Announcement

Collapse
No announcement yet.

Creative Inspire T6100 VS T6060

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

tweeter ออกน้อย คงเป็น ตัว C ค่าน้อย กรองความถี่ออกเยอะเกิน

Comment

Originally posted by vtinism View Post
      ผมก็ใช้T6060อยู่เหมือนกันครับ
      เอามาต่อAudigy 2ZSดูหนังฟังเพลง เสียงหวานใสกลมกล่อมพอสมควรครับ
      เบสอาจบางเรียบไปหน่อย แต่ภาพรวมถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ไม่เรียกว่าห่วยครับ ระดับกลางๆ

************ท่านใดมีวิธีสังเกตการทำงานของตัวTweeterบ้างครับ? ช่วยแบ่งปันความรู้ืที มันต้องสั่นๆหน่อยใช่รึเปล่านะ?
      เอามือไปปิดตรง Tweeter ลองปิดเเล้วเปิดดูว่า เสียงต่างกันไหม ถ้ามันทำงานจริงตอนเอามือเเนบปิด ความใสต้องหายไปนิดนึง

Comment

เอามือไปปิดตรง Tweeter ลองปิดเเล้วเปิดดูว่า เสียงต่างกันไหม ถ้ามันทำงานจริงตอนเอามือเเนบปิด ความใสต้องหายไปนิดนึง
        แกะเลยครับชัวร์กว่า (ประกันก็หมดชัวร์เหมือนกันอิอิ) ผมเคยซื้อลำโพงคอมมาตัวนึง จำไม่ได้นานแล้ว เห็นว่าเออ มี tweeter ด้วยฟังด้วยหูเปล่าเสียงแหลมก็ชัดเจนดี เสียงgumbell เสียง hihat ก็ ออกไม่อุด พอซื้อกลับมาวันดีคืนดีมานั่งแกะเล่นดูด้วยความสงสัย ปรากฎว่า ... tweeter หลอก ข้างในไม่มี tweeter จริง แต่ทำช่องกับ พลาสติกไว้บางๆ ทำเป็นรูป tweeter ไม่สายบัดกรีไว้ เวลาเปิด สั่นเหมือนกัน จบข่าว... ราคาพอๆ กับซื้อ altec vs ได้เลย

Comment

อยากแกะให้ดูเหมือนกัน
          แต่ไม่มีไขควงเล็ก
          = ="
          อยู่บ้าน
          มีแต่ไขควงแกะคอม

Comment

กำลังเล็งอยู่

ยางไม่รุเลยจาเอาตัวไหนดี - -

Comment

ผมว่า T6060 เสียงออกมาดีกว่านะครับ เพราะลักษณะ Sub น่าจะให้ bass แบบกระแทกได้ดีกว่า
              แต่ว่ามันก็ต้องใช้กับ X-fi หรือ 2ZS เพราะมันมีดีที่ตรงเสียงแหลมและกลาง ส่วนเบสมันสู้พวก
              Altech lansing ไม่ได้มันยังไม่เนียนพอ........เท่าที่ได้ฟังและใช้มานะครับ

Comment

ใช้ 6060 กับ xtreamgamer อยู่
                เสียงกลาง-สูง ok เสียงเบส ธรรมดา (เมื่อเทียบกับราคา 5.1 ในราคานี้)
                ลองเอามือปิด tweeter เสียงแหลมสูงหายไปอื้อเลย

Comment

Working...
                X