Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามชาว AMD ว่า CPU INTEL ตัวสุดท้ายที่ท่านใช้คืออะไรประทับใจไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เคยจับ i3 ครับ แรงที่สุดในสามโลก

Comment

Intel ตัวแรกบน PC ของผม 486 DX2 66 แล้วก็มา Pentium 150 (non MMX) เป็นตัวสุดท้ายครับ

ต่อจากนั้นมา IDT Winchip 200 แล้วก็มาคบ AMD ตัวแรกที่ K6-2 350

ตัวแรกและตัวสุดท้ายบน Notebook ATOM N270 ประสิทธิภาพก็งั้นๆ เน้นประหยัดไฟอย่างเดียว ดูหนัง HD ได้สูงสุด 720P แบบมีกระตุกบ้าง (ใน mode OC 1.7 Ghz)

Comment

486 DX2-66

Comment

P4 นุ้นเลยครับ แล้วก็ยาว amd

Comment

ตัวแรก K6-2 350
            ตัวที่2 Athlon 64 3000+ (ลาโลกไปเมื่อเดือนที่แล้ว)
            ตัวที่3 รอ PCIe 3.0 แล้วก็จับ FX 6100
            ปัจจุบันแย่งใช้ Notebook I5 ปลอมของแฟนอยู่

Comment

จริงๆ ก็เล่นคู่ขนานกันมาเรื่อยๆครับ แล้วแต่โอกาส เช่น ลองจากเครื่องคนอื่นบ้าง หรือลองจากเครื่องลูกค้าก่อนส่งบ้าง แอบซุ่มซื้อมาลองเล่นบ้างเอาตัวถูกๆ ก็มีครับ

แต่ถ้าเป็นเจ้าของ คือผมใช้เงินผมซื้อเลย ตัวสุดท้ายก็ก็ E7300 ครับ (ปี 2009) ถามว่าประทับใจมั๊ย ผมว่ามันก็แรงดีนะครับ สมัยนั้นมือหนึ่ง ราคาประมาณ 5000 บาท ผมใช้คู่กับ ASUS P5KPL-CM ซื้อมาตอนที่ผมใช้ AMD 5000+ อยู่เช่นกัน

ประสิทธิภาพผมว่า OK เลยครับ เทียบกับ Athlon II X4 620 ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ ถ้าไม่นับโปรแกรมที่ต้องใช้หลายหัวมากกว่า ผมว่า E7300 ยังจะวิ่งดีกว่า 620 อีกครับ อย่าง Crysis ภาคแรก การ์ดจอ HD4670 ทั้งคู่ แต่ E7300 เล่นลื่นกว่า

จำได้ว่าตัวนั้น ผมใช้ได้ประมาณ 2 - 3 อาทิตย์ ผมก็เอาไปขายต่อประกอบเครื่องให้เพื่อนที่เป็นพม่าไปแล้วน่ะครับ ก็ต้องยอมรับว่า ข้อดีของ Intel มันขายได้ราคาดี ราคาไม่ตกลงไปมาก ผมจึงรีบๆขายไปซะ จะได้มีเงินเก็บ (จำได้ว่า ค่า CPU + MB ผมคิด 6000 เท่านั้น)

แต่ ณ เวลาที่ผมใช้ 5000+ อยู่ก่อนแล้ว แล้วมาซื้อ E7300 มาลองเล่นดูในระยะเวลาไล่ๆกัน ถ้าซื้อมาใช้งาน ไม่ได้เน้นขาย จากการใช้งานของผมในตอนนั้น ผมคิดว่า 5000+ คุ้มกว่าเยอะครับ เราใช้งานทุกอย่างได้ลื่นไหล ในราคาแค่ 2000 บาท กับ E7300 ที่ล่อไป 5000 บาท ที่ใช้จริงๆ ผมว่าก็คือๆกัน ถ้าไม่ซาดิสก์มากนะ

Comment

จำไม่ได้ เพราะเลิกใช้มานานจนลืมคำว่า INTEL ไปแล้ว(ผมสะกดถูกมั้ยเนี่ย)

Comment

เคย เล่น I3 ของที่ร.ร.
                  ไม่ประจับใจ เท่าไหร เครื่องหน่วงพอสมควร
                  เล่นamd ที่บ้านดีกว่าสนุกกว่าแยะ

Comment

P200 -> cerelon 800 -> P4 631 -> Q8400

ตัวสุดท้าย ซื้อมาได้ไม่กี่อาทิตย์ บอร์ด 775 ที่คิดว่าหรูที่สุดในชีวิต ตกรุ่น
                    เพราะเจ้าพวก i ทั้งหลายออกมา ใส่ 775 ไม่ได้ เล่นเอาเข็ดขยาดมาจนทุกวันนี้
                    Last edited by kadeep; 12 Dec 2011, 22:16:00.

Comment

ตัวสุดท้ายของตัวเอง ก็ P4 2.0 Ghz ครับ ประมาณ 10 ปีได้ละ ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้อยู่ครับ แต่ให้หลานใช้ไปแล้วครับ

ตัวสุดท้ายใช้ทำงาน ก็ I3 บน imac ครับ ยังใช้หาเงินอยู่อย่างต่อเนื่อง (เลือก cpu ไม่ได้ อิอิ)

Comment

Celeron1.7>P4>E5300>E6300>E7300>Q6600>I5 650>I5 750 ( ตอนแรกว่าจะเล่น I7 9xx ต่อ ) แล้วพอดีไปซื้อ NB AMD มาเล่นตัวแรกรู้สึกมันลื่นดี

เลยลองประกอบ PC AMD ดูสักตัวทีนี้ก็ยาวเลย ไหนที่คนบ่นกันว่าร้อนไหนที่บ่นกันไม่ดี ทั้งลื่นทั้งเย็นเห็นๆ แล้วก็เล่นมาเรื่อยๆ

เลิกใช้ INTEL ตั้งแต่นั้นมา แต่ก็ได้จับ พวก Sandy อยู่หลายตัวตอนทำร้านซ่อมมีคนประกอบเครื่องไหม่จับเทสขำๆไปหลายที

จริงๆ ก็ใช้ได้ทั้งคู่ แต่รู้สึก AMD มันลื่นกว่าจริงๆ เวลาทำงานเปิดหลายอย่าง ( เปิดไม่ต่ำกว่า 10 รายการอยู่ละส่วนตัว )

เล่นเกมส์ ก็ พอๆ กัน ไม่ได้ต่างไรเลยใครบอก INTEL แรง ไม่เถียงแรงได้แรงไป แต่ผมเอาลื่น + ถูกๆ เข้าว่าดีกว่าเหลือตัง ใช้งานได้ตามใจเราต้องการ

แล้วจะแรงไปเพื่ออะไรอีก จริงปะ ^^

( ความรู้สึกส่วนตัว ^^ )

Comment

ตัวสุดท้ายก็core2 E4700 แต่ขายแลกเหล้าไปละ
                          แต่พอมาจับAMDคงไม่ไป INTELแล้วละ มันไม่คุ้มสะตางค์นะ อิอิ

Comment

ตัวแรกใช้ P4 3.0
                            ประทับใจ E5200 และ X2 250
                            ปัจจุบันใช้ X6 1090T (ชอบมาก ลากง่ายดี)

อย่างไงก็ชอบ AMD ตรงที่ถูกคุ้มค่าเงินแต่ถ้ามีตังรวย ๆ เงินเหลือจริง ๆ จะไปเล่น Intel

Comment

ไม่เคยมีถึงขั้นประทับใจครับ

Comment

เคยใช้ P4 1.8 อ่ะ 10 ปี แล้ว ตอนนี้ยังใช้ได้อยุ่เลยนะ ตอนนี้ใช้ 1090T จ้า

Comment

Working...
                                X