overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member

Default Root คือ ???

สวัสดีครับ วันนี้ผมได้ไปถอย galaxy mini มา ด้วยความยากลำบาก แต่แล้วผมเกิดซนไปหาของเล่นมาเล่น จนเจอสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า ROOT

ขอสอบถามหน่อยนะครับ ROOT ที่ว่ามันคืออะไร เอาไว้ใช้อะไร ทำแล้วได้อะไร ทำแล้วหมดประกันไหมครับ

ผมสงสัยมาก จึงขอความช่วยเหลือจาก OCZ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ^^

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

ไม่รู้มาก ประมาณว่า แฮค เจลเบรค มันจะเข้าไปปรับแต่งBiosและก็เฟริมแวร์ ทำไม่ดีก็เดี้ยง น่าจะปรับแต่งความเร็วcpuได้ด้วย ไปfreshflyได้ความแน่หรืิอรอท่านต่อไป

OverclockZone Member topsecret126's Avatar

หมดประกันแน่
    เป็นการดึงเอาความสามารถของโทรศัพท์มาใช้อย่างถึงที่สุด
    ผมว่าเดิมๆมันก็ดีแ้ล้วนะ

Quote Originally Posted by konviset View Post
    ไม่รู้มาก ประมาณว่า แฮค เจลเบรค มันจะเข้าไปปรับแต่งBiosและก็เฟริมแวร์ ทำไม่ดีก็เดี้ยง น่าจะปรับแต่งความเร็วcpuได้ด้วย ไปfreshflyได้ความแน่หรืิอรอท่านต่อไป
    Quote Originally Posted by topsecret126 View Post
    หมดประกันแน่
    เป็นการดึงเอาความสามารถของโทรศัพท์มาใช้อย่างถึงที่สุด
    ผมว่าเดิมๆมันก็ดีแ้ล้วนะ
    โอ้ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากมายครับ ^^

OverclockZone Member JO's Avatar

Windows ผู้มีสิทธิในการเข้าถึงการปรับแต่งตั้งค่าระบบสูงสุดคือ Admin
    Linux ผู้มีสิทธิในการเข้าถึงการปรับแต่งตั้งค่าระบบสูงสุดคือ Root

Android เป็น OS ที่พัฒนามาจาก Linux เพราะฉนั้นผู้มีสิทธิสูงสุดคือ Root เช่นเดียวกัน

แต่โดยปกติผู้ผลิตโทรศัพท์จะกำหนดสิทธิการเข้าถึงไม่ให้เราเข้าใช้ระบบที่ระดับ Root เพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดจากการปรับแต่งค่าต่างๆ จึงได้กำเนิด Tool ที่ใช้ในการเข้าถึงหรือได้สิทธิใน Root ของระบบ Android ขึ้นมาเพื่อแก้ไขค่าต่างๆในเชิงลึกได้
    Last edited by JO; 12 Dec 2011 at 18:25:46.

OverclockZone Member gonzakung's Avatar

เวลาไปเคลมท่านก็รีเครื่องกลับเป็นตอนก่อนจะรูท

ก็ไม่หมดประกันละ

Root ก็เหมือน อนุญาติให้แอพเข้าถึงไฟล์ระบบของตัวเครื่องได้

เพราะฉะนั้นรูทไม่ได้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องแต่อย่างใด

หมดประกันมันก็หมดอยู่หรอก พอจะส่ง0เราก็ Unroot

แค่นั้นเอง

ผมซื้อ Galaxy Tab 10.1 มาไม่ถึงเดือนเปิดซิงรูทเรียบร้อย(บางแอพมันต้องรูท ถึงรันได้)

OverclockZone Member arito's Avatar

จะบอกว่าที่ต่างประเทศ การ root ไม่ถือว่าหมดประกันนะครับ
    แต่ในไทยถือว่าการดัดแปลงระบบ หมดประกันทันที

เดี๋ยวนี้มี app root/unroot แล้ว แค่คลิกเดียวก็เรียบร้อยคับ เชื่อดิ คนซื้อ android มาเกินครึ่ง root หมด

Quote Originally Posted by arito View Post
    จะบอกว่าที่ต่างประเทศ การ root ไม่ถือว่าหมดประกันนะครับ
    แต่ในไทยถือว่าการดัดแปลงระบบ หมดประกันทันที

เดี๋ยวนี้มี app root/unroot แล้ว แค่คลิกเดียวก็เรียบร้อยคับ เชื่อดิ คนซื้อ android มาเกินครึ่ง root หมด
    Root ทำยังไงครับ? สอนหน่อย - -

OverclockZone Member arito's Avatar

ใช้ app root ได้เลยคับ ลองหาดูใน google ดู มันแล้วแต่รุ่นที่เราใช้ บาง app ก็ไม่รองงรับทั้งหมด

Quote Originally Posted by arito View Post
    ใช้ app root ได้เลยคับ ลองหาดูใน google ดู มันแล้วแต่รุ่นที่เราใช้ บาง app ก็ไม่รองงรับทั้งหมด
    Root ใช้กับ iOS ได้มั้ยครับ?

ปล. พี่มีเมลไหมครับ ขอหน่อย -* -

iOS มันเรียกว่า Jailbreak ครับ เป็นการปลดล็อคให้สามารถลง app เสียเงินได้โดยลงผ่าน itune (app เถื่อน)
    แต่สำหรับ android เรียกว่า root ครับ เป็นการปลดสิทธิ์การเข้าถึงที่ไม่ควรเข้า ทำให้สามารถเข้าไปในโฟลเดอร์หรือหน่วยความจำภายในเครื่องได้ ( path ลึกๆ พวกที่ยุ่งเกี่ยวกับไฟล์ระบบ) รวมถึงสามารถลง custom rom และปรับแต่งอื่นๆในระบบได้ ส่วนการลง app เถื่อนนั้น ไม่ต้องทำการ root เหมือนปลดล็อค iOS ก็ลงได้เลยคับ แค่ลากไฟล์ลงเมมการ์ดแล้วกด install หรือแค่ยิ่ง QR Code ที่เค้ามีไว้ให้โหลด (เป็นลิงค์ในรูปแบบ QR Code) ก็โหลดแล้ว install ได้เลยเช่นกัน

mail อะมี แต่ไม่ได้เล่น msn นะคับ แต่ใช้ facebook บ่อยกว่า
    www.เฟสบุ๊ต.คอม/by.arito

iOS มันเรียกว่า Jailbreak ครับ เป็นการปลดล็อคให้สามารถลง app เสียเงินได้โดยลงผ่าน itune (app เถื่อน)
    แต่สำหรับ android เรียกว่า root ครับ เป็นการปลดสิทธิ์การเข้าถึงที่ไม่ควรเข้า ทำให้สามารถเข้าไปในโฟลเดอร์หรือหน่วยความจำภายในเครื่องได้ ( path ลึกๆ พวกที่ยุ่งเกี่ยวกับไฟล์ระบบ) รวมถึงสามารถลง custom rom และปรับแต่งอื่นๆในระบบได้ ส่วนการลง app เถื่อนนั้น ไม่ต้องทำการ root เหมือนปลดล็อค iOS ก็ลงได้เลยคับ แค่ลากไฟล์ลงเมมการ์ดแล้วกด install หรือแค่ยิ่ง QR Code ที่เค้ามีไว้ให้โหลด (เป็นลิงค์ในรูปแบบ QR Code) ก็โหลดแล้ว install ได้เลยเช่นกัน

mail อะมี แต่ไม่ได้เล่น msn นะคับ แต่ใช้ facebook บ่อยกว่า
    www.เฟสบุ๊ต.คอม/by.arito
    Custom Rom เหมือน CFW บน iOS ป่าวครับ?

คิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน เป็น rom ที่ทาง dev. mod กันเองคับ

OverclockZone Member Dr.Pee_32's Avatar
    ทุกๆที่ ที่มี Dragon Ball

Quote Originally Posted by SK~Dex[D] View Post
    Custom Rom เหมือน CFW บน iOS ป่าวครับ?
    http://xda-developers.com/

แหล่งรวมการพัฒนา android คือคำตอบครับ อิอิ

OverclockZone Member Dr.Pee_32's Avatar

Quote Originally Posted by SK~Dex[D] View Post
    Root ทำยังไงครับ? สอนหน่อย - -
    Doomlord root tools V3 คือคำตอบครับ กด Enter 2 ครั้งได้เลย แถม Unroot ได้ด้วยนะครับ

http://forum.xda-developers.com/show....php?t=1321582

Quote Originally Posted by Dr.Pee_32 View Post
    Doomlord root tools V3 คือคำตอบครับ กด Enter 2 ครั้งได้เลย แถม Unroot ได้ด้วยนะครับ

http://forum.xda-developers.com/show....php?t=1321582
    ตาย Enter 2 ครั้ง 55 มีเวปสอนเขียนโปรแกรมภาษา Objective C บน iOS ไหมครับ? แนะนำผมหน่อย

ตาย Enter 2 ครั้ง 55 มีเวปสอนเขียนโปรแกรมภาษา Objective C บน iOS ไหมครับ? แนะนำผมหน่อย
    developer.apple.com ก็มีค่องข้างเยอะนะครับ เป็นคลิปวิดีโอการใช้ API ต่างๆ ของ Apple อะครับ และการเขียนโปรแกรมเบี้ยงต้นครับ ลองสมัคร free program แล้วก็โหลดมาเรียนก็ได้นะครับ

แต่การเขียนแอพบน ios จะต้องมีเครื่องแมคด้วยนะครับ นี่สิ คือปัญหาครับ เพราะต้องใช้โปรแกรม Xcode หรือโปรแกรมเขียน app จะต้องใช้บนเครื่องแมคโอเอสเท่านั้นครับ

ใครอยากลองเล่น DooMLoRD's Easy Rooting Toolkit ก็โหลดได้ที่นี่นะครับ http://forum.xda-developers.com/show....php?t=1321582

และนี่ก็คือเครื่องที่รองรับนะครับ
    Confirmed to be working on the following devices:

Sony Xperia X10 (GB firmware)
    Sony Xperia Arc
    Sony Xperia Arc S
    Sony Xperia Play [R800i/R800x]
    Sony Xperia Ray
    Sony Xperia Neo
    Sony Xperia Mini
    Sony Xperia Mini S51SE
    Sony Xperia Mini Pro
    Sony Xperia Pro
    Sony Xperia Active
    Sony Xperia Live Walkman
    NTT Docomo Xperia ARCO SO-02C
    Samsung Galaxy S2 [GT-i9100/GT-9100P]
    Samsung Galaxy S II for T-Mobile (SGH-T989)
    Samsung Galaxy S II for AT&T (SGH-I777), Skyrocket (SGH-i727)
    Samsung Galaxy S II LTE Rogers Canada (SGH-I727R), Android version 2.3.5, Baseband version I727RUXKJ7
    Samsung Galaxy S II Epic 4g Touch
    Samsung Galaxy S2 HD LTE (SHV-E120S)(korea)
    Samsung Galaxy S2 LTE (SHV-E110S)
    Samsung Galaxy i9100G
    Samsung Galaxy S [i9000B] & [i9000 2.3.3 (PDA I9000BOJV8, Phone I9000XXJVO, CSC I9000GDTMJV7) and german T-Mobile branding], XWJVW (2.3.6)
    Samsung Galaxy S 4G (aka SGH-T959V)
    Samsung Galaxy S Plus (GT-I9001) OS 2.3.3 and 2.3.6 (I9001ZSKP6) & 2.3.4 firmware (i9001XXKP4)
    Samsung Galaxy Mini GT-S5570 (GB only)
    Samsung Galaxy Mini Pro i5510
    Samsung Galaxy W [i8150]
    Samsung Galaxy Y
    Samsung Galaxy Tab [P1000] (2.3.3 firmware), [P1000N]
    Samsung Galaxy Note [N7000]
    Samsung Galaxy Player YP-G70 2.3.5 (GINGERBREAD.XXKPF)
    Samsung Galaxy Ace (2.3.3, 2.3.4 firmware)
    Samsung Nexus S [i9023] (2.3.6)
    Samsung Nexus S 4G 2.3.7
    Samsung Galaxy Nexus S [i9020] (2.3.6)
    Samsung Exhibit (SGH-T759)
    Samsung Exhibit 4G (SGH-T759) (2.3.3) Build UVKE8
    Samsung Epic 4G
    Samsung Captivate i897 UCKH3
    Motorola Milestone 3 [ME863 HK]
    Motorola Milestone 2 with Gingerbread
    Motorola XT860, Bell XT860
    Motorola Defy+
    Motorola Droid X sys ver 4.5.605 w/ gingerbread
    Motorola Droid X2 (2.3.4) Sys ver 1.3.380.MB870.Verizon.en.US Build 4.5.1A-DTN-150-30
    Motorola XT883 (China Telecom)
    Motorola XT862 (Verizon Droid3)
    Motorola DROID RAZR
    Nexus One (2.3.6 stock)
    LG Revolution
    LG Nitro HD
    Vizio VTAB1008 Tablet
    Huawei IDEOS U8150 (2.2)
    HTC Sensation (S-OFF only)
    Acer Liquid Mini (2.3.5)
    Acer Liquid Metal (2.3.6)

เอากันให้มันเลยครับ กับ enter 2 ที อิอิ รูทแล้วอย่าลืมลงโปรแกรมรูทเช่น setcpu 2.2.4 ใช้ overclock CPU Cinefire 3d driver ( ไว้จูนการ์ดจอ ) ไม่ก็ Adfree ( block โฆษณาด้วยนะครับ ...

Quote Originally Posted by Dr.Pee_32 View Post
    developer.apple.com ก็มีค่องข้างเยอะนะครับ เป็นคลิปวิดีโอการใช้ API ต่างๆ ของ Apple อะครับ และการเขียนโปรแกรมเบี้ยงต้นครับ ลองสมัคร free program แล้วก็โหลดมาเรียนก็ได้นะครับ

แต่การเขียนแอพบน ios จะต้องมีเครื่องแมคด้วยนะครับ นี่สิ คือปัญหาครับ เพราะต้องใช้โปรแกรม Xcode หรือโปรแกรมเขียน app จะต้องใช้บนเครื่องแมคโอเอสเท่านั้นครับ
    หลายมีของการสอนส่วนแอนดรอยไหมครับ? ที่เรี่มต้นจากที่ง่ายๆตลอดเลย เช่น บทที่ 1 ที่ 2 เงี้ย ช่วยที อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks