Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นมั้ยต้องใส่แรมเกิน 4 กิ๊ก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นมั้ยต้องใส่แรมเกิน 4 กิ๊ก

ใช้ k53ta ครับ ลงวินโดว์ 64บิท
    แต่มันจำเป็นต้องใส่แรมเกิน 4 กิ๊กหรือปล่าว
    พอดีแรมติดเครื่องมี 2 กิ๊กอยู่แล้ว จะซื้อ 4 หรือ 2 ดี ยังไม่แน่ใจ

ใช้งานดูหนัง 1080P
    เล่นเกมเก่านิดหน่อย dmc4 กับ re5
    โฟ้โต้ชอปบ้าง.....บางครั้ง

ถ้าตัดต่อขนาดภาพใหญ่(ไฟล์Rawขนาดใหญ่) หรือแปลงไฟล์VDO(เมื่อก่อนผมไม่ค่อยทำ เดี๋ยวนี้ทำบ้าง) คงได้ใช้เกิน4GBแน่ๆ ถ้าระหว่างที่รออาจจะเปิดโปรแกรมไปด้วยพร้อมๆกันหลายตัว เปิดเน็ตหลายๆTabพร้อมๆกัน เปิด2-3browser แบบนี้ผมชอบทำ ดูเว็บผู้จัดการใช้IE เข้าเว็บบิทใช้FF เล่นNetทั่วไป Facebook OCZ GURU3D Facebook NBS N4G Vmod dvdgameonline เว็บดราม่า ฯลฯ เปิดSkyrimค้างไว้ แล้วสลับหน้าจอเข้าเว็บหาข้อมูลเควส มีซักใส่ไว้6GB(ใช้ได้5.5GB)ก็ไม่เสียหายครับ CPUเรา4หัวแท้+แรมเยอะ รับมือสารพัดงานพร้อมๆกันสบายๆครับ แถมช่วงนี้แรมก็ราคาถูกครับ จัดไปเผื่ออนาคตบ้างไม่เสียหายอะไร

ถ้าไม่มีพฤติกรรมการใช้งานแบบนี้ จัด4GBก็พอครับ
    Last edited by superager; 14 Dec 2011, 02:56:20.

Comment

ไม่จำเป็นครับ หากมีงบจะเพิ่มเติมก็ได้ไม่ว่ากันครับ
      ถ้าจะเพิ่มก็ดูว่าสลอตใส่แรมเรามีกี่สลอต ถ้ามีสองสลอตก็ใส่เพิ่มอเท่าไหร่ก็ได้ แต่ถ้ามีเพียงช่องเดียวก็ควรใส่ 4G (กรณีที่อยากเปลี่ยนหรือเพิ่ม) และบัสแรมควรที่จะเท่ากันด้วยนะครับ บัสยิ่งสูงยิ่งดี

Comment

แรม ราคาไม่กี่บาท ใส่ไปเถิด แล้วจะคุ้มครับ

Comment

จำเป็นครับ

Comment

เดี๋ยวนี้แนะนำเป็นขั้นต่ำ 4กิ้กครับ

Comment

อยู่ที่เงินละครับ ไม่เดือดร้อนอะไร จัดเต็มเลย

Comment

จัดหนัก ไปเรยครับ 2+4 เป็น 6

Comment

Working...
                X