overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default รอยปากกา

พอดีลูกแสนซนของผมา มันดันเอาปากกา มาเขียนจอคอม เขียนเต็มหมดหน้าจอเลยครับ

อยากทราบว่า ใช้อะไรลบครับ ที่ไม่เป็นอันตรายกับ จอคอม

จอผม LED ครับ

ปล. อย่าบอกว่า ปากกาลบคำผิดนะ ขอบคุณครับ -*-

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ลองไปห้องMornitorครับ อาการนี้ไม่เคยเจอเหมือนกัน
    แนะนำไปเดี๋ยวหนักกว่าเดิม

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

ยางลบปากกา สีน้ำเงินๆ

OverclockZone Member nerymanza's Avatar

ไม่กล้าใช้พวกน้ำยาระเหยด้วยอ่ะครับ มีจอเก่าๆก็เอาไปลองยาก่อนก็ได้

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ลองไปห้องMornitorครับ อาการนี้ไม่เคยเจอเหมือนกัน
    แนะนำไปเดี๋ยวหนักกว่าเดิม
    ได้ หรอครับ มันแข็งนะ ยางลบ -*-

OverclockZone Member sonkub's Avatar

ลองไปหาข้อมูลมาก่อนว่า ปกติปากกาแบบนั้นเค้าใช้อะไรลบกัน
    มันต้องมีน้ำยาที่ลบได้อยู่
    แต่ก็ต้องมาดูอีกทีว่าน้ำยานั้นจะทำให้จอมีปัญหามั้ย

OverclockZone Member NTZMEDIA's Avatar
    Bangkok, Thailand

ประเด็นคือถ้าใช้สารเคมี มันจะทำให้สารที่ coat หน้าจออยู่ลอกรึเปล่า ระวังตรงจุดนี้ไว้ด้วยครับ ถ้าไม่มีปัญหาด้านการเงิน แนะนำว่าควรซื้อใหม่ครับ

OverclockZone Member wdaszaza's Avatar

น้ำยาเซ็ดกระจกงะครับน้องผมเขียนบ่อย

OverclockZone Member sonkub's Avatar

ลองไปถามช่างที่ศูนย์น่าจะได้คำตอบที่ดี

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

น้ำเปล่าเจือจางซันไล + ผ้าไมโครไฟเบอร์

ผมยังไม่เคยเจออะไรที่มันถูไม่ออก นอกจากรอยถลอก

สวัสดีครับทุกคน...เป็นไงกันบ้างครับสบายดีกันใหม ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ ยิ่งช่วงนี้ฟ้าฝนเอาแน่เอานอนไม่ได้จะออกไปใหนนอกบ้านก็อย่าลืมพกล่มไปด้วยนะครับ กันใว้ก่อน จะได้ไม่ต้องเป็นพระเอกนางเอกเดินเปียกกลางสายฝน...

ส่วนใครที่ไม่ได้ออกไปใหนและกำลังนั่งอยู่หน่าจอคอมพิวเตอร์ เล่นอินเตอร์เนตอยู่ละก็วันนี้ผมมีวิธีในการทำความสะอาด จอคอมพิวเตอร์ที่โดนปากกามาร์กเกอร์ ขีดเขียนซะเต็มจอ.. จะด้วยเห็นผลประการใด ไม่ว่าจะเป็นทะเลาะกับแฟนเพราะมัวแต่เล่นเกมออนไลน์จนแฟนโมโหเอาปากกามาร์กเกอร์ มาเขียนจอซะเลย โทษฐานที่ไม่หยุดเล่นและหันมาให้ความสนใจกับเขาซะที่..555

ไม่เป็นไรครับวันนี้ผมมีวิธีง่ายๆ ในการทำความสะอาจจอคอมพิวเตอร์ที่โดนปากกามาร์กเกอร์ หรือไม่ว่าจะเป็นสีต่างๆ ที่เป็นชนิดติดถาวร ผมมีสองวิธีมาฝากกันครับ

วิธีที่ 1

?ก่อนอื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์ที่เราต้องการทำความสะอาจและถอดปลั๊กไฟและสายที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนครับ เพื่อความปลอดภัยและความสะดวกในการทำความสะอาด

?จากนั้นให้นำสบู่ละลายในน้ำอุ่นพอประมาณ

?นำผ้าที่อ่อนนุ่มชุบน้ำสบู่ที่ละลายใว้บิดให้หมาดแล้วเช็ดเบาบริเวณที่เราต้องการทำความสะอาด

ข้อควรระวัง
    ต้องบิดผ้าที่ชุบน้ำให้หมาดๆ อย่างให้มีน้ำอยู่ในผ้ามาก และต้องระวังอย่าให้น้ำจากผ้าไหลเข้าไปในบริเวณขอบจอเพราะอาจจะเข้าไปโดนอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ภายในใด้

หากว่าวิธีแรกนั้นยังไม่ได้ผลลองมาดูวิธีที่สองดูครับ

วิธีที่ 2

?ก่อนอื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์และถอดปลั๊กไฟและสายที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนเหมือนเช่นวิธีที่1

?ใช้น้ำผสมกับแอลกอฮอล์(isopropyl) เป็นชนิดที่ใช้ทำความสะอาดทั่วไป ในสัดส่วน 1:1

?ใช่คัตตอนบัด จุ่มลงไปในแอลกอฮอล์ที่ผสมแล้ว ใช้มือบีบให้หมาดแล้วจึงเช็ดลงไปบริเวณที่ติดคราบหมึก ซึ่งแอกอฮอล์จะช่วยละลายหมึกที่ติดอยู่ออกไป

ข้อควรระวัง
    อย่าใช้น้ำยาทำความสะอาดที่มีฤทธิ์กัดกร่อน อย่างเช่น เอธิลแอลกอฮอล์ แอมโมเนีย หรืออะซีโตน เพราะสารละลายเหล่านี้จะทำให้จอแอลซีดีเสีย หรือเกิดเป็นรอยฝ้ามัวถาวร แทนที่จะใด้จอภาพที่สะอาดหมดจดกลับต้องได้จอภาพที่เป็นรอยแบบถาวรไปเลย หรือโชคร้ายอาจจะพังไปเลย อย่าไรก็ระวังกันหน่อยนะครับ

เป็นไงบ้างครับกับสองวิธีที่ได้นำเสนอไป ใครสะดวกที่จะใช้วิธีใหนก็นำไปใช้กันได้แต่อย่างไรก็ตามต้องใช้ความระมัดระวังกันหน่อยนะครับ จะได้มีจอภาพที่สะอาดใว้ใช้งาน แต่วิธีที่ดีที่สุด ผมว่าระวังอย่าให้มันเป็นไปโดนอะไรเข้าจะดีกว่านะผมว่า...

ขอบคุณhttp://www.vcharkarn.com/vblog/71341

OverclockZone Member spynets's Avatar

เวรกรรม เจ้าตัวเล็ก

ปล.อยากเห็นว่าเละขนาดไหน

Bookmarks

Bookmarks