ถามเรื่องหูฟัง5.1หน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่องหูฟัง5.1หน่อยครับ

OverclockZone Member marijuana's Avatar

Default ถามเรื่องหูฟัง5.1หน่อยครับ

หูฟังระบบ5.1 แบบมีสายเส้นเดียวมันจะเป็นvitual 5.1หรือเป็น5.1จริงครับ แล้วอีกอย่างคือผมเคยใช้แบบมีสาย3เส้นแล้วเวลาปรับที่x-fi ก็ปรับว่าเราใช้5.1 แต่หูฟังที่มีสายเส้นเดียวเนี่ย ลองปรับดูแล้ว2.1จะให้เสียงดีที่สุด คือหูฟัง5.1ที่มีสายเส้นเดียวเนี่ยมันรับ2สัญญาณจากสายเส้นเดียวมาแล้วdecodeเองในตัวเป็น5.1เหมือนพวกrecieverอย่างนั้นรึเปล่าครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เคยเห็นแบบ รับ S/P DIF Dolbydigital/DTS เข้าไป decode เป็น5.1 แล้ว

ประมวลผลด้วย Dolby headphone กลายเป็น 2channel เข้า หูฟังธรรมดา

เป็น 5.1 เทียม ผ่านหูฟัง 2channel จาก source 5.1

** ถ้า source 2channel มันก็ดันมี dolbyprologic up เป็น 5.1 แล้ว ประมวล Dolby headphone ผมลงเป็น 2 คืนซะงั้น

Last edited by battlecruiser; 9 Feb 2008 at 17:32:59.

OverclockZone Member marijuana's Avatar

คือตอนนี้ผมใช้ หูฟังของsteelseries รุ่นsiberia neckband headsetอยู่ ในspecบอกไว้ว่าเป็น5.1จริง แต่ที่เป็นvitualคือ ระบบ7.1ที่ต้องต่อผ่านusbของมัน แต่เป็น5.1จริงทำไมมีสายเส้นเดียวหว่า

แบบ ดอก 5.1 แท้ๆ ที่รับ Coaxial/optical ไป decode ก็มี

http://www.pcresource.co.th/computer...er-p-2444.html

ถ้าอย่างนั้นที่ผมใช้อยู่ตัวนี้ก็เป็นvitualอย่างนั้นรึเปล่าครับ
    http://www.steelseries.com/int/produ...nd/information

Quote Originally Posted by marijuana View Post
    คือตอนนี้ผมใช้ หูฟังของsteelseries รุ่นsiberia neckband headsetอยู่ ในspecบอกไว้ว่าเป็น5.1จริง แต่ที่เป็นvitualคือ ระบบ7.1ที่ต้องต่อผ่านusbของมัน แต่เป็น5.1จริงทำไมมีสายเส้นเดียวหว่า

นี่มันหูฟัง 2channel เฉยๆนี่ท่าน

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ถ้าหัวเป็น Stereo จะเป็น แบบ virtual ส่วนเปิดกับ x-fi จะมี Cmss-3d สร้าง Surround จาก Stereo
    หรือเปิด Dolby Headphone จาก Power Dvd ก็ได้ อย่าง HQ-2300D เนี่ยก็ Virtual ของ steelpad ก็ Vitual
    Last edited by rainbowx; 9 Feb 2008 at 17:52:19.

http://www.steelseries.com/int/produ...nd/information

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ

ถ้าอย่างนั้นก็คือเป็นvitualทั้ง5.1และ7.1 ที่ต่อusb sound cardของเค้า แล้วโดยตัวของมันเองมีลำโพงที่อยู่ในหูฟังเหมือน5.1จริงรึเปล่าครับหรือว่ามีแค่2ลำโพง
    Last edited by marijuana; 9 Feb 2008 at 18:07:28.

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

หัวมันเป็นแบบนี้ น่าจะ 2ลำโพงนะ
    แต่มันไม่สำคัญหรอก

แค่คุณรับได้กับข้อเสียของมัน
    และคุณชอบ มันก็ ok แล้วหล่ะ

Cons

* Comfort level less than thrilling, too tight and too much pressure around the ears
    * Price, other audio solutions are superior at similiar prices
    Last edited by rainbowx; 9 Feb 2008 at 19:26:40.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

อีก 2 แบบครับเป็นทางเลือกแล้วกัน

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกข้อมูลที่นำมาฝากนะครับ^^

ตัวข้างบนในไทยของหมดครับ
    ตัวข้างล่างไม่แจ่มเท่าไหร่ เสียงมันแยงหูเหลือเกิน
    (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ฟังแล้วไม่ปลื้ม)

อันที่ เค้าจับมา Review
    http://www.youtube.com/results?searc...&search=Search

HQ-2300D เทียบกับราคา คงคุ้มที่สุดแล้ว

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by rainbowx View Post
    ตัวข้างบนในไทยของหมดครับ
    ตัวข้างล่างไม่แจ่มเท่าไหร่ เสียงมันแยงหูเหลือเกิน
    (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ฟังแล้วไม่ปลื้ม)

อันที่ เค้าจับมา Review
    http://www.youtube.com/results?searc...&search=Search

HQ-2300D เทียบกับราคา คงคุ้มที่สุดแล้ว
    ก็เก็บไว้เป็นข้อมูลผมก็ไม่เคยฟังด้วยหูฟ้ง 5.1 เลย แต่เคยเห็น แต่ส่วนตัวผมนะ ถ้ามันแยกเสียงได้รอบตัวเหมือนกับลำโพง 5.1 จริงๆ ก็ได้ไปแต้มนึงแล้วครับ แต่ส่วนตัวผมก็คงคิดจะใช้หูฟังครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ก็เก็บไว้เป็นข้อมูลผมก็ไม่เคยฟังด้วยหูฟ้ง 5.1 เลย แต่เคยเห็น แต่ส่วนตัวผมนะ ถ้ามันแยกเสียงได้รอบตัวเหมือนกับลำโพง 5.1 จริงๆ ก็ได้ไปแต้มนึงแล้วครับ แต่ส่วนตัวผมก็คงคิดจะใช้หูฟังครับ
    หูฟังแบบ5.1 ที่มีหลายๆได้เวอร์ ไนหู ผมฟังแล้วมันก็นะ พื้นที่สำหรับแหล่งกำเนิดเสียงมันอยู่ไกล้ๆกัน เสียงออกมามันก็ ไม่เชิงจะแยกแบบชัดเจนซักเท่าไหร่เพราะมันไกล้กันเกินไปเนื่องจากพื้นที่ไนเฮดโฟน

เห็นมีหูฟังฟิลลิป5.1อ่ะครับที่เป็นไวเลส เวปนอกเค้าชื่นชมกันไย่ ราคาสะใจโจ๋

Bookmarks

Bookmarks