Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างนี้ อะไรเสียครับ????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างนี้ อะไรเสียครับ????

อยู่ๆเปิดเครื่องมามันก็ขึ้นว่า

Secondary IDE Channel no 80 Conductor Cable Installed

The System was not correctly shut down and now working in safe mod speed, please press DELL to BIOS setup table to set correct CPU speed

เกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รอคำตอบอยู่ครับ

Comment

ผมว่าเมนบอร์ดเจ๊ง
      ประโยคแรกมันแปลว่า สาย IDE แบบ 80 pin(แบบแน่นๆถี่ๆ) ไม่ได้เสียบ
      ลองเปลี่ยนสาย IDE ดูก่อน หรือถ้าไม่ได้เสียบอยู่แล้ว มันยังขึ้นอยู่ ก็แสดงว่าบอร์ดเอ๋อแล้ว

Comment

สายน่าจะเน่าแล้ว ลองเปลี่ยนเป็นเส้นใหม่ครับ
        ตอนซื้อก็หาสายแพถี่ๆแบบ 80เส้น อย่าไปซื้อผิดเป็น40เส้นแบบตัวสายใหญ่ๆมาล่ะ

Comment

เดี๋ยวลองไปซื้อมาเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เคยเจอสองอย่าง สายเเพรเสียกับ port IDE บนบอร์ดเสียครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
              เคยเจอสองอย่าง สายเเพรเสียกับ port IDE บนบอร์ดเสียครับ
              + 100

Comment

หายแล้วครับ สายแพรหลุดครับ เสียบเข้าไปใช้ได้ปกติครับ

Comment

Working...
                X