overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member theneoman's Avatar

Default __________ มีใครรู้จักโปรแกรมทำนองนี้บ้างครับ _______

มีใครรู้จักโปรแกรมที่ล๊อคหน้าจอโดยให้กดยอมรับในเงื่อนไขก่อนแล้วถึงจะปลดล๊อคบ้างครับ
    คล้ายๆเวลาเรากด Accept เวลาลงโปรแกรมหนะครับ
    คืออย่างนี้ครับ.....
    ที่ทำงานผมจะทำศูนย์อินเตอร์เน็ตให้เยาวชนได้เรียนรู้ แต่ทีนี้อยากให้เด็กอ่านระเบียบข้อตกลงของเราก่อนที่จะใช้งาน
    ผมจะเขียนกฎระเบียบแล้วให้มีปุ่มกดยอมรับข้างล่างครับ
    ส่วนเด็กจะอ่านหรือไม่อ่านไม่สำคัญครับ แค่อยากให้ขึ้นข้อความ และให้มีปุ่มกดยอมรับเงื่อนไขเพื่อเข้าสู่หน้าจอปกติก็พอ

ในโลกนี้พอจะมีโปรแกรมแบบนี้บ้างมั้ยครับ???

OverclockZone Member T2008's Avatar
    ม.รามหัวหมาก โทร.0852472260

เอาง่าย ก็ใช้ Powerpoint ทำข้อตกลงแล้วให้มัน Strat ตอนเปิดเครื่อง แค่นี้ก็ เรียบร้อยครับ
    ถ้าไม่ได้ ต้องการ ล๊อกเครื่อง จริง ๆ ก็ เอาแค่นี้ก็ได้ ครับ
    ส่วนการล๊อคเครื่อง โดยต้องอ่าน กฎการใช้งานก่อน อันนี้คิดว่า น่าจะเป็น จำพวกของโปรแกรม Admin ซะเป็นส่วนใหญ่
    แต่ถ้า หากว่า เราไม่ใส่ใจเรื่อง ที่ว่า จะอ่านหรือไม่อ่าน ก็ ให้ทำตามนี้
    แล้วก็ ไป ผิด ฟังก์ชั่น Ctrl+Alt+Del. ไว้ ก็ จะทำให้ยากในการเข้าใช้งานอีก
    แต่ก็ ยังเหลือ ส่วนของ Alt+Tap และก็ Windows +Tap ในวินโดว์ 7 นะครับ ถ้าไม่ต้องการใช้ก็ ปิด Hotkey ก็ น่าจะเรียบร้อย

สำหรับ โปรแกรม ง่าย อย่าง Power piont ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ง่ายและทำง่ายนะครับ
    ไม่ใจเข้ายังตรงไหน ก็ ทิ้ง โพสไว้นะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member jack8855's Avatar
    Phuket town and Patong

หลายโปรแกรมสามารถประยุกต์ใช้ได้ครับ เช่น โปแกรมทำ autorun หรือ สร้าง exe command เบื้องต้นตอบโต้ได้เลยครับ สามารถทำเป้น run startup , screensaver log screen ได้
    หรือพวก adobe flash ตัวนี้ลูกเล่นเยอะดี
    ทั้ง 2 ไม่ต้องมีความรู้เขียนโปรแกรมใดใดเลยเพราะเป้น command เบื้องต้นฝังสำเร็จมาให้แล้ว

OverclockZone Member theneoman's Avatar

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
    คุณ T2008 ปกติผมไม่ค่อยได้ใช้ PPT สักเท่าไรทำเป็นแค่งูๆปลาๆ ทำข้อตกลงกับมันไม่เป็นครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นวิธีที่ง่ายดีครับสำหรับผม ช่วยอธิบายเป็นขั้นตอนได้มั้ยครับ ไม่รู้รบกวนไปมั้ย ผมมีเวลาไม่มากด้วย
    คุณ jack8855 ครับ โปรแกรมที่ว่าเช่นอะไรครับ สามารถให้มันเด้งโชว์ขึ้นมาตอนเข้าหน้า Desktop ตอนเปิดเครื่องพร้อมข้อตกลงที่เขียนไว้ได้เลยใช่มั้ยครับ

ปล.เพิ่มเติมข้อมูล
    - เครื่องลูกทุกเครื่องสามารถถูกควบคุมได้ที่เครื่องแม่ทั้งหมด
    - เวลาเปิดเครื่องลูกจะมีให้ใส่ user password ก่อนชั้นนึงอยู่แล้ว
    ที่ต้องการคือ หลังจากเปิดเครื่อง--->ปลดล๊อก user password ที่ถูกตั้งมาจากกระทรวง ICT แล้วและเริ่มเข้าหน้า Desktop... ผมอยากให้มันเด้งขึ้นข้อความกฎระเบียบอัตโนมัติให้เด็กได้อ่านในทันทีครับ ถ้ามีปุ่มกดยอมรับเพื่อปิดข้อความแทนการกด x ก็จะไฮโซขึ้นมานิด ก็จะดีมากครับ
    Last edited by theneoman; 13 Dec 2011 at 15:21:35.

OverclockZone Member T2008's Avatar

งั้นก็ แนะนำ Powerpoint เลยครับ ง่าย สะดวกกว่า ครับ
    เดี๋ยวจะทำตัวอย่างให้ดูนะครับ ขอเวลาแป๊บ

โหลดตัวอย่างงานที่นี่นะครับ

Last edited by T2008; 13 Dec 2011 at 16:26:34.

Quote Originally Posted by T2008 View Post
    งั้นก็ แนะนำ Power piont เลยครับ ง่าย สะดวกกว่า ครับ
    เดี๋ยวจะทำตัวอย่างให้ดูนะครับ ขอเวลาแป๊บ
    ขอบคุณมากครับ ผมจะรอนะครับ เปิดงานวันศุกร์นี้แล้ว ผู้ว่าราชการจังหวัดจะมาด้วย เจ้านายก็อยากจะได้แบบนั้น แล้วผมจบคอมพิวเตอร์มาซะที่ไหน ^^'

อัพโหลด วีดีโอให้แล้วนะครับ

Quote Originally Posted by T2008 View Post
    อัพโหลด วีดีโอให้แล้วนะครับ
    ขอบคุณมากครับอุตส่าห์เสียเวลาทำวิดีโอให้ดู สุดยอดมากครับ
    ว่าแต่ไฟล์นี้จะเด้งขึ้นมาเลยใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member jack8855's Avatar

อันนี้ตัวอย่าง แค่ away on popup เฉยๆไม่ได้ล๊อคให้ยอมรับเงื่อนไขใดใด แค่เอาไปเทสดุก่อน
    ลองนำไปรันดูบนวินโดน์ เซฟลงเครื่องที่ไหนก็ได้

หมายเหต.. ยอมรับ : popup exit , ไม่ยอมรับ : logoff to login agian

http://www.mediafire.com/?fmwweeg6rvxb1mc

Last edited by jack8855; 13 Dec 2011 at 18:53:01.

อ่ะ น่าสนใจ แต่มันเป็น ตัวที่เขาทำไว้แล้ว น่าจะมีตัวไว้ให้ทำเองได้บ้างเนาะ จะได้ น่าสนใจมากขึ้นอีก

ตัวนี้น่าจะทำด้วย โปรแกร Autoplay studio หรือเปล่าไม่รู้นะ แต่ก็ ต้องลองดู อิอิอาจจะใช่ก็ได้

55555 จริงด้วย ทำจากโปรแกรม Autoplay media sutios จริง ๆอยากได้ คำแนะนำก็ ว่ากันไปอีกทีนะครับ
    Last edited by T2008; 14 Dec 2011 at 00:04:48.

Quote Originally Posted by theneoman View Post
    ขอบคุณมากครับอุตส่าห์เสียเวลาทำวิดีโอให้ดู สุดยอดมากครับ
    ว่าแต่ไฟล์นี้จะเด้งขึ้นมาเลยใช่มั้ยครับ
    เอาไปใส่ไว้ ใน Stratup มันก็จะเด้งขึ้นเองหลังจากเปิดเครื่องครับ

ขอบคุณท่านทั้งสองมากเลยครับ
    แบบที่คุณ jack8855 ทำมาโหดดีครับ ถ้าไม่ยอมรับก็ logoff ไปเลย แบบนี้แหละครับที่ต้องการ ว่าแต่มันจะเด้งมาตอนเปิดเครื่องมั้ยครับ
    ตอนนี้ผมมีไฟล์ข้อกำหนดอยู่ในมือแล้วไม่กี่บรรทัดครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงรบกวนทำให้หน่อยได้มั้ยครับ ผมส่งเมล์ให้ ผมว่าผมทำเองไม่ทันแน่ครับ ต้องมานั่งศึกษาอีก วันศุกร์นี้แล้ว ต้องพร้อมวันพรุ่งนี้แล้ว T T
    รบกวนคุณ jack8855 กับคุณ T2008 ด้วยครับ ^ ^'

Quote Originally Posted by theneoman View Post
    ขอบคุณท่านทั้งสองมากเลยครับ
    แบบที่คุณ jack8855 ทำมาโหดดีครับ ถ้าไม่ยอมรับก็ logoff ไปเลย แบบนี้แหละครับที่ต้องการ ว่าแต่มันจะเด้งมาตอนเปิดเครื่องมั้ยครับ
    ตอนนี้ผมมีไฟล์ข้อกำหนดอยู่ในมือแล้วไม่กี่บรรทัดครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงรบกวนทำให้หน่อยได้มั้ยครับ ผมส่งเมล์ให้ ผมว่าผมทำเองไม่ทันแน่ครับ ต้องมานั่งศึกษาอีก วันศุกร์นี้แล้ว ต้องพร้อมวันพรุ่งนี้แล้ว T T
    รบกวนคุณ jack8855 กับคุณ T2008 ด้วยครับ ^ ^'
    เหอะๆ ไมไม่ลองศึกษาเองล่ะครับ นิดหน่อยเอง แล้วก็ใส่ รายละเอียดผู้จัดทำก็จะทำให้เป็นผลงานของตัวเองไปเลยนะครับ
    ตัวpowerpoint ก็ พอจะทำได้ อยู่มั้งสำหรับ ที่ ทำวีดีโอให้ดูอ่ะ
    ส่วนอีกตัวมี่ อีกท่านส่งให้ ก็ ใช้ Autoplay media studios ลิ้ง ปุ่มไปยัง ไฟล์ Logoff ก็ แค่นั้นเอง ถ้าจะใช้ powerpiont ทำก็ทำได้ เราก็ แค่ ทำการเชื่อมโยงไปหา logoff.exeที่อยู่ใน
    C:\windows\system32\logoff.exe
    หรือจะหา Shutdown.exe ก็แล้วแต่มันก็ จะทำให้เครื่อง logoff หรือ ปิดไปเลยถ้าไม่ยอมรับ
    โดยตัวPowerpoint ก็เท่าที่บอกไว้ว่า สามารถกด ESC ได้เพื่อปิดมัน
    ถ้าจะให้ดีก็ลอง Flash ไปอีกตัวนึง อิอิ
    เยอะนะเนี่ย ถ้าจะทำอ่ะ

เอาเป็นว่า ทิ้งข้อมูลไว้ในกระทู้นี่เลยครับ ว่าจะใส่ข้อความอะไรไว้บ้าง
    เผื่อมีท่านอื่นสนใจทำให้ ก็ จะได้ หลากหลาย รูปแบบนะครับ
    Last edited by T2008; 14 Dec 2011 at 13:11:30.

เหอะๆ ไมไม่ลองศึกษาเองล่ะครับ นิดหน่อยเอง แล้วก็ใส่ รายละเอียดผู้จัดทำก็จะทำให้เป็นผลงานของตัวเองไปเลยนะครับ
    ตัวpowerpoint ก็ พอจะทำได้ อยู่มั้งสำหรับ ที่ ทำวีดีโอให้ดูอ่ะ
    ส่วนอีกตัวมี่ อีกท่านส่งให้ ก็ ใช้ Autoplay media studios ลิ้ง ปุ่มไปยัง ไฟล์ Logoff ก็ แค่นั้นเอง ถ้าจะใช้ powerpiont ทำก็ทำได้ เราก็ แค่ ทำการเชื่อมโยงไปหา logoff.exeที่อยู่ใน
    C:\windows\system32\logoff.exe
    หรือจะหา Shutdown.exe ก็แล้วแต่มันก็ จะทำให้เครื่อง logoff หรือ ปิดไปเลยถ้าไม่ยอมรับ
    โดยตัวPowerpoint ก็เท่าที่บอกไว้ว่า สามารถกด ESC ได้เพื่อปิดมัน
    ถ้าจะให้ดีก็ลอง Flash ไปอีกตัวนึง อิอิ
    เยอะนะเนี่ย ถ้าจะทำอ่ะ

เอาเป็นว่า ทิ้งข้อมูลไว้ในกระทู้นี่เลยครับ ว่าจะใส่ข้อความอะไรไว้บ้าง
    เผื่อมีท่านอื่นสนใจทำให้ ก็ จะได้ หลากหลาย รูปแบบนะครับ
    เดี๋ยวลองทำดูก็ได้ครับ ทันเปล่าไม่รู้ ^ ^ ก็ตั้งใจจะทำเองนะครับ แต่วันสองวันกลัวทำออกมาไม่ดีและไม่ทันครับ ผู้หลักผู้ใหญ่มาด้วย
    โหลดโปรแกรม Autoplay media studios มาแล้ว ไม่รู้จะเปิดไฟล์ของท่าน jack8855 แก้ไขข้อความได้เลยหรือเปล่า คือผมไม่มีฐานด้านนี้มากนักครับ เวลาไม่พอจริงๆ เรียนโยธา แต่เจ้านายให้คุมคอมพิวเตอร์ทั้งสำนักงานด้วยด้วยก็เลยหนักอยู่ครับ
    ไงก็ขอบคุณมากครับ ^ ^

ส่งรายละเอียดทั้งหมดที่ต้องการ ผากทาง PM หรือ upload file on web มาให้ผมด่วนเลยครับ
    โดยรายละเอียดทั้งข้อความ ภาพ การจัดวางทุกส่วน โลโก้ต่อมิอะไร โดยเทียบอิงจากตัวอย่างที่ส่งไป ว่าต้องการตรงนั้นตรงนี้แทนที่ด้วนข้อความนั้นหรือภาพนี้
    อะไรประมาณนี้
    คำสั่งทั้งหมดผมเรียกผ่าน dos batfile อีกทีครับ ไม่สามารถเรียกโดยตรงได้ตามที่ว่ามา เพื่อป้องกันวินโดน์แต่ละตัวและ account user แบ่ง policy permission user ต่างกัน

Quote Originally Posted by jack8855 View Post
    คำสั่งทั้งหมดผมเรียกผ่าน dos batfile อีกทีครับ ไม่สามารถเรียกโดยตรงได้ตามที่ว่ามา เพื่อป้องกันวินโดน์แต่ละตัวและ account user แบ่ง policy permission user ต่างกัน
    อยากได้คำแนะนำวิธีการสร้าง ชุดคำสั่งจาก Dos บ้างครับ ผมใช้แต่ โปรแกรมสำเร็จรูปมาตลอด คำสั่ง dos ที่จะใช้งาน แก้ปัญหา หรือสร้าง ชุดคำสั่งต่าง ผมไม่มีความรู้
    อยากให้ ท่าน Jack 8855 อธิบายหรือแนะนำการสร้างชุดคำสั่งบ้างหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

File workshop =http://www.mediafire.com/?98585803rvdyvzg

นำไปใส่ไว้ใน startup folder ของ user ปัจจุบันครับ
    start menu button >>> all programs >>>> startup
    Last edited by jack8855; 16 Dec 2011 at 03:30:32.

OverclockZone Member jamaromdee's Avatar
    รังสิต-กำแพงเพชร โทร0918712395

ผมทำแค่นี้เอง ง่ายดี

Bookmarks

Bookmarks