่ป้าง เพลงป็อบ อินดี้ ร็อกหนักๆผสมคันทรี
    มีอยู่วันไปเดินเล่นพันทิป ดันไปยกH500กลับบ้านมา เป็นเรื่องเลยที่นี้
    เริ่มรู้แล้วว่าอะไรคือการฟังเพลงที่แท้จริง คราวนี้ก็ยาววววเลยครับ
    รู้ตัวอีกทีมันก็มากันเต็มบ้าน
    ทั้ง AVR int. CD DAC สารพัดจนเต็มห้อง แนวเพลงที่ฟังก็เปลี่ยนไป
    กลายเป็น อรวี แจ็สหวานๆ ดนตรีบรรเลง เครื่องเป่า เครื่องสาย
    คลาสสิกยิ่งมันใหญ่เลย พอกลับไปฟังร็อกเหมือนเดิมรู้สึก ว่ามันฟังไม่สบายหู
    ดนตรีมันยุ่งเยินยังไงไม่รู้ ทุกวันนี้ผมยังงงๆตัวเองเหมือนโดนของยังไงยังงั้นเลย

Quote Originally Posted by Aof555 View Post
    ถ้าฟังเพลงเป็นหลัก ผมว่าน่าจะหาint.+dacมือสองดีกว่านะครับ
    เพราะผมมีAVRราคาห้าหมื่น กับint.+cd ระดับเริ่มต้น ราคารวม
    กันสองหมื่นกลางๆ ฟังเพลงAVRแพ้กระจุยแบบไม่ต้องลุ้นเลยครับ
    ผมดูหนัง ฟังเพลง พอๆกันเลย หนังอาจจะมากกว่านิดหน่อย

AVR Pioneer ที่ผมเอามาให้ดูเป็นยังไงบ้างครับ ใช้ได้มั๊ยครับ

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=75370

ผมเชียร์ตัวนี้ครับรุ่นใหญ่กว่าเยอะ อนาคตดีกว่า เปิดตัวมาสี่หมื่น
    ดันร่วงไปเหลือสองหมื่น คนซื้อตอนแรกคงอยากจะไปเผาร้าน
    มันทิ้ง

Quote Originally Posted by Aof555 View Post
    เหมือนผมเลยครับ เมื่อก่อนฟังลำโพงกระป๋องต่อคอมสองสามพัน ก็ว่าเพราะสุดๆแล้ว
    เบสตุ๊บๆ ฟังแต่ พี่ป้าง เพลงป็อบ อินดี้ ร็อกหนักๆผสมคันทรี
    มีอยู่วันไปเดินเล่นพันทิป ดันไปยกH500กลับบ้านมา เป็นเรื่องเลยที่นี้
    เริ่มรู้แล้วว่าอะไรคือการฟังเพลงที่แท้จริง คราวนี้ก็ยาววววเลยครับ
    รู้ตัวอีกทีมันก็มากันเต็มบ้าน
    ทั้ง AVR int. CD DAC สารพัดจนเต็มห้อง แนวเพลงที่ฟังก็เปลี่ยนไป
    กลายเป็น อรวี แจ็สหวานๆ ดนตรีบรรเลง เครื่องเป่า เครื่องสาย
    คลาสสิกยิ่งมันใหญ่เลย พอกลับไปฟังร็อกเหมือนเดิมรู้สึก ว่ามันฟังไม่สบายหู
    ดนตรีมันยุ่งเยินยังไงไม่รู้ ทุกวันนี้ผมยังงงๆตัวเองเหมือนโดนของยังไงยังงั้นเลย
    ผมว่า... ผมเริ่มอยากกลับไปมีความสุขแบบเดิมๆละ ฮ่าๆๆ

เมื่อก่อนผมมีชุด JVC ราคาหมื่นต้นๆ ผมรู้สึกว่ามันเพอร์เฟ็คแล้ว และผมก็เชื่อว่าตอนนั้นผมมีความสุขกับการดูหนัง ฟังเพลงไม่แพ้คนฟังเครื่องเสียงระดับราคาแสน

JVC ผม ไม่มีข้อติเพราะผมฟังไม่รู้เรื่อง ฟังไม่รู้แม้กระทั้งเบสบวม เสียงแหลมบาดหู และต่างๆนาๆ แต่ตอนนี้ผมฟังมันออกละ เศร้าเลย T T

ผิดที่ตัวผม และสื่อการกระตุ้นกิเลส>>>"โลกอินเตอร์เน็ต"

อ่านเยอะไปหน่อย ฮ่าๆ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

กะเข้ามาตอบว่าฟังเสียงสวรรค์คือนั่งฟังธรรมะ -*-

จริงๆเริ่มเล่นทีละนิดก็ได้ครับ
    AVR + คู่หน้าก่อน
    หาซับมาเติม ตามด้วยเซ็นเตอร์ แล้วค่อยคู่หลัง
    ไปทีละขั้นไม่ต้องรีบ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

อย่าลืมจำกัดวงเสียหายไว้ด้วย(งบ) เดี๊ยวบาน

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

หูท่านจะได้ยินเสียงสวรรค์พร้อมๆกับเงินของท่านขึ้นสวรรค์ จัด AVR + Sub ส่วนคู่หลังรอเงินท่านลงจากสวรรค์ค่อยไปต่อ
    AVR
    onkyo ดูหนังฟังเพลง ออกกลางๆ
    Yamaha เน้นดูหนังเอฟเฟ็กเยอาะ
    Sub
    ลองไปฟังดูก่อนมีหลายยี่ห้อแต่คงมีให้เลือกไม่เยอาะติดที่เงินไปสวรรค์ก่อนหน้าลองไปฟังดูครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

ปิยนัสเค้ามีลำโพง mission นี่นะ กลับไปที่นั่นอีกที บอกงบเค้า บอกแนวที่ชอบ และบอกว่ามีลำโพงนี่อยู่ เดี๋ยวเค้าจัดให้ลองฟัง ร้านนี้ดีคือลองได้จุใจ แต่แพงกว่าร้านที่ลองไม่ได้

Quote Originally Posted by LoveHifi View Post
    หูท่านจะได้ยินเสียงสวรรค์พร้อมๆกับเงินของท่านขึ้นสวรรค์ จัด AVR + Sub ส่วนคู่หลังรอเงินท่านลงจากสวรรค์ค่อยไปต่อ
    AVR
    onkyo ดูหนังฟังเพลง ออกกลางๆ
    Yamaha เน้นดูหนังเอฟเฟ็กเยอาะ
    Sub
    ลองไปฟังดูก่อนมีหลายยี่ห้อแต่คงมีให้เลือกไม่เยอาะติดที่เงินไปสวรรค์ก่อนหน้าลองไปฟังดูครับ
    แล้ว pioneer ล่ะครับ ไม่น่าเล่นเหรอ เห็นไม่ค่อยมีท่านใดแนะนำเลย

แล้วตัวนี้ล่ะครับ นี่เป็นราคาปิยะนัส ถ้าซื้อที่อื่นถูกกว่านี้รึเปล่าครับ

เค้าบอกซื้อเงินสดลด 3% ก็เท่ากับประมาณ 11,800

มีที่อื่นถูกกว่านี้มั๊ยครับ
    Last edited by oovoo; 13 Dec 2011 at 12:17:58.

pioneer รุ่นนี้มันเล็กไปครับแถมงกด้วย ขั้วต่อลำโพงยังให้ แบบบานาน่ามาแค่คู่หน้า
    ยี่ห้ออื่นรุ่นล่างเขาให้มากันครบหมดแล้วนะ
    HARMAN 160 ก็เล่นได้ครับ ยี่ห้อนี้กำลังสำรองดีมากๆครับ

แล้วพวก In the Box ล่ะครับ เช่น Onkyo HTS-3400 หรือ 5405 มันด้อยกว่าแยกชิ้นยังไง ราคาเล่นได้สบายๆเลยด้วย

ผมหาพวกนี้มือสองมาลองก่อนจะดีมั๊ยครับ เพราะมันมีมาครบเลย ถ้าผมอยากใช้ 731i ของผม ก็แค่สลับคู่หน้า

ถ้าไม่จบ ขายต่อก็ไม่ขาดทุนเท่าไหร่

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ถ้าไม่ได้ดูหนังเป็นหลัก ประมาณหนัง 50 เพลง 50
    ผมว่าหา อินทิเกรทแอมป์ ดีกว่า ใช้กับ Mission 731i
    แค่นี้ก็พอแล้วครับ
    เล่น AVR ต้องหาลำโพงเพิ่ม เป็น 5.1
    ถ้าใช้แค่ลำโพงคู่เดียว ไม่คุ้มค่า
    ใช้อินทิเกรทแอมป์ คุ้มค่ากว่า
    แถมให้เสียงดีกว่า...ในราคาพอๆกัน
    เท่าที่ดูจากกระทู้ที่แล้ว
    เหมือนคุณ oovoo จะให้ความสำคัญกับเพลงมากกว่าหนัง
    Last edited by tiger X-fi; 13 Dec 2011 at 14:17:00.

OverclockZone Member IBM User's Avatar

ราคาจากร้านปิยะนัส

HARMAN KARDON
    HARMAN AVR-134 8,900 เงินสด /บัตรชาร์จ 2%
    HARMAN AVR-160 11,900 เงินสด /บัตรชาร์จ 2%
    HARMAN AVR-260 16,900 เงินสด /บัตรชาร์จ 2%
    HARMAN AVR-360 21,900 เงินสด /บัตรชาร์จ 2%
    ผมว่าเพิ่มอีกนิดเป็น AVR-260 ดีกว่าครับ

หรือเป็น

ONKYO TX-NR509 13,900 บาท
    ONKYO TX-NR609 19,900 บาท
    ฟังเพลงดีกว่า Harman Kardon และรองรับ 3D

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks