overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default คอมผมสเป็คก็ดีนะครับ แต่ทำไมมันอืด ๆ ใครรู้ช่วยเข้ามาบอกหน่อยครับ (สเป็คมีบอกด้านใน)

คือว่า คอมผมเนี่ย ผมก็ว่าสเป็คผมก็โอเคแล้วนะครับ แต่ผมเล่น ๆ ไปแล้วรู้สึก มันอืด ๆ ยังไงไม่รู้อะครับ มันเกิดจากอะไรหรอครับ แบบเหมือนมันหน่วง ๆ ละก็เหมือน Windows ก็ไม่ค่อยจะดีเท่าไร แต่ผมก็เลือกตัวที่ดี ๆ มาลงแล้วนะครับ มันแปลก ๆ ยังไงไม่รู้อะครับ ไม่รู้เกิดจากอะไร ไวรัสผมก็ใช้ KIS สแกนดูหลายรอบแล้ว สแกนแบบ Full แล้วก็ไม่เจออะไรอะครับ อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับที่คอมช้าลง แรก ๆ ใหม่ ๆ มันก็เร็วนะครับ หลัง ๆ มา มันเริ่มช้าลงแล้ว T^T

สเป็ตคอมนะครับ

CPU : Intel Core i5 750@2.67GHz
    Main Board : ASUS P7P55D
    RAM : G.Skill Ripjaws X 4GB*2
    HDD : SAMSUNG HD753LJ 750GB
    VGA : Nvidia Geforce GTS 250 1GB
    Antivirus : Kaspersky Internet Security 2012

ครับผม

อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรครับถึงได้ช้าลง เป็นเพราะ Antivirus หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่ Windows 7

รบกวนช่วยบอกผมทีนะครับ

* ตอนนี้มีปัญหาอีกอย่างคือ เวลาผมดู Youtube มันเล่นไปได้ สัก 50% มันก็หยุดเล่นอะครับ บางคลิปก็ 75% กดรีเฟรชแล้วก็เป็นเหมือนเดิมครับ ไม่รู้เป็นอะไรของมัน คอมผมมีปัญหาบ่อยมากเกี่ยวกับ sofware

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำ ช่วยหาทางแก้ให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับผม ^^

OverclockZone Member chudchunna's Avatar

ไฟล์ขยะ ทำให้เครื่องช้าลงครับ

ลอง clear temporary file ทิ้งซะบ้าง

ต่อจากด้านบน
    อาการอืดๆ นี่ มีหลายสาเหตุมากครับ เช่น

มี process ไร้สาระรันอยู่เยอะเกิน
    ใน startup มีโปรแกรมขยะเยอะเกิน
    ไดร์ฟ C: ไกล้เต็ม
    วินโดวส์เน่า
    ไวรัสกิน
    ฮาร์ดดิสไกล้เจ๊ง
    และอื่นๆ อีกมากมาย

OverclockZone Member T2008's Avatar
    ม.รามหัวหมาก โทร.0852472260

ของผมก็

CPU : Intel Core i5 750@2.67GHz
    Main Board : ASUS P7P55D
    RAM : Corsair 4x4
    HDD : Segate 1T
    VGA : Nvidia Geforce GTX460 1GB
    Antivirus : Mcafee

ก่อนก็ใช้ ram แค่ 4 กิ๊ก ของ kington
    ก็ไม่เคยช้า โหลดปุ๊บ เร็วมาก แป๊บๆ เข้า หน้า ล๊อกอินแระ
    โปรแกรมในเครื่องก็
    ADOBE Production Premiume cs5.5 ลงเต็ม
    Office 2007
    AutoDesk ทั้ง Maya ทั้ง 3DS Max
    ไหน จะ Cinema 4D และก็ อะไร อื่น ๆอีกเยอะแยะ ก็ ไม่เคยอืดนะครับ
    ยิ่งพอมาเปลี่ยนอัพแรม เต็ม slot 4x4 ก็ ยิ่งไปกันใหญ่ เร็วไหมก็ ไม่ได้เร็วขึ้น แต่ทำงาน ง่ายขึ้น
    ลองตรวจดูนะครับ ว่า เป็นที่ ตัววินโดว์หรือเปล่า
    ถ้าคุณอัพเดทบ่อย ๆ ก็ ไม่รู้นะ
    ผมอัพแค่ครั้งแรก ครั้งเดียวจากนั้นก็ปิดไว้ ทุกอย่างก็ เร็ว จี๊ดจ๊าดได้ใจเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่เข้ามาตอบ ผมก็ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ก็ยังคิดอยู่ว่าวินโดว์ ไม่ค่อยดีรึเปล่า

ผมก็อยากได้ Windows 7 ตัวที่ดี ๆ นะครับ แต่ก็ไม่รู้จะไปหาจากไหน ใครพอรู้ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

หรือมีลิงค์ก็ขอ PM มาหน่อยก็ได้ครับ

Windows ผมอัปเดทไปหมดเลยอะครับ มันมีอะไรให้อัพ ผมก็อัพไปหมดเลย ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า แหะ ๆ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ ใครมีอะไรก็เพิ่มเติมได้นะครับ ผมก็ยังสงสัยอยู่ แหะ ๆ ^^

OverclockZone Member T2008's Avatar
    ม.รามหัวหมาก โทร.0852472260

ลองเข้าไปหา ใน Thepiratbay.org
    ในนี้มีเยอะแยะ สำหรับ ตัววินโดว์ 7 และ ก็ demoniod.me ในนี้ก็ ได้
    ผมใช้ ตัว 48 in 1 อยู่น่ะครับ ตอนนี้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรจั๊กหน่อย อิอิ

ขอบคุณมากครับผม ^^

OverclockZone Member ball2304's Avatar

ผมเทส Lenovo G 470
    CPU : Intel Core i3-2310m (2.1 GHz, 3 MB L3 Cache)
    RAM :4 GB DDR 3
    HDD : 640 GB 5400 รอบต่อวินาที

การเปิดเครื่องใช้งาน ก็รอประมาณ 1 นาที
    ดู Youtube ก็ได้ปกติ

Bookmarks

Bookmarks