overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member mill11's Avatar

Exclamation [Warning]แนะนำอย่าซื้อครับจอ LG รุ่น IPS236V

พอดีผมได้งบไปจัดคอมใหม่ที่พันทิปเลยไปเจอจอตัวนี้ครับ เห็นราคาไม่แพงซักเท่าไรอีกอย่างเป็น IPS ด้วยเลยจัดมาครับ Test ที่ร้านกะแค่ดูจุดDead Pixel ธรรมดากะผ่านครับ
    พอกลับมาที่บ้านกะจัดการTest อีกรอบปรากฎว่าผ่านครับไม่มีจุดสีอะไรเพี้ยนครับ พอตกกลางคืนเท่านั้นแหละครับผมปิดไฟเล่นปรากฎว่าเป็นอย่างที่เห็นในคลิป

ครับ"แสงรอด" ตอนแรกกะหงุดหงิดนิดหน่อยแต่พอหาข้อมูลกะเจอหลายรายเหมือนกันครับเลยคิดว่าไม่เป็นไรพุ่งนี้ไปเคลมเอา

วันรุ่งขึ้นครับกะไปพันทิปไปเคลมของพนักงานบอกของไม่มีครับต้องไปเอาที่0 (ผมกะคิดในใจอะไรกันวะที่จ่ายตังซื้อแม่งง่ายมาก พอจะเคลมบอกของไม่มี) บอกต้องรอ1.30ชม. ok ผมก็รอครับ ของมาTestก็ปกติครับ แต่Testแสงรอดไม่ได้อะครับในร้านไฟสว่างมาก ผมกะคิดว่ามันคงจะเป็นแค่ตัวเดียวเท่านั้นมั้ง เสร็จกะขึ้นTaxi กลับบ้าน ถึงบ้านกะประมาณ1ทุ่มครับ ผมกะต่อจอเปิดBurnไว้แล้วกะไปกินข้าว พอกินข้าวเสร็จหลังจากนั้นกลับมาเล่นได้ซักพักครับปรากฎว่าเป็นอย่างในคลิปอะครับคราวนี้ไม่ได้มีแสงรอดออกธรรมดาครับดูได้เลยครับ

ของขึ้นเลยครับคราวนี้ อารมณ์เสียมาก เช้าอีกวันนึงผมเลยไปเปลี่ยนยี่ห้อเลยครับเอาเป็นSamsung มา เสียทั้งเวลา+เสียทั้งเงินค่าTaxi ไปกลับเกือบ 600 ครับ เลยเอาประสบการณมาเล่าให้ฟังครับ

ผมไม่ได้จะมา Discredit ของค่ายไหนนะครับแค่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ถ้าบทความนี้ไปกระทบกระเทือนจิตใจผู้ใดก็ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

OverclockZone Member akiss's Avatar

เรื่องแสงรั่วจอ IPS นี่เป็นหลายยี่ห้อนะครับ DELL ก็ยังเป็นเลย คงต้องทำใจนิดนึงครับ

OverclockZone Member din9don9's Avatar

หูย!! ตั้งใจจะขาย e2360v-pn มาซื้อ IPS236V ซะหน่อย คงไม่เสี่ยงแล้วละ

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ

OverclockZone Member parduk's Avatar

มีประโยชน์มากครับสำหรับคนที่กำลังสนใจ ผมก็1ในนั้นเเต่มาอ่านๆเจอหลายคนก็เลยรอดูไปก่อน ^^

OverclockZone Member mill11's Avatar

Quote Originally Posted by din9don9 View Post
    หูย!! ตั้งใจจะขาย e2360v-pn มาซื้อ IPS236V ซะหน่อย คงไม่เสี่ยงแล้วละ

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ

ผมแนะนำซัมซุง 24" ต่อสายHdml อย่างแจ่มครับ ^^

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ใครที่มี IPS แบบไม่รั่วใว้ในครอบครอง คงยืดแบบว่าสุดๆ

OverclockZone Member

ดีที่เจอก่อน กำลังตัดสินใจว่าจะเอา

ขอบคุณครับ.

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า แต่เหมือนช่วงเดือนนึงมานี่มีกระทู้ใหม่เกี่ยวกับ IPS236 แสงรั่วแทบทุกอาทิตย์เลย...

มันน่ามีกระทู้ปักหมุดเกี่ยวกับการเลือกซื้อจอ IPS
    แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะมีประโยชน์ไหม เพราะกี่รายๆก็มาแนวซื้อมาแล้วช็อค ค่อยมาตั้งกระทู้ถาม

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ใครที่มี IPS แบบไม่รั่วใว้ในครอบครอง คงยืดแบบว่าสุดๆ
    ถั่วต้มเลยครับ

Quote Originally Posted by Pochiko View Post
    ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า แต่เหมือนช่วงเดือนนึงมานี่มีกระทู้ใหม่เกี่ยวกับ IPS236 แสงรั่วแทบทุกอาทิตย์เลย...

มันน่ามีกระทู้ปักหมุดเกี่ยวกับการเลือกซื้อจอ IPS
    แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะมีประโยชน์ไหม เพราะกี่รายๆก็มาแนวซื้อมาแล้วช็อค ค่อยมาตั้งกระทู้ถาม
    มีประโยชน์สิครับผมหาขอมูลไม่ได้เลยตกเป็นเหยื่อเลย เศร้าTT

Quote Originally Posted by ha99 View Post
    ดีที่เจอก่อน กำลังตัดสินใจว่าจะเอา

ขอบคุณครับ.
    ยินดีครับ

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

เรื่องแสงรั่ว สำหรับผม ผมรับไม่ได้จริงๆครับ ยกตัวอย่างน่าจะเป็นกรณีคล้าย ipad2 ล็อตแรกๆ แสงรั่วเยอะ เคลมกันระนาว

OverclockZone Member

ขอบคุณมากครับ หาวิธีเช็คมาตั้งนาน
    ของผมซื้อมา คนขายก็เตือนแล้วว่ารุ่นนี้มีปัญหา แต่เนื่องจากต้องการจอ IPS Panel ไว้ใช้งานตัดต่อทำกราฟฟิค เพราะสีจะค่อนข้างเที่ยงตรง(ผมใช้ร่วมกับตัว Calibrate หน้าจอ)
    จึงจำเป็นต้องซื้อเวลาทำงานไม่รู้สึกครับอาจจะเป็นเพราะห้องมันสว่าง ลองเปิดวอลเปเปอร์สีดำ ก็รู้สึกเล็กน้อยตรงมุมจอ
    ทีนี่อยากจะถามว่าจะมีผลเสียในอนาคตใหม่ครับ เช่นใช้ไปนานๆบริเวณมุมจอที่แสงลอด สีจะต่างจากจุดอื่น

ขอบคุณครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ LED 27" SAMSUNG S27A550H

Bookmarks

Bookmarks