ถ้าเกิดไม่มีเคสใส่ควรจะทำอย่างไรครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ถ้าเกิดไม่มีเคสใส่ควรจะทำอย่างไรครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Default ถ้าเกิดไม่มีเคสใส่ควรจะทำอย่างไรครับ

สวัสดีครับ
    คือผมเริ่มโมโหและโกรธ+งอน เคสที่ใช้อยู่แล้วครับ
    มันเป็น Mid Tower
    เคยยัดแท๊งน้ำกับปั้มเข้าไปใน เคสได้พอดีครับ ติดการ์ดจอพอดี
    แต่ปัจจุบันเปลี่ยนบอร์ดใหม่ เป็น P5K-E Wifi-AP
    Layout บอร์ดเปลี่ยนครับ ใส่แท๊งค์น้ำไม่ได้แล้ว เพราะการ์ดจอมันเลื่อนลงมาที่ระดับต่ำลงครับ T0T
    ผมเลยเครียดทีนี้ เปิดฝาเคสเล่น เพราะเอาแท้งน้ำออกมาตั้งด้านนอก

เลยมีไอเดียใหม่ เพราะว่า ถึงเราไม่ใส่เคสเลย ฝุ่นมันก็เท่ากันแหละ แถมสวย - เย็นกว่าด้วย

ที่ผมอยากทราบคือ

1.เปิดปิดเครื่องยังไงครับ ในเมื่อสวิตช์มันอยู่ที่เคส
    2.ต้องใช้อะไรรองเมนบอร์ดจากโต๊ะครับ วัสดุบ้านๆหน่ะครับ กลัวงานบัดกรีเขาทำโต๊ะเป็นรอย
    3.ปัญหาเรื่องไฟฟ้าสถิตย์มีไหมครับ

ต้องการทราบแค่นี้แหละครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

1.เปิดปิดเครื่องยังไงครับ ในเมื่อสวิตช์มันอยู่ที่เคส

-สามารถเปิดโดยใช้ไขควงจี้ไปที่ Pled+ กับ Pled- ของ MB พร้อมกันครับ(แตะแปบเดียวแล้วออก)
    ก็จะสามารถเปิดได้ตามปกติ

วิธีนี้สามารถเช็คปุ่มสวิทย์ได้นะว่าพังหรือไม่พัง

2.ต้องใช้อะไรรองเมนบอร์ดจากโต๊ะครับ วัสดุบ้านๆหน่ะครับ กลัวงานบัดกรีเขาทำโต๊ะเป็นรอย
    -โฟมที่แถมมาจากกล่องเมนบอร์ดนั้นแหล่ะครับ
    -หรือไม่ก็ผ้าหนาๆหน่อย หรือวางมันบนกล่องเมนบอร์ดไปเลยก็ได้ครับ (ถ้ากลัวโต๊ะเป็นรอย)
    -หรือไม่ก็หาอะไรนุ่มๆวาง พวกเตียงนอน ฟูก เสื้อยืดอะไรก็ได้ครับ

3.เรื่องไฟฟ้าสถิตย์นี้ไม่น่ามีนะ ถ้าเราไม่ได้เอามือไปแหย่ปลั้กหรือพวกลายวงจรต่างๆ ให้มันดูดนิ้วมือเล่น

ปล.อิอิ
    Last edited by penguinbenz; 9 Feb 2008 at 23:19:45.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

...
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post

-สามารถเปิดโดยใช้ไขควงจี้ไปที่ Pled+ กับ Pled- ของ MB พร้อมกันครับ(แตะแปบเดียวแล้วออก)
    ก็จะสามารถเปิดได้ตามปกติ

ปล.วิธีนี้สามารถเช็คปุ่มสวิทย์ได้นะว่าพังหรือไม่พัง

แล้วจี้นานๆ ไหม้ไหมครับ

เอาไขควงจี้ไปเลยเหรอครับ ไขควงที่เป็นแม่เหล็กจี้ได้ไหมครับ ...

.

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    แล้วจี้นานๆ ไหม้ไหมครับ

เอาไขควงจี้ไปเลยเหรอครับ ไขควงที่เป็นแม่เหล็กจี้ได้ไหมครับ ...

ที่เอาไขควงจี้เพราะมันนำไฟฟ้าได้ครับ

จี้นานๆ ก็หมายถึง กดสวิทย์ค้างไงครับ
    จี้แปปเดียว ก็หมายถึงกดสวิทย์เปิด แปปเดียว

ปล.ผมเคยเห็นช่างใช้ปากกาจิ้มนะ แต่ทำไมทำไม่ติดเหมือนกันไม่รู้

งั้นเดี่ยวผมบัดกรี 2 ตัวติดกันเลยดีกว่าครับ

ปล. ล้อเล่น อิอิ

ขอบคุณมากๆครับ

Bookmarks

Bookmarks