Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าซื้อ Home Theatre 3x,xxx ควรเล่นไฟล์ประเภทไหนถึงจะดึงความสุดยอดออกมาของมันได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by LoveHifi View Post
    หัวข้อถามว่าเล่นไฟล์อะไรดีสุด แต่ข้อความข้างในถามว่าซื้อHT อะไรดีสุด งง นิดๆ
    ถ้า AVR + ชุดลำโพง 5.1 + ( ซับถ้าต้องใช้ ) + เครื่องเล่น BD จะเกินงบไหมนี่
    จริงๆ ผมอยากได้คำตอบนี่แหละ 555+

Comment

ชุกแรกที่ผมจัดให้ ยังไม่ต้องใช้ซับได้ครับ
      ถ้าหาโปรโมชั่นดีดีได้ จะแถมซับ รุ่น 200 ให้ครับ
      พอรวมเครื่อง blu ray มันก็ไม่เกิน 4หมื่นแน่

ชุดของพี่เสือก็ไม่เกินครับ

Comment

ทีแรกผมกะว่าจะไม่ตอบกระทู้นี้ละเพราะ
        1. ดูเหมือนเจ้าของกระทู้จะสับสนว่าต้องการถามอะไร
        2. ถ้าต้องการซื้อ HT งบประมาณกว้างไปครับ 30,000 กับ 39,999 ต่างกันเกือบหมื่น สำหรับบางท่านจะดูว่าน้อยแต่ผมว่าต่างกันพอสมควรเลยทีเดียว
        3. เจ้าของกระทู้ขี้เล่นนะนี่ ^ ^

Comment

ส่วนแนะนำ ผมบอกได้เลยพวกชุด LG, Samsung มันได้แค่ Design แค่นั้นครับ เล่นจริงๆราคานี้เล่นพวก Denon, Onkyo ดีกว่า
          ลองหาๆตามร้านในเน็ตดู มีจัดชุด AVR + ลำโพง น่าจะมีชุดที่จะอยู่ในงบ

Blu-Ray 3D ซื้อ PS3 มาอีกตัวก็ดูแล้วได้ครับ เล่นเกมได้ด้วยฮ่าๆ

ส่วนเห็นหัวเรื่องถามเรื่องไฟล์ เห็นพูดเรื่องหนัง 3D
          ก็โหลดไฟล์ mkv ที่เป็น 3D SBS มาก็ได้ แล้วก็ต่อออก HDMI จาก Computer เข้า AVR

Comment

น้องอร 509 + Polk TL1 ที่ CTW มีจัดโปรอยู่ 28Kน่าจะ ที่เหลือก็ไปลงที่ตัว Player (จะเล่นแผ่นหรือไฟล์ก็ว่ากันไป) รวมครับ 3X,XXX พอดีเด๊ะ

Comment

ดูขนาด TV ด้วยครับ ถ้าจอใหญ่ อย่าเอาตังค์ไปลงกับเครื่องเสียงหมด

เลือก Player ดีๆให้เหมาะกับ TV ด้วย ไม่งั้นเวลาดูพวก DVD, AVCHD, MKV มันจะไม่ค่อยชัดนะครับ

ถ้าถามควรเล่นไฟล์ประเภทไหน ผมว่าจัด Blu-ray เต็มแผ่น หรือ Full Rip เลยดีกว่า

หนังเรื่องนึงจะมีขนาดไม่เกิน 46.6GB ครับ ภาพคมๆ เสียง HD ครับ ดีกว่าพวก AVCHD, MKV เยอะ

ยิ่งพวกหนัง 3D ยิ่งชัดกว่าพวก Half-SBS เห็นๆเลยครับ

Comment

ทีวีผมเป็น LG 42LW6500 รุ่นนี้ครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/...p?param_id=789

แล้วก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จริงๆ คนเราถ้าไม่มีความรู้ ก็ดูที่การออกแบบอย่างที่ท่านๆ ว่านั้นแหละครับ

เรื่องเสียง ไม่ค่อยมีประสบการณ์ ผมไม่เคยซื้อมาใช้ด้วยซ้ำไป พอดี เพิ่งทำงานมีเงินเก็บเป็นของตัวเอง เลยหาซื้อเป็นของขวัญเอาไว้ยามพักผ่อนนั้นเอง

Comment

มาเก็บความรู้ครับ

Comment

ของ Yamaha ไม่มีใครแนะนำเลย ผมว่าก็เจ๋งดีเหมือนกันนะ เขาว่าเหมาะกับดูหนังดีเหมือนกัน :-)

ไฟล์นี้ผมเอามาจากปิยะนัสนะถ้าจำไม่ผิด เป็นคุณลักษณะของ AVR ?ของแต่ละแบรนด์

แต่เรื่องของการจับคู่กับลำโพงอันนี้ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน 555+

เคยลองฟังของ Yamaha ที่ Tha mall บางกะปิ เหมือนกันดูสนุกดี แต่ฟังเพลงไม่แน่ใจ

พอ จขกท. ซื้อมาสักชุด อาจจะเล่นพวกสัญญาณตบท้ายได้อีก งบอาจจะงอกขึ้นอีกหน่อย
                    Last edited by FolkTrance; 14 Dec 2011, 17:40:23.

Comment

3x,xxx นี่ประมาณไหนครับ
                      39,999 หรือ 30,000 ผมว่าก็ต่างกันเยอะอยู่นะ

ลองดูโปรโมชั่นของทาง Piyanas ก็ได้ครับ มีหลายชุดให้เลือก
                      อย่างเซ็ท Home Cinema นี้ก็น่าสนใจ เห็นคนเริ่มต้นเล่นเครื่องเสียงนิยมจัดชุดนี้เหมือนกัน แต่ไม่เคยเห็นใครจบที่ชุดนี้เลย 555+

Comment

ว่าแต่ท่านถนัดแผ่นหรือไฟล์ ได้เลื่อก player ไปด้วย

Comment

in box เลยครับ อยู่ในงบ

Comment

ส่วนมาก ผมจะโหลดเอา แต่ก็มีบ้าง ไปเดินซื้อแผ่นแท้ตามห้างเวลาเบื่อๆ ครับ

หนังที่เปิดไฟล์ส่วนใหญ่จะเป็น bluray rip นามสกุล mkv เสี่ยง 5.1 Full HD บ้าง Mini HD บ้างประหยัดเนื้อที่ อิอิ

Comment

ถ้าใช้พื้นที่เล็กๆ จัดชุดพี่เสือเลยครับ เช่นใช้พื้นที่ขนาด 2.5x2.5 หรือเล็กกว่านี้
                              แต่ถ้าห้องใหญ่ 3.5x3.5 ขึ้นไป เล่นชุด jamo ดีกว่า
                              คู่หน้าให้เสียงที่เต็มห้องกว่า ส่วนซับที่แถมมา
                              ถ้าตอนหลังไม่พอใจก็ขายทิ้งแล้วซื้แซับรุ่นใหญ่กว่านี้แทน
                              สุดท้ายซื้อ dune อีกตัว เล่นได้ทั้งแผ่นและ hdd จบแล้วครับ
                              ไม่ต้องขยับแล้ว แล้วทีนี้จะลืมโรงหนังไปเลย

Comment

Originally posted by pikiol View Post
                                น้องอร 509 + Polk TL1 ที่ CTW มีจัดโปรอยู่ 28Kน่าจะ ที่เหลือก็ไปลงที่ตัว Player (จะเล่นแผ่นหรือไฟล์ก็ว่ากันไป) รวมครับ 3X,XXX พอดีเด๊ะ

Comment

Working...
                                X