overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default อยากให้ช่วยดู ฮาร์ดดิสก์ให้หน่อยครับ ว่าปรกติดีไหม

WD 1 12.12.2011.jpg
    WD 1 12.12.2011 HEALTH.png
    ตามรูปที่ผมแนบมา 3 ภาพครับ เป็น western element 1 tb ซื้อมาประมาณครึ่งปี
    ผมอยากทราบว่า ตรงช่อง benchmark ค่า read ทำไมต่ำจังครับ แค่ 29 mb/s เองครับ
    ของคนอื่นทำไมค่าสูงกว่ามากครับ เคยอ่านในเว็บบางท่านบอกว่าถ้าค่าต่ำกว่า 20 แสดงว่าใกล้เจ๊ง
    ตรงช่อง burst rate ก็เหมือนกันครับค่าต่ำมาก
    แต่ดูที่ health ก็แสดงสถานะ o.k.
    ผมไม่ได้เช็ค bad sector เพราะรอนานหลายชั่วโมง
    เลยจะถามอีกว่ากรณีที่ health แสดงสถานะ o.k. เราพอจะอนุมานได้ว่ามันไม่มี bad sector
    ได้ไหมครับ
    ผมมีฮาร์ดดิสก์รุ่นนี้ 3 เครื่อง เช็ค hd tune ก็ได้ค่าประมาณนี้ทั้ง 3 เครื่องเลยครับ
    รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ผมจะได้สบายใจ ขอบพระคุณมากครับ

OverclockZone Member mryo210's Avatar

ตามรูปที่ผมแนบมา 3 ภาพครับ เป็น western element 1 tb ซื้อมาประมาณครึ่งปี
    ผมอยากทราบว่า ตรงช่อง benchmark ค่า read ทำไมต่ำจังครับ แค่ 29 mb/s เองครับ
    ของคนอื่นทำไมค่าสูงกว่ามากครับ เคยอ่านในเว็บบางท่านบอกว่าถ้าค่าต่ำกว่า 20 แสดงว่าใกล้เจ๊ง
    ตรงช่อง burst rate ก็เหมือนกันครับค่าต่ำมาก
    มันต่อกับ USB ความเร็วนี้ปรกติ
    แต่ดูที่ health ก็แสดงสถานะ o.k.
    ผมไม่ได้เช็ค bad sector เพราะรอนานหลายชั่วโมง
    เลยจะถามอีกว่ากรณีที่ health แสดงสถานะ o.k. เราพอจะอนุมานได้ว่ามันไม่มี bad sector
    ได้ไหมครับ
    มันก้อถือว่าน่าจะไม่มี แต่ก้อไม่100% HDเองอาจจะยังไม่ไปอ่านตรงตำแหน่งที่bad
    ผมมีฮาร์ดดิสก์รุ่นนี้ 3 เครื่อง เช็ค hd tune ก็ได้ค่าประมาณนี้ทั้ง 3 เครื่องเลยครับ
    รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ผมจะได้สบายใจ ขอบพระคุณมากครับ
    พวกexternalโอกาสเกิดbadน่าจะน้อยกว่าinternalเพราะมันต่อผ่านadaptorของมันโอกาสไฟตกหรือกระชากน้อยกว่าครับ ถ้าจะให้ปลอดภัยที่สุด ต่อร่วมกับ UPSครับ

ขอบคุณครับ คุณ mryo210 สำหรับคำแนะนำและความเห็นดีๆ ผมใช้ฮาร์ดดิสก์เอาไว้เก็บหนังจีนซีรี่ส์น่ะครับ เก็บเกือบเต็มลูกเลยครับ เหลือที่ว่างนิดเดียว ประมาณไม่เกิน 5 gb และไม่เคยลบทิ้งก็เลยไม่ได้ไปสนใจ defragment
    2-3 เดือนก็เอามาเปิดหนังดูบ้างเป็นการเช็คเครื่อง พอดีช่วงหลังกะจะซื้อฮาร์ดดิสก์เพิ่มเพื่อเอามาทำแบ็คอัพน่ะครับ แต่พอเห็นราคาที่พุ่งสูงเป็นเท่าตัวก็เลยระงับไว้ก่อน อาจต้องรอปีหน้าเลยหรือไม่ก็รอให้ราคา ssd ถูกลงมากๆก็อาจจะเปลี่ยนใจไปซื้อ ssd เก็บหนังบ้างครับ จริงๆผมอยากซื้อฮาร์ดดิสก์ที่ต่อดูหนังในโทรทัศน์ได้เลย รู้สึกจะชื่อ western digital media player ที่เอาฮาร์ดดิสก์(น่าจะเป็นแบบเปลือยๆ)ใส่ไปในเครื่องเล่นนี้แล้วดูหนังในโทรทัศน์ได้เลย น่าสนใจ แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ เท่าไหร่ เลยต่อดูในคอมพิวเตอร์ไปก่อนครับ

OverclockZone Member mryo210's Avatar

SSD อีกนานนนนน มาก ถึงจะราคาถูกจนใช้เก็บหนังได้ HDคงอีกนานพอสมควรถึงราคาจะลดลงมาจนเหมือนก่อนน้ำจะท่วม ผมว่าตอนนี้หนังอะไรที่ดูแล้วไม่ประทับใจ คิดว่าคงไม่อยากดูซ้ำอีก ก้อลบทิ้งไปบ้าง ขอคืนพื้นที่ให้หนังใหม่ๆ
    ส่วน western digital media player นั้นผมว่าไม่น่าเล่นเท่าไหรครับ ถ้าอยากได้แนวนี้ลองไปหาข้อมูลอ่านอาจมีตัวที่ถูกใจกว่า
    http://forum.thaidvd.net/index.php?showforum=64

ขอบคุณมากครับ ไว้ผมจะค่อยๆลองศึกษาดูครับ

Bookmarks

Bookmarks